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Ajira na Mahusiano Kazini 

 

Sheria kwa ajili ya kuweka masharti ya haki za msingi ya kazi, kuweka vigezo vya 

msingi vya ajira, kuweka muundo kwa ajili ya majadiliano ya pamoja, 

kuweka mfumo wa kuzuia na kutatua migogoro na kuweka mfumo kwa ajili 

ya mambo mengine yanayofanana na hayo. 

 

          [20 Disemba, 2006] 

                                                                                                            [T.S.N. Na.1 ya 2007] 

Sheria Na. 8 ya 2006  

 

SEHEMU YA I 

MASHARTI YA AWALI 

 

 
Jina fupi na 

kuanza kutumika. 

 

 1.-(1)   Sheria hii itaitwa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini na 

itaanza kutumika katika tarehe ambayo Waziri ataamua kuitangaza 

kwenye Gazeti la Serikali. 
  (2)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Waziri 

anaweza kuteua tarehe tofauti za kuanza kutumika kwa sehemu 

mbalimbali za sheria hii.  
  
Matumizi  2.-(1)   Sheria hii itatumika kwa wafanyakazi wote ikiwa ni 

pamoja na wale wa utumishi wa umma wa Serikali ya Tanzania wa 

Tanzania Bara, lakini haitatumika kwa wajumbe, wawe ni wa kudumu au 

wa muda katika ajira kwenye: - 
 (i) Jeshi la Wananchi la Tanzania ; 
 (ii) Jeshi la Polisi; 
 (iii) Jeshi la Magereza; au 
 (iv) Jeshi la Kujenga Taifa.  
  (2)  Waziri anaweza, baada ya kushauriana na Baraza na Waziri 

anayeshughulikia ajira zilizoondolewa katika kifungu kidogo cha 1 cha 

kifungu hiki na ajira iliyotengwa au zilizotengwa chini ya kifungu kidogo 

cha (1) cha kifungu hiki, kwa tangazo litakalochapishwa kwenye gazeti 

la serikali, kuamua aina ya wafanyakazi walioajiriwa katika ajira hizo 

ambazo zinaweza kuwa ajira zilizoondolewa ambazo Sheria hii inaweza 

kutumika. 
  (3) Masharti ya vifungu vya 5, 6, na 7 yatatumika kwa wajumbe 

wa majeshi na ajira zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1).  
  
 Malengo  3. Malengo makuu ya Sheria hii yatakuwa - 
 (a) Kukuza maendeleo ya kiuchumi kupitia uchumi 

madhubuti, tija na haki ya jamii; 
 (b) kutoa mfumo wa kisheria kwa ajili ya uhusiano imara na 

wa haki wa ajira na viwango vya chini kuhusiana na 

mazingira ya kazi;  
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(c) kutoa mfumo kwa ajili ya majadiliano ya pamoja ya hiari; 
 (d) kuratibu utumiaji wa mgomo kama njia ya kutatua 

migogoro; 
 (e) kutoa mfumo wa utatuzi wa migogoro kwa njia za 

upatanishi, usuluhishi na mahakama; 
 

 

Sura ya  2 

(f) kutia nguvu masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka1977, kwa kiasi ambacho 

yanatumika kwenye uhusiano wa ajira na kazi na masharti 

ya kazi; na.  
 (g) kwa ujumla kutia nguvu mikataba mama ya Shirika la Kazi 

la Kimataifa na mikataba mingine iliyoridhiwa.  
  
Tafsiri   4. Katika Sheria hii, isipokuwa kama itahitajika vinginevyo-  
  
Sura ya 300  ''msuluhishi” maana yake ni msuluhishi aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 

19 cha Sheria ya Taasisi za Kazi; 
 ''mshahara” maana yake ni sehemu ile ya ujira wa mfanyakazi 

inayolipwa kuhusiana na kazi iliyofanyika wakati wa saa za 

kawaida lakini haihusishi- 
 (a) posho, kama zinategemea au la mshahara wa mfanyakazi; 
 (b) malipo kwa saa za ziada yaliyofanywa kwa mujibu wa 

kifungu cha 19(5); 
 (c) malipo ya nyongeza ya kazi za siku za jumapili au sikukuu 

ya umma; au  
 (d) malipo ya nyongeza kwa kazi ya usiku kama inavyotakiwa 

chini ya kifungu cha 20(4);  
 ''mtoto” maana yake ni mtu mwenye umri chini ya miaka 14; isipokuwa kwa 

ajira zilizo katika sekta hatarishi, mtoto maana yake mtu mwenye umri 

chini ya miaka 18;  
 ''mkataba wa hiari” maana yake ni mkataba wa suala lolote la kikazi 

ulioandikwa na kuingiwa baina ya chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa na mwajiri au chama cha waajiri kilichosajiliwa.  
 

 

Sura ya 300 

''Tume” maana yake ni Tume ya Upatanishi na Usuluhishi iliyoundwa 

chini ya kifungu cha 12 cha Sheria ya Taasisi za Kazi;  

“malalamiko” maana yake ni mgogoro wowote unaotokea kutokana na 

matumizi, tafsiri au utekelezaji wa- 
 (a) Makubaliano au mkataba na mfanyakazi; 
 (b) Mkataba wa hiari; 
 (c) Sheria hii au sheria yoyote nyingine iliyoandikwa 

inayosimamiwa na Waziri; 
Sura ya 165 (d) Sehemu ya VII ya Sheria ya Usafirishaji Majini; 
 

Sura ya 300 
''Baraza” maana yake ni Baraza la Kazi, Uchumi na Jamii iliyoundwa 

chini ya kifungu cha 3 cha Sheria ya Taasisi za kazi ya mwaka 

2004. 
 ''mgogoro” - 
 (a) Maana yake ni mgogoro wowote unaohusu suala la kazi 

kati ya mwajiri au chama cha waajiri kilichosajiliwa katika 
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upande mmoja, na mfanyakazi yeyote au chama cha 

wafanyakazi kilichosajiliwa katika upande mwingine; na  
 (b) inajumuisha unaodaiwa kuwa ni mgogoro 
 ''mgogoro wa maslahi” maana yake ni mgogoro wowote isipokuwa 

lalamiko; 
 ''mfanyakazi” maana yake ni mtu ambaye- 
 (a) ameingia kwenye mkataba wa ajira; au 
 (b) ameingia kwenye mkataba mwingine wowote ambapo- 
 (i)  mtu huyo anatakiwa kufanya kazi yeye binafsi 

kwa ajili ya mtu  wa upande mwingine wa 

mkataba na  
 (ii) upande mwingine huo si mteja wa taaluma yoyote, 

biashara, au kazi inayofanya na mtu; au  
 (c)  anachukuliwa kuwa ni mfanyakazi na Waziri kwa mujibu 

wa kifungu cha 98(3);  
 ''Mwajiri” maana yake ni mtu yoyote, ikijumuisha Serikali na wakala wa 

serikali, anayemwajiri mfanyakazi;  

''chama cha waajiri” maana yake ni idadi yoyote ya waajiri waliojiunga 

pamoja kwa lengo, ikiwa kwa lengo hilo tu au na malengo 

mengine, la kuratibu mahusiano kati ya waajiri na wafanyakazi 

wao au chama cha wafanyakazi kinachowawakilisha 

wafanyakazi;  
 
Sura ya 300 

''Kamati ya Huduma Muhimu” maana yake ni kamati ya Huduma 

Muhimu iliyoundwa chini ya kifungu cha 29 cha Sheria ya 

Taasisi za Kazi; ya mwaka 2004; 
 ''shirikisho” maana yake ni umoja wa vyama vya wafanyakazi au vyama 

vya waajiri;  
 

 

Sura ya 300 

''Kamishna wa Kazi” maana yake ni Kamishna wa Kazi aliyeteuliwa 

chini ya kifungu cha 43(1) cha Sheria ya Taasisi za Kazi; ya 

mwaka 2004 
 

 

 

''Mahakama ya Kazi” maana yake ni Kitengo cha Kazi cha Mahakama 

Kuu kilichoundwa chini ya kifungu cha 50 cha Sheria ya Taasisi 

za Kazi;  
 ''suala la kazi” maana yake ni suala lolote linalohusiana na ajira au 

mahusiano ya kazi;  
 ''kufungia nje” maana yake ni kukataa kwa ujumla au kwa kiasi kwa 

mwajiri mmoja au zaidi ya mmoja kuwaruhusu wafanyakazi wao 

kufanya kazi, ikiwa kukataa huko ni kuwalazimisha kukubali, 

kubadilisha au kuacha madai yoyote ambayo yanaunda kiini cha 

mgogoro wa maslahi;  
 

Sura ya 300 
''msuluhishi” maana yake ni msuluhishi aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 

19 cha Sheria ya Taasisi za Kazi; ya mwaka 2004; 
 ''Waziri” maana yake ni Waziri ambaye kwa wakati huo anahusika na 

mambo ya kazi;  
 ''matakwa ya uendeshaji” maana yake ni matakwa yanayohusiana na 

uchumi, tekinolojia, mahitaji ya muundo au mahitaji ya aina hiyo 
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ya mwajiri;   
 ''chama” maana yake ni chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri;  
 ''kitendo cha kupinga” maana yake ni kuacha kwa jumla au kwa kiasi 

kufanya kazi kwa wafanyakazi kwa lengo la kukuza au kulinda 

maslahi ya kijamii na kiuchumi lakini si kwa lengo- 
 (a) lililotajwa katika maelezo ya maana ya mgomo; au 
 (b) mgogoro ambao una nafuu ya kisheria; 
 ''chama kilichosajiliwa” maana yake ni chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa au chama cha waarijiri kilichosajiliwa;  
 

 Sura ya 300 
''Msajili” maana yake ni msajili aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 43(2) 

cha Sheria ya Taasisi za Kazi ya mwaka 2004; 
  
 ''kurudisha kazini” maana yake ni kuwa mkataba wa ajira unahuishwa 

pamoja na viambata vyote na kwamba mfanyakazi ana anastahili 

haki zake zote wakati ambapo hakuwepo katika utumishi halisi;   
 ''ujira” maana yake ni thamani kamili ya malipo katika fedha au vitu 

yanayofanywa au yanayodaiwa na mfanyakazi yanayotokana na 

ajira ya mfanyakazi huyo;  
 ''mgomo” maana yake ni kuacha kwa jumla au kiasi kufanya kazi na 

wafanyakazi kama kuacha huko ni kwa kumlazimisha mwajiri 

wao, au mwajiri yoyote mwingine, au chama cha waajiri 

ambacho mwajiri amejiunga, kukubali, kurekebisha au kuacha 

madai yoyote ambayo ni kiini cha mgogoro wa maslahi;  
 ''chama cha wafanyakazi” maana yake ni idadi yoyote wa wafanyakazi 

walioungana pamoja kwa lengo, ikiwa kwa lengo hilo tu au kwa 

malengo mengine, la kuratibu mahusiano kati ya wafanyakazii na 

waajiri wao au chama cha waajiri ambako waajiri wamejiunga;  
  

SEHEMU YA II 

HAKI ZA MSINGI NA ULINZI 

 

Sehemu Ndogo A – Ajira kwa Watoto 
  
Kuzuia ajira kwa 

watoto 
 5.-(1) Hakuna mtu anayeruhusiwa kumuajiri mtoto mwenye umri 

chini ya miaka kumi na nne. 
  (2)   Mtoto mwenye umri wa miaka kumi na nne anaweza 

kuajiriwa kufanya kazi nyepesi tu, ambazo haziwezi kuwa na madhara 

kwa afya ya mtoto na maendelo yake; na hazimzuii mtoto kuhudhuria 

masomo shuleni, kushiriki kwenye ufundi stadi au miradi ya mafunzo 

iliyothibitishwa na mamlaka yenye madaraka au uwezo wa mtoto kufaidi 

maelekezo anayoyapata.   
  (3) Mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi na nane haruhusiwi 

kuajiriwa kwenye mgodi, kiwanda au kama kufanya kazi katika meli au 

katika sehemu nyingine za kazi ikijumuisha ajira isiyo maalumu na 

kilimo, kwenye mazingira ya kazi ambayo Waziri anaweza kuona ni 

hatarishi. Kwa madhumuni ya kifungu kidogo hiki, “meli” inajumuisha 

chombo cha aina yoyote kinachotumika kwa usafiri wa maji.   
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  (4)  Mtu yeyote haruhusiwi kumwajiri mtoto kwenye ajira- 
 (a) ambayo haifai kwa mtu mwenye umri huo; 
 (b) sehemu ambayo inayohatarisha hali nzuri ya mtoto, elimu, 

afya ya mwili na akili, au roho, maadili au maendeleo ya 

kijamii.  
  (5)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (3), sheria yoyote 

ile iliyoandikwa inayoratibu masharti ya mafunzo inaweza kuruhusu 

mtoto mwenye umri wa chini ya miaka kumi na nane kufanya kazi- 
 (a) katika meli ya mafunzo kama sehemu ya mafunzo ya mtoto; 
 (b) katika kiwanda au mgodi kama kazi hiyo ni sehemu ya 

mafunzo ya mtoto; 
 (c) katika sehemu nyingine ya kazi kwa masharti kwamba afya, 

usalama na maadili ya mtoto yanalindwa ipasavyo na 

kwamba mtoto amepokea au anapokea maelekezo maalumu 

ya kutosha au mafunzo ya ufundi katika kazi au shughuli 

inayohusika.  
  (6)   Waziri anaweza kutengeneza kanuni- 
 (a) kuzuia, au kuweka masharti katika ajira ya watoto wenye 

umri chini ya miaka kumi na nane; 
 (b) kuamua muundo wa kazi zilizotajwa katika kifungu kidogo 

cha (4) cha Sheria hii na kuweka masharti ya mapitio ya 

mara kwa mara na kuiboresha orodha ya mfumo wa kazi za 

hatari.  
  (7)  Ni kosa kwa mtu yeyote- 
 (a) kumuajiri mtoto kwa kukiuka hiki kifungu; 
 (b) kumshawishi mtoto kuingia kwenye ajira kwa kukiuka 

kifungu hiki. 
  (8)   Katika mwenendo wowote chini ya kifungu hiki, kama umri 

wa mtoto unabishaniwa, kazi ya kuthibitisha kwamba ilitosha kuamini, 

baada ya uchunguzi, kwamba mtoto hakuwa mwenye umri wa chini kwa 

madhumuni ya kifungu hiki itakuwa kwa mtu anayemwajiri au 

anayemshawishi mtoto kuingia kwenye ajira.  
  

Sehemu Ndogo B – Kazi ya Lazima 
  
Kuzuia ajira ya 

kulazimishwa 
 6.-(1) Mtu yeyote anayeshawishi, anayehitaji au anayetoa kazi ya 

lazima, anatenda kosa.  
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, kazi ya lazima inajumuisha 

kazi ya utumwa au kazi yoyote iliyolazimishwa kwa mtu kwa vitisho vya 

adhabu na ambayo mtu huyo hajaridhika lakini haijumuishi - 
Sura ya 192 

 
(a) kazi yoyote inayotolewa chini ya Sheria ya Ulinzi wa Taifa 

ya mwaka 1966, kwa kazi ambayo ni ya kijeshi; 
 (b) kazi yoyote ambayo ni sehemu ya wajibu wa kawaida wa 

kiraia kwa raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;  

 (c) kazi yoyote inayotolewa kwa mtu yeyote ikiwa ni matokeo 

ya kutiwa hatiani na mahakama ya sheria, ikiwa inafanyika 
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chini ya usimamizi na udhibiti wa mamlaka ya umma na 

kwamba mtu huyo hajaajiriwa au hajawekwa kwenye 

mikono ya watu binafsi;  

 (d) kazi yoyote inayotolewa katika hali ya hatari au mazingira 

ambayo yatahatarisha uwepo au maisha mazuri ya jamii 

yote au sehemu ya jamii;  

 (e) huduma ndogo za jamii zinazofanywa na wanajamii kwa 

maslahi yao ya moja kwa moja baada ya kushauriana nao 

au wawakilishi wao juu ya umuhimu wa huduma.  
  

Sehemu Ndogo C: Ubaguzi 
  
Kuzuia ubaguzi 

sehemu ya kazi 
 7.-(1) Kila mwajiri atatakiwa kuhakikisha kwamba anaendeleza 

fursa sawa katika ajira na kujitahidi kuondoa ubaguzi katika sera yoyote 

ya ajira mazoezi kwa vitendo. 
  (2) Mwajiri atalazimika kusajili kwa Kaminishna wa Kazi, 

mpango wa kuendeleza fursa sawa na kutokomeza ubaguzi katika sehemu 

ya kazi.  
  (3)   Kamishna wa Kazi anaweza kumtaka mwajiri- 
 (a) kutayarisha mpango uliotajwa katika kifungu kidogo cha 

(2); na 
 (b) kusajili huo mpango kwa Kamishna.  
  (4) Mwajiri yeyote asifanye ubaguzi wa dhahiri au usiokuwa wa 

dhahiri kwa mwajiriwa,  katika sera au mazoea 

katika moja ya sababu zifuatazo: 
 (a) rangi; 

(b) utaifa; 

(c) kabila au sehemu anayotoka; 

(d) asili 

(c) Uasili wa Taifa; 

(f) asili ya kijamii; 

(g) maoni ya kisiasa au kidini; 

(h) Mwanamke au Mwanaume; 

(i) jinsia; 

(j) ujauzito; 

(k) kuolewa au kutoolewa au majukumu ya familia; 

(1) ulemavu; 

(m) VVU/UKIMWI; 

(n) Umri; au 

(o) maisha anayoishi. 
 

  (5)   Kudhalilishwa kwa mfanyakazi kutakuwa ni aina ya ubaguzi 

na kunatakiwa kuzuiwa na mtu yeyote, au kwa ujumla, kwa sababu 

zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (4).  
  (6)   Hautakuwa ubaguzi-  
 (a) kuchukua hatua za kiupendeleo ili kuleta usawa au 

kutokomeza ubaguzi katika sehemu ya kazi;  
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 (b) kutofautisha, kuzuia au kupendelea mtu yeyote kwa msingi 

wa mahitaji ya asili ya kazi; au 
 

 

Sura ya 243 

(c) kuwaajiri raia kwa mujibu wa Sheria ya Huduma ya 

Kukuza Ajira ya Taifa ya mwaka 1999 
  (7)  Mtu yeyote atakayevunja masharti ya vifungu vidogo vya (4) 

na (5) anafanya kosa. 
  (8)    Katika mwenendo wowote- 
 (a) kama mfanyakazi ataweza kujenga kesi iliyothibitishwa ya 

ubaguzi wa mwajiri kwa sababu yoyote iliyotajwa katika 

kifungu kidogo cha (4), itakuwa ni wajibu wa mwajiri 

kuthibitisha - 
 (i)  kuwa ubaguzi haukufanyika kama inavyodaiwa; au 
 (ii)  kwamba kitendo cha kibaguzi au kutotendeka kwa 

kibaguzi si kwa sababu ya hizo sababu; au  
 (b) Mwajiri atatoa utetezi kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 

(6) ikiwa ubaguzi ulitendeka ikiwa kutokana na sababu 

zilizotolewa katika kifungu kidogo cha (5)  
 (c) Kulingana na kesi itakavyokuwa, Mahakama ya Kazi au 

Msuluhishi inapaswa kuangalia mpango wowote 

uliosajiliwa kwa Kamishna wa Kazi chini ya kifungu hiki.  
  (9)    Kwa madhumuni ya kifungu hiki- 
 (a) “Mwajiri” inajumuisha wakala wa ajira; 
 (b) ''mfanyakazi” inajumuisha mwombaji wa ajira; 
 (c) “sera au mazoea ya ajira” inajumuisha sera yoyote au 

mazoea yanayohusiana na taratibu za uajiri, utangazaji, 

vigezo vya uchaguzi, uteuzi na mchakato wa uteuzi, 

mgawanyo na kipimo cha kazi, ujira, mafao na masharti ya 

ajira, upewaji wa kazi, mazingira ya kazi na vifaa, mafunzo 

na maendeleo, mfumo wa upimaji utendaji kazi, 

kupandishwa vyeo, kuhamishwa, kupunguzwa cheo, 

kusitishwa kwa ajira na hatua za kinidhamu. 
  (10)   Kwa ajili ya kuondoa mashaka kila mwajiri atatakuwa 

kuchukua hatua chanya katika kuhakikisha ujira sawa kwa wanaume na 

wanawake kwa kazi yenye thamani sawa.  
  
Kuzuia ubaguzi 

kwenye vyama 

vya wafanyakazi 

na vyama vya 

waajiri. 

 8.-(1) Hakuna chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri 

kitakachowabagua moja kwa moja au vinginevyo, dhidi ya sababu zozote 

zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (4) cha kifungu cha 7-  

(a) katika kuingiza,uwakilishi au kufuta uanachama; 

(b) katika sera yoyote ya ajira au mazoea yaliyotajwa katika 

kifungu kidogo cha (9) cha kifungu cha 7;  

(c) katika mkataba wowote wa hiari. 
  (2) Mtu yeyote anayekiuka masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

anafanya kosa.  
  

Sehemu Ndogo D – Uhuru wa Kuungana 
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Haki ya kujiunga 

ya wafanyakazi 
 9.-(1) Kila mfanyakazi ana haki ya-  

(a) kuunda na kujiunga na chama cha wafanyakazi; 

(b) kushiriki katika kazi halali za chama cha wafanyakazi. 
  (2)   Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1)-  
 (a) hakimu anaweza tu kuunda au kujiunga na chama cha 

wafanyakazi ambacho kinaruhusu uanachama kwa maafisa 

wa mahakama tu; 
 (b) mwendesha mashitaka anaweza kuunda au kujiunga na 

chama cha wafanyakazi kinachoruhusu uanachama wake 

kwa waendesha mashitaka au wafanyakazi wengine wa 

mahakama tu;  
 (c) mfanyakazi aliye kwenye uongozi wa juu haruhusiwi 

kuingia kwenye chama cha wafanyakazi kinachowakilisha 

wafanyakazi wasio kwenye ngazi ya juu ya uongozi wa 

mwajiri.  
  (3)   Mtu yeyote haruhusiwi kufanya ubaguzi kwa mfanyakazi kwa 

sababu mfanyakazi huyo - 
 (a) ametekeleza au alitekeleza haki yoyote chini ya Sheria hii 

au sheria nyingine inayosimamiwa na Waziri;  
 (b) ni mwanachama au alikuwa mwanachama wa chama cha 

wafanyakazi; au 
 (c) ameshiriki au alishiriki katika kazi halali za chama.  
  (4) Mtu yeyote haruhusiwi kufanya ubaguzi, kwa mfanyakazi wa 

chama cha wafanyakazi au shirikisho kwa kukiwakilisha au kushiriki 

katika kazi halali za chama. 
  (5)  Mtu yeyote anayekiuka masharti ya vifungu vidogo vya (3) na 

(4), anatenda kosa. 
  (6)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki - 
 ''mfanyakazi” inajumuisha mwombaji wa kazi; 
 ''mfanyakazi wa ngazi ya juu ya uongozi” maana yake ni mfanyakazi 

ambaye, kulingana na nafasi ya mfanyakazi huyo - 
 (i)  anatengeneza sera kwa niaba ya mwajiri; na 
 (ii)  anaruhusiwa kuingia mikataba ya hiari kwa niaba ya 

mwajiri. 
  
Haki ya kujiunga 

ya waajiri  
 10.-(1) Kila mwajiri atakuwa na haki-  

(a) kuunda na kujiunga na chama cha wafanyakazi; 

(b) kushiriki katika kazi halali za chama cha waajiri, 
  (2)   Mtu yeyote haruhusiwi kufanya ubaguzi kwa mwajiri kwa 

sababu mwajiri - 
 (a) ametekeleza au alitekeleza haki yoyote chini ya Sheria hii 

au sheria inayosimamiwa na Waziri;  
 (b) ni mwanachama au alikuwa mwanachama wa chama cha 

waajiri; au 
      (c) ameshiriki au alishiriki katika kazi halali za chama cha 

waajiri.  
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  (3) Mtu yeyote haruhusiwi kufanya ubaguzi, kwa mfanyakazi wa 

chama cha wafanyakazi au shirikisho anayeviwakilisha au anayeshiriki 

katika kazi halali za chama.  
  (4) Mtu yeyote anayekiuka masharti ya vifungu vidogo vya (2) na 

(3), anafanya kosa. 
  
Haki ya vyama 

vya wafanyakazi 

na vyama vya 

waajiri kujiunga 

 11. Kila chama kina haki ya- 

(a) kuamua katiba yake chenyewe; 

(b) kupanga na kuratibu utawala wake na kazi halali; 

(c) kuunda na kujiunga na shirikisho; 

(d) kushiriki katika shughuli halali za chama; 
 (e) kujiunga na kushiriki katika masuala ya shirika lolote la 

wafanyakazi la kimataifa au shirika lolote la waajiri la 

kimataifa au Shirika la Kazi la Dunia na kuchangia au kupata 

msaada wa kifedha kutoka kwenye mashirika hayo.  
  
  

SEHEMU III 

VIWANGO VYA AJIRA 

 

Sehemu Ndogo A - Utangulizi 

 
Matumizi ya hii 

Sehemu Sura ya 

165 

 12.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2), 

masharti ya Sehemu hii Ndogo ya A mpaka D na F hayatatumika kwa 

wafanyakazi wa meli ambao masharti yao ya ajira yanaratibiwa chini ya 

Sheria ya Usafirishaji Majini.  
 

 

 

 

Sura ya 165 

 (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), masharti ya 

Sehemu hii yatatumika kwa wafanyakazi wa meli ambao wanafanya kazi 

katika vyombo vya uvuvi na itakuwa kwa kiasi ambacho ikitokea kuna 

migongano kati ya masharti ya Sheria hii na Sheria ya Usafirishaji Majini 

na kanuni zake, masharti ya sheria hii yatatumika.  
 

 

Sura ya 165 

 (3) Kama masharti ya sheria yoyote iliyoandikwa inayohusiana na 

mafunzo ya ufundi inaratibu viwango vya ajira vilivyotajwa katika 

kifungu cha 13(1) cha Sheria hii, masharti ya hiyo sheria nyingine 

yatatumika.  
  
 Viwango vya 

ajira  

 

 13.-(1) Kifungu cha Sheria hii juu ya upangaji wa mishahara 

ambacho kinatamka masharti ya kiwango cha chini ya ajira itakuwa ni 

kiwango cha ajira.  
  (2) Kiwango cha ajira kinajumuisha sharti la mkataba na 

mfanyakazi isipokuwa - 
 (a) sharti la mkataba lenye masharti ambayo yanampendelea 

zaidi mfanyakazi; masharti ya kiwango cha chini ya ajira 

itakuwa ni kiwango cha ajira.  
 (b) kifungu cha mkataba ambacho kinarekebisha kiwango cha 

ajira kwa kiasi kinachoruhusiwa na masharti ya Sehemu hii; 
 (c) kifungu cha mkataba wowote wa hiari, sheria iliyoandikwa 
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inayoratibu ajira, upangaji wa mshahara, msamaha iliotolewa 

chini ya kifungu cha 100 kinabadilisha kiwango cha ajira.  
  
Mikataba na 

wafanyakazi 
 14.-(1) Mkataba na mfanyakazi utakuwa wa aina zifuatazo- 

(a) mkataba kwa kipindi cha muda usiotajwa; 
 (b) mkataba kwa kipindi cha muda kilichotajwa kwa kada za  

wataalamu na mameneja 
 (c) mkataba wa kazi maalumu. 
  (2) Mkataba na mfanyakazi unatakiwa kuwa wa maandishi ikiwa 

mkataba unaeleza kuwa mfanyakazi atafanya kazi nje ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  
  
Taarifa ya 

maelezo ya 

maandishi 

 

 15.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha 

kifungu cha 19, mwajiri anatakiwa kumpa mfanyakazi, wakati 

mfanyakazi anapoanza kazi, taarifa zifuatazo kwa maandishi, - 
 (a) jina, umri, anuani ya kudumu na jinsia ya mfanyakazi; 

(b) mahali alipoajiriwa; 

(c) kazi zake; 

(d) tarehe ya kuanza; 

(e) muundo na muda wa mkataba; 

(f) kituo cha kazi; 

(g) masaa ya kazi; 

(h) ujira, njia ya ukokotoaji wake, na taarifa za mafao mengine 

au malipo ya vitu; na 

 (i)      na kitu kingine kilichotajwa 
  (2) Kama taarifa zote zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

zimeelezwa kwenye mkataba wa maandishi na mwajiri amempa 

mfanyakazi mkataba huo, mwajiri anaweza asitoe maelezo yalioandikwa 

yaliyotajwa katika kifungu cha 14.  
  (3) Kama mfanyakazi haelewi maelezo yaliyoandikwa, mwajiri 

anatakiwa kuhakikisha kwamba yanafafanuliwa kwa mfanyakazi katika 

hali ambayo mfanyakazi anaelewa 
  (4) Pale ambapo suala lililotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

litabadilika, mwajiri atatakiwa, kwa kuwasiliana na mfanyakazi, 

kurekebisha maelezo yaliyoandikwa ili kuendana na mabadiliko na 

kumtaarifu mfanyakazi mabadiliko hayo kwa maandishi.  
  (5) Mwajiri atatakiwa kutunza maelezo ya maandishi yaliyotajwa 

katika kifungu kidogo cha (1) kwa muda wa miaka mitano baada ya 

kusitishwa kwa ajira.  
  (6) Ikiwa katika mwenendo wowote wa kisheria, mwajiri 

atashindwa kutoa mkataba wa maandishi au maelezo ya maandishi 

yaliyotolewa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), jukumu la 

kuthibitisha au kukanusha sharti la ajira linalodaiwa na lililotajwa katika 

kifungu kidogo cha (1) litakuwa ni la mwajiri.  
  (7) Masharti ya kifungu hiki hayatatumika kwa mfanyakazi 

ambaye anafanya kazi chini ya siku sita kwa mwezi kwa mwajiri.  
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Kuwaambia 

wafanyakazi 

haki zao 

 

 16. Mwajiri yeyote atatakiwa kuweka maelezo katika muundo 

uliowekwa ya haki za wafanyakazi chini ya Sheria hii katika mahali pa 

wazi. 
   

Sehemu Ndogo B –Saa za Kazi 
  
Matumizi ya 

Sehemu hii 

Ndogo 

 17.-(1) Masharti ya Sehemu hii Ndogo hayatatumika kwa 

wafanyakazi wanaowasimamia wafanyakazi wenzao kwa niaba ya 

mwajiri na ambao wanaripoti moja kwa moja kwa mfanyakazi wa 

uongozi wa juu aliyetajwa katika kifungu cha 9(6)(b). 
  (2) Masharti ya vifungu vya 19(l), 19(3) na 23(l), 24(l) na 25(l) 

hayatatumika kwa kazi katika hali ya hatari ambayo haiwezi kufanywa na 

mfanyakazi wakati wa saa za kawaida ya kazi.  
  
Tafsiri 

 

 

 18. Kwa madhumuni ya Sehemu hii Ndogo-  

 (a) ''siku” maana yake ni kipindi cha saa 24 kikihesabiwa 

kutoka muda ambao mfanyakazi huwa kawaida anaanza 

kazi, na “kila siku” ina maana inayofanana na hiyo;  
 (b) ''saa za ziada” maana yake ni kazi zaidi ya saa za kawaida 

za kazi; 
 (c) ''wiki” maana yake ni kipindi cha siku saba kikihesabiwa 

kutoka siku ambayo mfanyakazi huwa kawaida anaanza 

wiki ya kazi na kila wiki” ina maana inayofanana nayo.   
  
Saa za kazi   19.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sehemu hii Ndogo, mwajiri 

hatakiwi kumtaka au kumruhusu mfanyakzi kufanya kazi kwa masaa zaidi 

ya 12 kwa siku.  
  (2)   Kwa kuzingatia Sehemu hii Ndogo, idadi ya juu ya siku za 

kawaida au saa ambazo mfanyakazi anaweza kuruhusiwa au kutakiwa 

kufanya kazi ni- 
 (a) siku sita katika wiki yoyote; 

(b) saa 45 katika wiki yoyote; na 

(c) saa tisa katika siku yoyote. 
  (3) Kwa kuzingatia Sehemu hii Ndogo, mwajiri hatakiwi kumtaka 

au kuruhusu mfanyakazi kufanya kazi masaa ya ziada:  
 (a) isipokuwa kwa kufuata makubaliano; na 

(b) zaidi ya saa 50 ya ziada katika mzunguko wa  wiki nne. 
  (4) Makubaliano chini ya kifungu kidogo cha (3) yanaweza 

kuhitaji mfanyakazi kufanya kazi kwa zaidi ya kiwango cha saa 12 

kilichopo kwenye kifungu kidogo cha (1).  
  (5) Mwajiri atatakiwa kumlipa mfanyakazi si chini ya moja na 

nusu ya mshahara wa mfanyakazi kwa muda wa saa za ziada uliotumika.  
  
Kazi za usiku   20.-(1) Katika kifungu hiki “usiku” maana yake ni masaa baada ya 

saa mbili usiku na kabla ya saa kumi na mbili asubuhi.  
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  (2) Imezuiliwa kwa mwajiri kumtaka au kuruhusu-  
  (a)  mwanamke mjamzito kufanya kazi usiku - 
 (i)  miezi miwili kabla ya tarehe tarajiwa ya 

kujifungua; au 
 (ii)  kabla ya tarehe kama mfanyakazi ataleta cheti cha 

tabibu kwamba hana uwezo tena kufanya kazi 

usiku;  
 (b)  mama kufanya kazi usiku - 
   (i)  kwa kipindi cha miezi miwili baada ya tarehe ya  

                                    kuzaa; 
 (ii)  kabla ya tarehe hiyo kama mama ataomba kufanya 

kazi na akaleta cheti cha daktari kwamba afya yake 

na ya mtoto havitakuwa hatarini;  
 (iii)  baada ya tarehe hiyo kama ataleta cheti cha daktari 

kwamba hana uwezo wa kufanya kazi za usiku au 

kwamba afya ya mtoto haimruhusu mfanyakazi 

kufanya kazi zamu ya usiku; 
 (c) watoto wa umri wa chini ya miaka 18; 
 (d) mfanyakazi ambaye amethibitishwa kitabibu kwamba 

hawezi kufanya kazi usiku. 
  (3) Mwajiri atatakiwa kumhamisha mfanyakazi yeyote anayefanya 

kazi usiku ambaye amethibitishwa kupoteza uwezo wa kufanya kazi usiku 

isipokuwa kama haiwezekani.  
  (4) Mwajiri atatakiwa kumlipa mfanyakazi angalau 5% ya 

mshahara wa mfanyakazi huyo kwa kila saa atakayofanya kazi usiku na 

kama saa anayofanya ni saa za ziada, 5% itakokotolewa katika kima cha 

saa za ziada za mfanyakazi.  
  (5) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, cheti cha daktari maana yake 

ni cheti kilichotolewa na daktari aliyesajiliwa au daktari mwingine 

anayekubalika na mwajiri, ambapo kukubalika kwake hakutakiwi 

kukataliwa bila sababu za msingi.  
  
Wiki ya kazi 

iliyozongwa  
 21.-(l) Mkataba ulioandikwa utatakiwa kumtaka au kumruhusu 

mfanyakazi kufanya kazi mpaka saa 12 kwa siku, ikijumuisha kipindi cha 

kula, bila kupokea malipo ya masaa ya ziada.  
  (2) Makubaliano chini ya kifungu kidogo cha (1) hayatakiwi 

kumtaka au kumruhusu mfanyakazi kufanya kazi-  
 (a)  kwa zaidi ya siku tano kwa wiki; 

(b)  kwa zaidi ya saa 45 kwa wiki; 

(c)  kwa zaidi ya saa ya ziada 10 kwa wiki. 
  
Wastani wa 

masaa ya kazi 
 22.-(1) Bila kujali masharti ya kifungu cha 19, au 24, mkataba wa 

hiari unatakiwa kutoa wastani wa saa za kawaida na saa za ziada za kazi 

kwa kipindi kilichokubaliwa.  
  (2) Mkataba wa hiari katika kifungu kidogo cha (1) hautakiwi 

kumtaka au kumruhusu mfanyakazi kufanya kazi kwa zaidi ya wastani 

wa- 
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 (a)  saa 40 za kawaida ya kazi kwa wiki yakikokotolewa juu ya 

muda uliokubaliwa; 

(b)  saa kumi za ziada kwa wiki yakikokotolewa juu ya kipindi 

kilichokubaliwa. 
  (3) Mkataba wa hiari uliotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

hautakiwi kuruhusu wastani wa muda mrefu zaidi ya mwaka.  
  
Mapumziko 

katika siku ya 

kazi 
 

 23.-(1) Kwa kuzingatia Sehemu hii, mwajiri anatakiwa kumpa 

mfanyakazi ambaye amefanya kazi mfululizo kwa zaidi ya saa tano 

mapumziko ya angalau dakika sitini.  
  (2) Mwajiri anaweza kumtaka mfanyakazi kufanya kazi wakati wa 

mapumziko ikiwa tu kama kazi haiwezikufanywa na mfanyakazi 

mwingine.  
  (3) Mwajiri hatakiwi kuwajibika kumlipa mfanyakazi katika 

kipindi cha mapumuziko isipokuwa kama mfanyakazi anatakiwa kufanya 

kazi au kuwepo kwa ajili ya kazi wakati wa mapumziko.  
  
Vipindi vya 

mapumziko kwa 

siku na kwa wiki 
 

 24.-(1) Mwajiri atatakiwa kumruhusu mfanyakazi- 

(a) kipindi cha mapumziko kila siku cha angalau saa 12 

mfululizo kati ya saa ya kumaliza na kuanza kazi;  

(b) kipindi cha mapumziko cha wiki cha angalau saa 24  kati ya 

siku ya kawaida ya kufanya kazi katika wiki na siku ya 

kwanza ya kawaida ya kufanya kazi ya wiki inayofuata. 
  (2) Muda wa kupumzika wa kila siku unaweza kupunguzwa hadi 

saa nane kama- 
 (a) kuna makubaliano ya maandishi kuhusiana na hilo; na 
 (b) saa za kawaida za kufanya kazi zinaingiliwa angalau kwa 

muda wa saa tatu; 
 (c) mfanyakazi anaishi katika majengo yaliyopo sehemu ya kazi. 
  (3) Kwa makubaliano ya maandishi kipindi cha mapumziko cha 

wiki kinaweza kutoa:- 

(a) kipindi cha mapumziko cha angalau saa sitini mfululizo kila 

wiki mbili; au  
 (b) kipindi kifupi cha mapumziko kwa saa nane ikiwa kipindi 

cha mapumziko katika wiki inayofuata kimeongezeka hivyo 

hivyo.  
  (4) Mfanyakazi anaweza kufanya kazi tu wakati wa kipindi cha 

mapumziko cha wiki kilichotajwa katika kifungu kidogo cha (1) kama 

mfanyakazi amekubali kufanya hivyo na ikiwa mwajiri atamlipa 

mfanyakazi mara mbili ya ujira wa kawaida wa mfanyakazi kwa saa 

atakayofanya wakati wa kipindi hicho.  
  
Sikukuu za 

umma 

 Sura ya 93 
 

 25.   Kama mfanyakazi atafanya kazi wakati wa sikukuu 

zilizotajwa katika Sheria ya Sikukuu za Umma, mwajiri atatakiwa 

kumlipa mfanyakazi mara mbili ya ujira wa kawaida kwa kila saa 

atakayofanya siku hiyo.  
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Sehemu Ndogo  C- Ujira 
  
Kukokotoa kima 

cha mshahara  
 26.-(1) Masharti ya kifungu hiki yatatumika, kwa lengo lolote la 

sheria hii ikiwa ni muhimu kuamua kima cha malipo kitakachotumika 

kwa saa, siku, wiki au mwezi.  
  (2) Kima cha ujira kwa saa, siku, wiki au mwezi kitatakiwa 

kuamuliwa kwa kufuata orodha iliyotolewa katika Jedwali la Kwanza.  
  (3) Ikiwa mfanyakazi ameajiriwa kwa misingi zaidi ya muda wa 

kufanya kazi, mfanyakazi huyo atatakiwa kufikiriwa, kwa madhumuni ya 

kifungu hiki, kulipwa kwa misingi ya wiki na mshahara wa msingi wa 

wiki utatakiwa ukokotolewe katika kiasi alichovuna- 
 (a) baada tu ya wiki kumi na tatu; au 
 (b) kama mfanyakazi amekuwa kwenye ajira kwa muda wa wiki 

usiozidi kumi na tatu ;  
  
Malipo ya ujira  27.-(1) Mwajiri atalazimika kumlipa mfanyakazi ujira wowote ule 

wa kifedha ambao mfanyakazi anastahili - 
 (a) wakati wa saa za kazi kwenye sehemu ya kazi katika siku ya 

malipo iliyokubaliwa;  
 (b) katika fedha taslimu isipokuwa kama mfanyakazi amekubali 

vinginevyo, ambapo malipo yatatakiwa kufanyika ama kwa-  
 (i)  hundi inayolipwa kwa mfanyakazi; au 
 (ii)  kuingiza moja kwa moja katika akaunti iliyotolewa 

kwa maandishi na mfanyakazi; na  
 (c) katika bahasha iliyofungwa kama malipo yanafanyika kwa 

fedha taslimu au kwa hundi.  
  (2) Kila malipo yaliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

yatalazimika kuambatana na maelezo ya taarifa yaliyoandikwa katika 

muundo uliowekwa ambayo-  
 (a) yatatakiwa kuambatana na malipo kama malipo ni kwa fedha 

taslimu au kwa hundi;  au  
 (b) yatatolewa kwa mfanyakazi kewnye bahasha iliyofungwa 

ikiwa malipo ni kwa kuingiza moja kwa moja,  
  (3) Ujira utakuwa tayari na kulipwa mwishoni mwa kipindi cha 

mkataba isipokuwa mwajiri anaweza kulipa malipo ya awali kabla ya 

tarehe ya malipo katika siku iliyokubaliwa na pande zote na kama siku 

hiyo haijakubaliwa basi pale ambapo nusu ya kipindi cha mkataba 

kinapokuwa kimeisha. Hayo malipo ya awali hayatachukuliwa kuwa ni 

mkopo na hayatakiwi kuwa na riba.  
  (4) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Waziri 

anaweza kutengeneza kanuni ili kutoa mwongozo juu ya kulipa sehemu 

ya ujira kwa mfumo wa posho ya vitu lakini si kwa vinywaji vya pombe 

au madawa yanayodhuru, katika viwanda au sehemu za kazi ambazo 

malipo katika mfumo huo ni kawaida au inatakiwa na posho yoyote katika 

mfumo wa vitu inatakiwa iwe ni kwa matumizi binafsi ya mfanyakazi na 
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familia yake na thamani inayotokana na posho hiyo ni lazima iwe ni ya 

haki na ya maana.  
  (5) Mwajiri yeyote ambaye atakiuka masharti ya kifungu hiki 

anafanya kosa.  
  
Makato na 

matendo 

mengine 

yahusuyo ujira 

 28.-(1) Mwajiri hatakiwi kufanya makato yoyote kutoka kwenye 

ujira wa mfanyakazi labda-  

(a) makato yanatakiwa au yanaruhusiwa chini ya sheria 

iliyoandikwa, mkataba wa hiari, upangaji wa mishahara, amri 

ya mahakama au tuzo ya usuluhishi; au  
 (b) kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), mfanyakazi kwa 

maandishi amekubali kukatwa kuhusiana na deni.  
  (2) Makato chini ya kifungu kidogo cha (1)(b) yanaweza 

kufanywa ili kumfidia mwajiri kwa hasara au uharibifu ikiwa tu - 
 (a) hasara au uharibifu umetokea wakati wa kazi na ilikuwa ni 

kwa makosa ya mfanyakazi;  
 (b) mwajiri amempa mfanyakazi kwa maandishi, chanzo, kiasi 

na mahesabu ya deni;  
 (c) mwajiri amempa mfanyakazi muda wa kutosha wa 

kukanusha chanzo, kiasi au mahesabu;  
 (d) jumla nzima ya deni haizidi thamani halisi ya hasara au 

uharibifu;  
 (e) jumla ya makato ya mfanyakazi chini ya kifungu kidogo hiki 

haizidi robo ya ujira wa fedha wa mfanyakazi.  
  (3)  Makubaliano ya kufanya makato chini ya kifungu kidogo cha 

(1)(b) kuhusiana na bidhaa au huduma iliyonunuliwa na mfanyakazi 

itatakiwa kueleza chanzo, kiasi na mahesabu ya deni.  
  (4) Mwajiri anayefanya makato kutoka kwenye ujira wa 

mfanyakazi chini ya kifungu kidogo cha (1) kwa ajili ya malipo ya mtu 

mwingine atatakiwa kulipa kiasi hicho kwa mtu huyo kwa mujibu wa 

matakwa yoyote yaliyoko kwenye makubaliano, sheria, uamuzi, amri ya 

mahakama au tuzo ya usuluhishi.  
  (5) Mwajiri hatakiwi kumtaka au kumruhusu mfanyakazi-  
 (a) kurudisha malipo ya ujira isipokuwa kama alizidishiwa na 

mwajiri hapo awali kutokana na makosa katika kukokotoa 

ujira wa mfanyakazi; au  
 (b) amekiri kupokea kiasi zaidi ya ujira ambao anatakiwa 

kupokea kwa kawaida.  
  (6) Bila kujali masharti ya sheria yoyote nyingine ya ufilisi au 

kufutwa kwa biashara ya mwajiri, madai ya mfanyakazi au ya wale 

wanaodai kwa niaba ya mfanyakazi ujira ambao mfanyakazi anastahili 

chini ya Sheria hii, yanatakiwa yawe ni madai ambayo yametokea 

kuhusiana na wiki ishirini na sita kabla ya tarehe ambayo tangazo la ufilisi 

au kufutwa kwa biashara kulifanyika.  
  (7) Mtu yoyote anayekiuka masharti ya kifungu hiki, anafanya 

kosa  
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Sehemu Ndogo D  - Likizo 
  
Matumizi ya 

Sehemu hii 

Ndogo  

 29.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2), 

mfanyakazi mwenye miezi chini ya sita kazini hatakuwa na haki ya 

kupata likizo yenye malipo chini ya masharti ya Sehemu hii.  
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1) -  
 (a) mfanyakazi aliyeajiriwa kwa msingi wa musimu atakuwa na 

haki ya kupata likizo yenye malipo chini ya masharti ya 

Shemu hii;  
 (b) mfanyakazi, mwenye utumishi wa chini ya miezi sita na 

ambaye amefanya kwa zaidi ya mara moja katika mwaka, 

atakuwa na haki ya kupata likizo yenye malipo chini ya 

masharti ya Sehemu hii kama jumla ya kipindi alichofanya 

kazi kwa mwajiri huyo kinazidi miezi sita kwa mwaka huo.   
  
Tafsiri ya 

Sehemu hii 

Ndogo 

 30.-(1) Kwa malengo ya Sehemu hii Ndogo- 

(a) ''siku” inajumuisha siku za mapumuziko zilizoorodheshwa 

katika kifungu cha 24;  

(b) ''mzunguko wa likizo” maana yake - 
 (i)  kuhusiana na likizo ya mwaka, kipindi cha miezi 12 

mfululizo cha ajira na mwajiri kufuatia-  
 (aa)  kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), 

mfanyakazi kuanza kazi; au  
 (bb)  kumalizika kwa likizo ya mzunguko wa 

miezi 12; 
 (ii)  kuhusiana na aina nyingine za likizo ilinayotolewa 

katika Sehemu hii, kipindi cha miezi 36 mfululizo 

kwenye ajira na mwajiri kufuatia -  
 (aa)  kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), 

mfanyakazi kuanza kazi; au  
 (bb)  kumalizika kwa likizo ya mzunguko wa 

miezi 36; 
 (c)  ''likizo yenye malipo” maana yake ni likizo yoyote 

inayolipwa chini ya Sehemu hii na inakokotolewa kwa 

kuangalia mshahara wa kawaida wa mfanyakazi.  
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1)(b)(i)(aa) na 

(ii)(aa), mwajiri na mwajiriwa wanaweza kukubaliana juu ya mzunguko 

wa likizo ikiwa haki za mfanyakazi za likizo yenye malipo chini ya 

Sehemu hii ndogo hazitaathirika.  
  
Likizo ya mwaka   31.-(1) Mwajiri atatakiwa kutoa kwa mfanyakazi angalau siku 28 

mfululizo kuhusiana na kila mzunguko wa likizo, na likizo hiyo 

itajumuisha siku yoyote ya sikukuu ambayo inaweza kuangukia ndani ya 

kipindi cha likizo.  
   (2) Idadi ya siku zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

inaweza kupunguzwa na idadi ya siku wakati wa mzunguko wa likizo 
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ambazo, kwa maombi ya mfanyakazi, mwajiri alitoa likizo ya muda yenye 

malipo kwa mfanyakazi.  
  (3) Mwajiri anaweza kuamua lini likizo ya mwaka ichukuliwe 

ikiwa haichukuliwi si zaidi ya - 
 (a) miezi sita baada ya kuisha kwa mzunguko wa likizo; au 
 (b) miezi kumi na mbili baada ya kuisha kwa mzunguko wa 

likizo kama - 
 (i)  mfanyakazi ameridhia; na 
 (ii)  kuongeza muda kunaruhusiwa kutokana na mahitaji 

ya kitendaji ya mwajiri. 
  (4) Mwajiri atatakiwa kumlipa mfanyakazi mshahara ambao 

mfanyakazi angelipwa kama mfanyakazi angefanya kazi wakati wa 

kipindi cha likizo kabla ya kuanza kwa likizo.  
  (5) Mwajiri hataruhusiwa kumtaka au kumruhusu mfanyakazi 

kuchukua likizo ya mwaka kwa niaba ya likizo nyingine ambayo 

mfanyakazi ana haki nayo chini ya Sehemu hii.  
   (6) Mwajiri hataruhusiwa kumtaka au kumruhusu mfanyakazi kufanya 

kazi kwa mwajiri wakati wowote wa likizo ya mwaka.  
  (7) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (8), mwajiri 

hatatakiwa kumlipa mfanyakazi kiasi chochote cha fedha badala ya likizo 

ya mwaka ambayo mfanyakazi huyo ana haki nayo iwe mfanyakazi 

amekubali malipo hayo au la.  
  (8)   Mwajiri atatakiwa kumlipa mfanyakazi sehemu ya jumla ya 

likizo ya mwaka inayodaiwa- 
 (a) kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (9), wakati 

wa kusitisha ajira; au 
 (b) mwisho wa kila msimu ikiwa mfanyakazi aliyeajiriwa kwa 

mfumo wa msimu.  
  (9) Mfanyakazi hatakuwa na haki ya kulipwa sehemu ya jumla ya 

likizo inayodaiwa kama mfanyakazi hajachukua likizo ndani ya muda na 

mazingira yaliyotajwa katika kipindi kidogo cha (3).  
  (10) Sehemu ya jumla ya likizo ya mwaka iliyotajwa katika 

kifungu kidogo cha (8) itakokotoliwa katika kima cha mshahara wa siku 

moja kwa kila siku kumi na tatu ambazo mfanyakazi alizifanya au 

alitakiwa kuzifanya.  
  
Likizo ya 

ugonjwa 

 

 

 32.-(1) Mfanyakazi atakuwa na haki ya likizo ya ugonjwa ya 

angalau siku 126 katika kila mzunguko wa likizo.  

 (2) Likizo ya ugonjwa iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

italazimika kukotolewa kama ifuatavyo- 
 (a) siku 63 za kwanza zitatakiwa kulipwa mshahara mzima; 
 (b) siku 63 zinazofuata zitatakiwa kulipwa nusu mshahara. 
  (3)Bila kujali msharti ya kifungu kidogo cha (2), mwajiri 

hatatakiwa kumlipa mfanyakazi kwa ajili ya likizo ya ugonjwa kama- 
 (a) mfanyakazi atashindwa kuwasilisha cheti cha matibabu; au 
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 (b) mfanyakazi ana haki ya likizo ya ugonjwa yenye malipo 

chini ya sheria yoyote, mfuko au mkataba wa hiari 
  (4) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, ‘cheti cha matibabu’ maana 

yake ni cheti kilichotolewa na tabibu aliyesajiliwa au tabibu yeyote 

mwingine anayekubalika na mwajiri, ambacho kukubalika kwake 

hakutakiwi kukataliwa bila sababu za msingi.  
  
Likizo ya uzazi  

 
 33.-(1) Mfanyakazi atalazimika kutoa notisi kwa mwajiri 

kuhusiana na kusudio lake la kuchukua likizo ya uzazi angalau miezi 

mitatu kabla ya tarehe tarajiwa ya kujifungua na notisi hiyo italazimika 

kuambatana na cheti cha kitabibu.  
  (2) Mfanyakazi anaweza kuanza likizo ya uzazi- 
 (a) muda wowote kutoka wiki nne kabla ya tarehe tarajiwa ya 

kujifungua;  
 (b) katika tarehe ya mapema kama tabibu atathibitisha kwamba 

ni muhimu kwa afya ya mfanyakazi au ya mtoto wake 

ambaye hajazaliwa.  
  (3) Mfanyakazi hatatakiwa kufanya kazi ndani ya wiki sita baada 

ya kuzaliwa kwa mtoto wake, labda tabibu awe amethibitisha kuwa 

anaweza kufanya hivyo.  
  (4) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vidogo vya (2) na (3), 

mfanyakazi anaweza kurudi kwenye ajira katika masharti yaleyale ya ajira 

baada ya kumaliza likizo ya uzazi.  
  (5) Mwajiri haruhusiwi kumtaka au kumruhusu mfanyakazi 

mjamzito au mfanyakazi anayenyonyesha mtoto kufanya kazi katika 

mazingira hatarishi kwa afya yake au ya mtoto wake.  
  (6) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vidogo vya (7) na (8), 

mfanyakazi atakuwa na haki ndani ya mzunguko wa likizo ya angalau - 
 (a) siku 84 za likizo ya uzazi yenye malipo; au 
 (b) siku 100 za likizo ya uzazi zenye malipo kama mfanyakazi 

atajifungua watoto zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja.  
  (7) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (6) (a), mfanyakazi 

atakuwa na haki ya nyongeza ya siku 84 za likizo ya uzazi yenye malipo 

ndani ya mzunguko wa likizo kama mtoto atafariki ndani ya mwaka 

mmoja wa kuzaliwa.  
  (8) Mwajiri anawajibika kutoa likizo ya malipo kwa vipindi vinne 

tu vya likizo ya uzazi kwa mfanyakazi kwa mujibu wa kifungu hiki.  
  (9) Kama mfanyakazi anafanya kazi ambayo ni hatari kwa afya 

yake au kwa afya ya mtoto wake, mwajiri atalazimika kumpa kazi 

nyingine mbadala inayofaa ikiwa inawezekana, kwa masharti na 

mazingira ambayo si mabaya zaidi ya masharti na mazingira yake.  
  (10) Kama mfanyakazi ananyonyesha mtoto, mwajiri atalazimika 

kumruhusu mfanyakazi kumnyonyesha mtoto wakati wa saa za kazi kwa 

jumla ya mpaka masaa mawili kwa siku.  
  (11) Kwa malengo ya kifungu hiki, “cheti cha tabibu” maana yake 

ni cheti kilichotolewa na tabibu aliyesajiliwa, ikijumuisha mkunga, au 
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tabibu yeyote mwingine anayekubalika na mwajiri, ambaye kukubalika 

kwake hakutakiwi kukataliwa bila sababu. 
  
Likizo ya uzazi 

ya baba na aina 

nyingine za 

likizo 

 34.-(1) Wakati wa mzunguko wa likizo, mfanyakazi atakuwa na 

haki ya – 

(a) angalazu siku 3 za likizo ya uzazi ya baba kama-  
 (i)  likizo itachukuliwa ndani ya siku saba za kuzaliwa 

mtoto; na  
 (ii)  mfanyakazi ni baba wa mtoto;  
 (b) angalau siku 4 za likizo ya malipo kwa sababu zifuatazo- 
 (i)  ugonjwa au kifo cha mtoto wa mfanyakazi; 
 (ii)  kifo cha mke wa mfanyakazi, wazazi, bibi na babu, 

mjukuu au kitukuu. 
  (2)   Kabla ya kumlipa mfanyakazi kwa likizo chini ya kifungu 

hiki, mwajiri anaweza kuhitaji uthibitisho wa kawaida wa tukio lililotajwa 

katika kifungu kidogo cha (1).  
  (3) Kwa lengo la kuondoa utata- 
 (a) siku tatu zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1)(a) ni 

jumla ya idadi ya siku ambazo mfanyakazi ana haki bila 

kujali watoto wangapi wa mfanyakazi wamezaliwa ndani ya 

mzunguko wa likizo.  
 (b) Siku nne zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1)(b) ni 

jumla ya idadi ya siku ambazo mfanyakazi ana haki bila 

kujali matukio mangapi yaliyotajwa katika aya hiyo 

yametokea katika mzunguko wa likizo, lakini mfanyakazi 

anaweza kuchukua siku zaidi kama ambavyo ataruhusiwa na 

mwajiri kwa tukio hilo na matukio mengine yajayo ndani ya 

mzunguko uleule wa likizo ikiwa kwmba siku hizo za ziada 

zitakuwa bila malipo.  
  

Sehemu Ndogo E- Kusitishwa kwa Ajira Kusiko kwa haki 
  
Matumizi ya 

Sehemu hii 

Ndogo 

 35.  Masharti ya sehemu ndogo hii hayatatumika kwa mfanyakazi 

mwenye pungufu ya miezi sita ya ajira na mwajiri yuleyule, ikiwa ni 

katika mkataba mmoja au zaidi.  
  
Tafsiri  36. Kwa lengo la Sehemu hii Ndogo - 
 (a) ''kusitishwa kwa ajira” kunajumuisha- 
 (i)  kusitishwa ajira kwa haki chini ya sheria za 

kawaida zisizoandikwa; 
 (ii)  kuacha kazi kwa mfanyakazi kwa sababu kuendelea 

kwake na kazi kunakuwa kugumu kwa sababu ya 

mwajiri; 
 (iii)  kushindwa kuongeza mkataba kwa kipindi 

maalumu katika masharti yaleyale au yanayofanana 

nayo kama kulikuwa na matarajio ya kawaida ya 

kuongeza; 
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 (iv)  kushindwa kumruhusu mfanyakazi kurudi kazini 

baada ya kuchukua likizo ya uzazi inayotolewa 

chini ya Sheria hii au likizo nyingine ya uzazi 

iliyokubaliwa; na  
 (v)  kushindwa kumwajiri tena mfanyakazi kama 

mwajiri amesitisha ajira ya wafanyakazi wengi kwa 

sababu ileile au inayofanana na hiyo na ameamua 

kuwaajiri tena mmoja au zaidi kati yao;  
 (b) ''sitishwa ajira” ina maana inayofanana na “kusitishwa kwa 

ajira”. 
  
Kuachishwa 

kusiko kwa haki 
 37.-(1) Itakuwa si halali kisheria kwa mwajiri kusitisha ajira ya 

mfanyakazi bila ya kufuata haki.  
  (2) Kusitishwa kwa ajira na mwajiri si kwa haki ikiwa mwajiri 

atashindwa kuthibitisha - 
 (a) kwamba sababu za kusitisha ni halali; 
 (b) kwamba sababu ni sababu ya haki - 
 (i) inayohusiana na mwenendo wa mfanyakazi, uwezo au 

kuendana; au 
 (ii) inayohusiana na mahitaji ya uendeshaji ya mwajiri; na  
 (c) kwamba ajira ilisitishwa kwa kufuata taratibu za haki. 
  (3) Haitakuwa sababu ya haki kusitisha ajira ya mfanyakazi- 
 (a) kwa sababu kwamba- 
 (i)  amefichua taarifa ambazo mfanyakazi ana haki au 

anatakiwa kufichua kwa mtu mwingine chini ya 

Sheria hii au Sheria nyingine;  
 (ii)  ameshindwa au amekataa kufanya kitu chochote 

ambacho mwajiri hawezi kisheria kuruhusu au 

kumtaka mfanyakazi kufanya; 
 (iii)  ametekeleza haki yoyote iliyotolewa kwa 

makubaliano, Sheria hii au sheria yoyote nyingine;  
 (iv)  amejiunga au alijiunga kwenye chama chochote cha 

wafanyakazi; au  
 (v)  ameshiriki katika kazi halali za chama cha 

wafanyakazi, ikujumuisha mgomo halali;  
 (b) kwa sababu- 
 (i)  zinahusiana na ujauzito; 

(ii)  zinahusiana na ulemavu; na 

(iii)  ambazo ni za kibaguzi chini ya sheria hii. 
  (4) Katika kuamua kama usitishwaji na mwajiri ni wa haki, 

mwajiri, msuluhishi au Mahakama ya Kazi italazimika kutilia maanani 

kanuni za utendaji mzuri zilizotangazwa chini ya kifungu cha 99 
  (5) Hatua ya kinidhamu ya aina ya adhabu, kuachishwa au 

kufukuzwa haitachukuliwa kwa mfanyakazi ambaye anashitakiwa kwa 

kosa la jinai mpaka maamuzi ya mwisho ya mahakama yatakapotolewa na 

rufaa inayohusiana na hiyo.  
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Kuachishwa 

kunakotokana na 

mahitaji ya 

uendeshaji 

 38.-(1) Kusitishwa kokote kwa ajili ya uendeshaji (kupunguza 

wafanyakazi), mwajiri atatakiwa kufuata kanuni zifuatazo, hii ni kusema 

atatakiwa -  

(a) kutoa notisi ya kusudio la kupunguza wafanyakazi mara tu 

baada ya kuona hivyo;  

(b) kutoa taarifa zote muhimu zinazohusiana na upunguzaji wa 

wafanyakazi uliokusudiwa kwa ajili ya mashauriano mazuri;  
 (c) kushauriana kabla ya kupunguza wafanyakazi - 
 (i)  sababu za kupunguza wafanyakazi 

kunakokusudiwa; 

(ii)  hatua zozote za kuzuia au kupunguza upunguzaji 

wa wafanyakazi; 

(iii)  utaratibu wa kuchagua wafanyakazi wa 

kupunguzwa; 

(iv)  muda wa kupunguza wafanyakazi; na 

(v)  kiinua mgongo kinachohusiana na kupunguza 

wafanyakazi; 
 (d) kutoa notisi, kutoa taarifa na kushauriana kwa mujibu wa 

kifungu hiki kidogo na- 
 (i)  chama chochote cha wafanyakazi kinachotambulika 

kwa mujibu wa kifungu cha 67. 

(ii)  chama chochote cha wafanyakazi kilichosajiliwa 

chenye wanachama katika sehemu ya kazi ambacho 

hakiwakilishwi na chama cha wafanyakazi 

kinachotambuliwa;  

(iii)  wafanyakazi ambao hawawakilishwi na chama cha 

wafanyakazi kinachotambulika au kilichosajiliwa. 
  (2)   Kama wakati wa mashauriano yanayofanyika kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (1) hakuna makubaliano yaliyofikiwa kati ya pande 

husika suala litatakiwa kupelekwa kwenye usuluhishi chini ya sehemu ya 

VIII ya Sheria hii.  
  (3) Ikiwa katika upunguzwaji wowote, sababu ya kuachishwa ni 

kukataa kwa mfanyakazi kukubali masharti na mazingira mapya ya ajira, 

mwajiri atatakiwa kuiridhisha Mahakama ya Kazi kuwa njia iliyotumika 

ya kufungia nje ili kusababisha mabadiliko ya masharti na mazingira ya 

kazi haikuwa sahihi katika mazingira hayo. 
  
Uthibitisho wa 

mwenendo wa 

kuachishwa 

kusiko kwa haki 

 

 39. Katika mwenendo wowote unaohusiana na usitishwaji wa ajira 

usiokuwa wa haki, mwajiri atatakiwa kuthibitisha kuwa usitishwaji huo 

ulikuwa wa haki.  

  
Nafuu kwa 

kuachishwa 

kusiko kwa haki 

 

 40.-(1) Ikiwa msuluhishi au Mahakama ya Kazi imeamua kuwa 

usitishwaji wa ajira ulikuwa si wa haki, msuluhishi au Mahakama 

inaweza kumwamuru mwajiri - 



 27

 (a) kumrudisha mfanyakazi kuanzia tarehe ambayo mfanyakazi 

aliachishwa kazi bila kupoteza mshahara wakati ambao 

mfanyakazi hakuwepo kazini kwa sababu za kuachishwa 

kusiko kwa haki; au  
 (b) kumwajiri upya mfanyakazi katika masharti ambayo 

msuluhishi au Mahakama inaweza kuamua; au  
 (c) kumlipa mfanyakazi fidia ya mishahara ya miezi isiyopungua 

kumi na miwili.  
  (2) Amri ya fidia inayotolewa chini ya kifungu hiki itakuwa ni 

nyongeza, na si badala ya kiasi chochote ambacho mfanyakazi ana haki 

nacho kwa mujibu wa sheria yoyote au makubaliano. 
  (3) Ikiwa amri ya kurudishwa kazini au ya kuajiriwa upya 

imetolewa na msuluhishi au mahakama na mwajiri akaamua 

kutomrudisha kazini au kumwajiri upya mfanyakazi, mwajiri atatakiwa 

kulipa fidia ya mishahara ya miezi kumi na miwili ikiwa ni nyongeza ya 

mishahara na faida nyingine kuanzia tarehe ya kuachishwa kazi kusiko 

kwa haki mpaka tarehe ya malipo ya mwisho.  
  

Sehemu ndogo F: Sababu nyingine za kuachishwa 
  
Taarifa ya 

kuachishwa 
 41.-(1) Kama mkataba wa ajira unaweza kusitishwa kwa notisi, 

muda wa notisi hautakuwa pungufu ya- 
 (a) siku saba, kama notisi inatolewa katika mwezi wa kwanza wa 

ajira; na  
 (b) baada ya hapo- 
 (i)  siku nne, kama mfanyakazi ameajiriwa kwa msingi 

wa siku au wiki; au 

(ii)  siku 28, kama mfanyakazi ameajiriwa kwa msingi 

wa mwezi. 
  (2) Mkataba unaweza kutoa muda wa notisi ambao ni mrefu 

kuliko unaotakiwa katika kifungu kidogo cha (1) ikiwa, muda wa notisi 

uliokubaliwa ni sawa kwa wote; mwajiri na mfanyakazi.  
  (3)  Notisi ya kusitisha ajira itakuwa kwenye maandishi, ikieleza - 
 (a) sababu za kusitisha; na  

(b) tarehe ambayo notisi inatolewa. 
  (4) Notisi ya kusitisha ajira haitakiwi kutolewa - 
 (a) wakati wa kipindi cha likizo iliyochukuliwa chini ya Sheria 

hii; au 

(b) kuenda sambamba na muda wowote huo wa likizo. 
  (5) Badala ya kumpa notisi mfanyakazi, mwajiri anaweza kumlipa 

mfanyakazi mshahara ambao mfanyakazi angepokea kama mfanyakazi 

angefanya kazi wakati wa notisi.  
  (6) Kama mfanyakazi atakataa kufanya kazi wakati wa kipindi cha 

notisi, mwajiri anaweza kukata kutoka kwenye fedha yoyote inayodaiwa 

na mfanyakazi huyo wakati wa kusitishwa ajira, kiasi ambacho 

kingedaiwa na mfanyakazi kama mfanyakazi huyo angefanya kazi wakati 
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wa kipindi cha notisi.  
  (7) Hakuna kitu katika kifungu hiki kitaathiri haki ya- 
 (a) mfanyakazi kupinga uhalali wa kusitishwa kwa ajira chini ya 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote;  
 (b) mwajiri au mfanyakazi anaweza kusitisha ajira ajira bila 

notisi kwa sababu yoyote inayotambuliwa na sheria.  
  
Malipo ya kiinua 

mgongo  
 42.-(1) Kwa malengo ya kifungu hiki, “kiinua mgongo” maana 

yake kiasi cha mshahara wa angalau siku 7 kwa kila mwaka ulioisha wa 

utumishi wa moja kwa moja na huyo mwajiri mpaka kwa kiwango cha juu 

cha miaka kumi.  
  (2) Mwajiri atatakiwa kumlipa kiinua mgongo wakati wa kusitisha 

ajira ikiwa- 
 (a) mfanyakazi amemaliza miezi 12 ya utumishi wa moja kwa 

moja na mwajiri; na  
 (b) kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (3), mwajiri 

amesitisha ajira.  
  (3) Masharti ya kifungu kidogo cha (2) hayatatumika- 
 (a) katika usitishwaji kwa sababu za utendaji mbovu; 
 (b) kwa mfanyakazi ambaye amechishwa kwa sababu za uwezo, 

kutoendana au mahitaji ya uendeshaji ya mwajiri lakini 

ambaye atakataa bila sababu za msingi kukubali ajira 

mbadala na mwajiri huyo au mwajiri mwingine.  
  (4) Malipo ya kiinua mgongo chini ya kifungu hiki hayataathiri 

haki nyingine za mfanyakazi za kulipwa kiasi kingine kilipwacho chini ya 

Sheria hii au sheria nyingine zilizoandikwa  
  
Kusafirishwa 

kwenda mahali 

pa kuajiriwa 

 43.-(1) Kama mkataba wa mfanyakazi umesitishwa katika mahali 

ambapo sipo mfanyakazi alipoajiriwa, mwajiri atatakiwa aidha,  

 (a) kumsafirisha mfanyakazi na vitu vyake kwenda sehemu 

aliyoajiriwa;  
 (b) kulipa gharama za usafirishaji wa mfanyakazi kwenda mahali 

alipoajiriwa; au  
 (c) kumlipa mfanyakazi posho ya usafiri kwenda sehemu 

aliyoajiriwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) na posho 

ya gharama kwa kila siku wakati wa kipindi, kama kipo, kati 

ya tarehe ya kusitishwa kwa mkataba na tarehe ya 

kumsafirisha mfanyakazi na familia yake kwenye sehemu 

aliyoajiriwa.   
  (2) Posho iliyotajwa chini ya kifungu kidogo cha (1)(c) itakuwa 

sawasawa na angalau nauli ya basi kwenda kituo cha basi kilicho karibu 

na sehemu ya kuajiriwa.  
  (3) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “kuajiri” maana yake 

kumshawishi mfanyakazi kwa kuajiriwa na mwajiri au wakala wa 

mwajiri.  
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Malipo katika 

kuachishwa na 

cheti cha ajira 

 44.-(1) Katika kusitishwa kwa ajira, mwajiri atatakiwa kumlipa 

mfanyakazi- 

(a) ujira wowote wa kazi iliyofanyika kabla ya kuachishwa kazi;  

(b) likizo yoyote ya mwaka inayodaiwa na mfanyakazi chini ya 

kifungu cha 31 kwa likizo ambayo mfanyakazi hajachukua;  

(c) malipo yoyote ya likizo ya mwaka iliyoiva wakati wa 

mzunguko wa likizo usiokamilika ukiamuliwa kwa kufuata 

kifungu cha 31 (1);  

(d) malipo yoyote ya notisi chini ya kifungu cha 41(5); na 

(e) malipo yoyote ya kiinua mgongo yanayodaiwa chini ya 

kifungu cha 42; 

(f) posho yoyote ya usafiri ambayo inaweza kuwa inadaiwa 

chini ya kifungu cha 43.  

 (2) Baada ya kuachishwa, mwajiri atatakiwa kumpa mfanyakazi 

cheti maalumu cha utumishi.  
  
  
  

 

SEHEMU YA  IV 

VYAMA VYA WAFANYAKAZI, VYAMA VYA WAAJIRI NA MASHIRIKISHO 
  
Wajibu wa 

kusajili 
 45.-(1) Chama cha wafanyakazi au chama cha waajiri kitalazimika 

kujisajili kwa mujibu wa sehemu hii ndani ya miezi 6 baada ya 

kuanzishwa.  
  (2) Shirikisho linaweza kujisajili kama linakidhi matakwa ya 

usajili wa shirikisho kwa mujibu wa kifungu cha 46(3).  
  (3)Ni kosa la jinai kwa chama cha wafanyakazi au chama cha 

waajiri kufanya kazi kama chama au umoja-   
 (a) baada ya miezi 6 kuisha tangu kilipoanzishwa kama 

hakijaomba usajili chini ya Sehemu hii; au  
 (b) isipokuwa kama kimesajiliwa chini ya Sehemu hii. 
  
Masharti ya 

usajili 
 46.-(1) Masharti ya kusajiliwa kwa chama cha wafanyakazi- 

(a) ni chama halali cha wafanyakazi; 

(b) ni umoja usio wa kipato; 

(c) ni huru dhidi ya mwajiri yoyote au chama chochote cha 

waajiri ; 
 (d) kimeanzishwa katika mkutano wa wafanyakazi wasiopungua 

20; 

(e) kimepitisha katiba na kanuni zinazofuata masharti ya kifungu 

cha 47.  

(f) Kimepitisha jina ambalo halifanani na jina la chama kingine 

kwa lengo la kutokuchanganya au kuleta mkanganyiko; na  

(g) Kina anwani katika jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
  (2) Masharti ya usajili wa chama cha waajiri ni haya:  
 (a) ni chama halali cha waajiri; 
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(b) ni umoja usio wa kipato; 

(c) kimeanzishwa katika mkutano wa waajiri wasiopungua wanne; 

(d) kimepitisha katiba na kanuni zinazofuata masharti ya kifungu 

cha 47.  

(e) Kimepitisha jina ambalo halifanani na jina la chama kingine 

kwa lengo la kutokuchanganya au kuleta mkanganyiko; na  

(f) Kina anuani katika jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
  (3) Masharti ya kusajiliwa kwa shirikisho ni: 
             (a) ni shirikisho la halali; 
 (b) ni shirikisho lisilo na kipato 
 (c) vyama vya aina hiyo angalau vitano vilivyosajiliwa; 
 (d). kimepitisha katiba na kanuni zinazofuata masharti ya kifungu 

cha 47.  
 (e). Kimepitisha jina ambalo halifanani na jina la chama kingine 

kwa lengo la kutokuchanganya au kuleta mkanganyiko; na  
 (f). kinajumuisha vyama vilivyosajiliwa tu; na  
 (g) Kina anwuani katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
  
Mahitaji ya 

katiba 
 47.-(1)  Katiba na kanuni za chama cha wafanyakazi, chama cha 

waajiri au shirikisho inalazimika - 
 (a) Kueleza kwamba ni chama kisicho cha kipato; 
 (b) Kueleza sifa za uanachama na sababu na taratibu za 

kunyang’anywa uanachama;  
 (c) kueleza ada ya uanachama au njia nyingine ya kuamua ada;  
 (d) kueleza kanuni za kuitisha na kuendesha mikutano, 

ikijumuisha idadi ya wajumbe wanaotakiwa kuhalalisha 

mkutano, na kumbukumbu zinazotakiwa kuhifadhiwa za 

mikutano hiyo; 
 (e) kuweka utaratibu wa jinsi maamuzi yatakavyofikiwa;  
 (f) kuanzisha ofisi ya katibu na kufafanua kazi zake; 
 (g) kufafanua wenye ofisi, maafisa na kufafanua kazi zao; 
 (h) kufafanua utaratibu wa kupendekeza na kuchaguliwa kwa 

wenye ofisi;  
 (i) kueleza utaratibu wa kuwateua au kuwapendekeza au 

kuwachagua maafisa; 
 (j) kuanzisha mazingira na jinsi ambavyo wenye ofisi, maafisa na 

wawakilishi wa chama watakavyoondolewa ofisini; 
 (k) kuanzisha mazingira na jinsi ambavyo kura zitapigwa; 
 (l) kutoa utaratibu wa kupiga kura kuhusiana na - 
 (i)  kama ni chama cha wafanyakazi, chama kinaweza 

kuita mgomo;  
 (ii)  kama ni chama cha waajiri, chama kinaweza kuita 

kufungia nje;  
 (iii)  kama ni shirikisho la vyama vya wafanyakazi, 

shirikisho linaweza kuhamasisha kushiriki katika 

kitendo cha kupinga;  
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 (m) kueleza jinsi ya kuhifadhi na kuwekeza fedha; 
 (n) kueleza malengo ni kwa jinsi gani fedha zake zinaweza 

kutumika;  
 (o) kueleza jinsi ya kupata na kuthibiti mali; 
 (p) kueleza utaratibu kwa kurekebisha katiba na kanuni;  
 (q) kueleza utaratibu wa kujiunga au kuungana na vyama vingine  
 (i)  kama ni chama cha wafanyakazi, na vyama vingine 

vilivyosajiliwa; 
 (ii)  kama ni chama cha waajiri, na vyama vingine 

vilivyosajiliwa;  
 (iii) kama ni shirikisho, ma mashirikisho mengine; 
 (r) kueleza utaratibu wa kujiunga na chama cha wafanyakazi cha 

kimataifa au chama cha kimataifa cha waajiri;  
 (s) kueleza utaratibu wa kwa kuvunja chama au shirikisho; 
 (t) jambo lolote lingine lililowekwa; 
  (2) Katiba au kanuni za chama kilichosajiliwa hazitatakiwa -  
 (a) kugongana na - 
 (i)  haki za msingi na wajibu zilizoonyeshwa katika 

Sehemu ya III ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, 1977;  
 (ii) masharti ya sheria hii au sheria nyingine 

iliyoandikwa; au 
 (b) kukwepa wajibu wowote uliowekwa na sheria yoyote. 
  
Mchakato wa 

usajili  
 48.-(1) Chama chochote au shirikisho linaweza kuomba usajili, 

kwa kuwasilisha kwa msajili -  
 (a) fomu iliyowekwa ambayo imejazwa sawasawa na 

kusainiwa na katibu wa chama au shirikisho;  
 (b) nakala iliyothibitishwa ya rejesta ya mahudhurio na 

kumbukumbu za mkutano wa kuanzishwa kwake kama 

ilivyofafanuliwa katika kifungu cha 46(1)(d), (2)(c) au 

(3)(c); na 
 (c) nakala iliyothibitishwa ya katiba na kanuni zake. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), msajili 

anaweza kuhitaji taarifa zaidi kuunga maombi.  
  (3) Kama msajili ameridhika kwamba chama au shirikisho 

kimefuata matakwa ya vifungu vya 46 na 47, atalazimika kukisajili chama 

au shirikikisho.  
  (4) Kama msajili hajaridhishwa kwamba chama au shirikisho 

kimefuata matakwa ya vifungu vya 46 na 47, msajili - 
 (a) anaweza kumpa mwombaji nafasi kurekebisha maombi yake 

ndani ya muda uliowekwa;  
 (b) anaweza kukataa maombi na kumtumia mwombaji taarifa 

iliyoandikwa ya uamuzi na sababu zake.  
  (5)   Baada ya kukisajili chama au shirikisho, msajili analazimika -  
 (a) kuingiza jina la chama au shirikisho katika rejesta muafaka;  
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 (b) kutoa cheti cha usajili kwa chama au shirikisho. 
  
Matokeo ya 

usajili 
 49.-(1) Baada ya usajili, chama au shirikisho itakuwa ni chombo 

kinachojitegemea-  
 (a) chenye uwezo wa kudumu na mhuri wake; 
 (b) kikiwa na uwezo kwa jina lake-  
 (i)  kushitaki na kushitakiwa 
 (ii)  kuingia kwenye mikataba; na  
 (iii)  kumiliki, kununua au vinginevyo kupata na kuuza 

mali zinazohamishika na zisizohamishika.  
  (2) Chama au shirikisho lililosajiliwa utakuwa ni umoja usiozuia 

biashara.  
  (3) Kitendo cha mtu kuwa mwanachama wa chama au shirikisho 

lililosajiliwa hakitamfanya mtu huyo kuwajibika kwa wajibu wowote au 

madeni ya umoja au chama.  
  (4) Mwanachama mwenye ofisi au afisa wa chama au shirikisho 

lililosajiliwa hatatakiwa yeye binafsi kuwajibika kwa hasara itakayompata 

mtu yeyote ikiwa ni matokeo ya kitendo kilichotendwa au kushindwa 

kutenda kwa nia nzuri akiwa anatekeleza kazi yake au kwa niaba ya 

chama au shirikisho. 
  (5) cheti maalumu kilichotolewa cha usajili ni uthibitisho 

unaojitosheleza kwamba chama au shirikisho lilisajiliwa ni chombo kama 

kampuni.   
  (6) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “wenye ofisi” kuhusiana na 

chama cha wafanyakazi inajumusha wawakilishi wa chama cha 

wafanyakazi waliotajwa katika kifungu cha 62.  
  
Mabadiliko ya 

jina au katiba  
 50.-(1) Mabadiliko yoyote ya jina au mabadiliko ya katiba na 

kanuni za chama au shirikisho lilisajiliwa yatakuwa na nguvu tu pale 

ambapo msajili atathibitisha mabadiliko chini ya kifungu hiki.  
  (2) Chama au shirikisho lililosajiliwa linaweza kuomba  

uthibitisho wa mabadiliko ya jina au katiba na kanuni zake kwa kupeleka 

kwa msajili - 
 (a) fomu maalumu iliyowekwa na kujazwa na kusainiwa vizuri 

na katibu;  
 (b) nakala ya maaamuzi yakiambatana na maneno 

yaliyobadilishwa; na  
 (c) cheti kilichosainiwa na katibu kikieleza kwamba maamuzi 

yalipitishwa kwa mujibu wa katiba na kanuni. 
  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (2), msajili 

anaweza kuhitaji taarifa zaidi ili kuunga mkono maombi.  
  (4) Msajili analazimika - 
 (a) kuyafikiria maombi na taarifa nyingine zilizoletwa na 

mwombaji; na  
 (b) kama ataridhika kwamba mabadiliko kwenye katiba na 

kanuni yanafuta matakwa yaliyowekwa katika vifungu vya 

46 na 47, kuthibitisha mabadiliko hayo kwa kutoa cheti 
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kilichowekwa kuthibitisha mabadiliko; au  
 (c) kama ataridhika kuwa mabadiliko ya jina hayafanani na jina 

la chama kingine ili kuchanganya au kukanganya, 

kuthibitisha mabadiliko kwa cheti kipya cha usajili 

kikiendana na jina jipya.  
  (5) Kama msajili anatakataa kuthibitisha mabadiliko, atalazimika 

kutoa taarifa ya maandishi ya uamuzi huo na sababu  za kukataa.  
  
Akaunti na 

ukaguzi  
 51.-(1) Kila chama na shirikisho vilivyosajiliwa vitalazimika kwa 

viwango vilivyokubalika vya kanuni, mazoea na utaratibu wa kihasibu -  
 (a) kutunza vitabu na kumbukumbu za mapato, matumizi, mali 

na madeni;  
 (b) kwa kila mwaka wa fedha unaoishia desemba 31, kutayarisha 

taarifa ya fedha katika muundo uliowekwa;  
 (c) kutayarisha ukaguzi wa mwaka wa vitabu na kumbukumbu 

za uhasibu na taarifa ya fedha na mkaguzi aliyesajiliwa;  
 (d) Ifikapo tarehe 31 Machi ya mwaka unaofuata, kupeleka 

taarifa ya fedha na ripoti ya ukaguzi-  
 (i)  kwenye mkutano wa wanachama au wawakilishi 

wao kama ilivyowekwa kwenye katiba ya chama au 

shirikisho; na  

(ii)  kwa msajili. 
  (2) Kila chama kilichosajiliwa na shirikisho kitalazimika kuweka 

wazi taarifa ya fedha na ripoti ya ukaguzi kwa wanachama kwa ajili ya 

ukaguzi katika ofisi zake 
  
Wajibu wa 

vyama na 

mashirika 

yaliyosajiliwa 

 52.-(1) Zaidi ya kumbukumbu zinazotakiwa na kifungu cha 51, 

kila chama au shirikisho vilivyosajiliwa vitatakiwa kutunza kwa muda wa 

miaka mitano -  

(a) orodha wa wanachama wake katika muundo uliowekwa; 

(b) kumbukumbu za mikutano yake; 
 (c) karatasi za kura. 
  (2) Kila chama au shirikisho vilivyosajiliwa vitatakiwa kupeleka 

kwa msajili -  
 (a) Ifikapo tarehe 31 Machi ya mwaka unaofuata, taarifa ya 

mwaka iliyothibitishwa na katibu ikieleza hesabu ya jumla ya 

wajumbe kama walivyokuwa tarehe 31 Desemba ya mwaka 

uliopita;  
 (b) ndani ya siku 30 ya maombi ya msajili, maelezo ya 

maandishi ya kitu chochote kinachohusiana na maelezo ya 

uanachama. Ripoti ya ukaguzi au taarifa ya fedha:  
 Ieleweke kwamba, msajili anatakiwa kutochunguza mwenendo wa 

fedha wa chama chochote isipokuwa kama kusababu za msingi za 

kuamini kwamba chama kimevunja sheria au kuna ubadhirifu 

katika fedha za chama au zimetumika vinginevyo;  
 (c) ndani ya siku 30 za uteuzi au uchaguzi wa viongozi wa 
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kitaifa, majina au anwani za kazi za viongozi hao;  
 (d) siku 30 kabla ya anwani mpya ya kuletewa nyaraka kuanza 

kufanya kazi, taarifa ya mabadiliko hayo ya anuani.  
  
Kutokufuata 

katiba 
 53.-(1) Kama shirikisho au chama kilichosajiliwa vitashindwa 

kufuata masharti ya katiba yake, msajili au mwanachama wa shirikisho au 

chama kilichosajiliwa anaweza kuiomba Mahakama ya Kazi kutoa amri 

muafaka zikiwemo:  
 (a) kutupilia mbali uamuzi, makubaliano au uchaguzi wowote;  

(b) kukitaka chama au shirikisho au afisa yoyote -  
 (i)  kufuata katiba; 

(ii)  kuchukua hatua kurekebisha kushindwa kufuata 

katiba; 
 (c) kumzuia mtu yeyote kufanya kitu chochote kilicho kinyume 

na katiba. 
  (2) Kabla ya Mahakama ya Kazi kusikiliza maombi yaliyoelezwa 

katika kifungu kidogo cha (1), italazimika kujiridhisha yenyewe kuwa-  
 (a) taratibu za ndani za chama au shirikisho zimefuatwa; au  

(b) ni maslahi mazuri kwa chama au shirikisho kwamba maombi 

yasikilizwe bila kuzingatia kwamba taratibu za ndani 

zimefuatwa. 
  
Kuungana kwa 

vyama na 

mashirikisho 

yaliyosajiliwa  

 54.-(1)Kila- 

(a) chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kinaweza kuamua 

kuungana na kimoja au zaidi ya vyama vya wafanyakazi 

vilivyosajiliwa; na  

(b) chama cha waajiri kilichosajiliwa kinaweza kuamua 

kuungana na kimoja au zaidi ya vyama vya waajiri 

vilivyosajiliwa;  
 (c) shirikisho linaweza kuamua kuungana na moja au zaidi ya 

mashirikisho kuunda shirikisho moja.  
  (2) Vyama au mashirikisho yalioungana yanaweza kuomba kwa 

msajili usajili wa muungano wa vyama au shirikisho na masharti ya 

kifungu cha 48 kuhusiana na taratibu za usajili kitatumimika kama kilivyo 

kuhusiana na usajili.  
  (3) Baada ya msajili kusajili muungano wa vyama au 

mashirikisho, atatakiwa kufuta usajili wa kila chama katika muungano wa 

vyama au mashirikisho kwa kuondoa majina yao katika rejesta 

zilizohusika.  
  (4) Usajili wa muungano wa vyama au mashirikisho utakuwa na 

nguvu kutoka tarehe ambayo msajili ataingiza jina lake katika rejesta 

muafaka inayohusika  
  (5) Kama msajili amesajili muungano wa vyama au shirikisho -  

 (a) mali zote, haki, wajibu na madeni ya vyama au mashirikisho 

yaliyoungana vitahamishiwa na kukabidhiwa kwa vyama au 

mashirikisho yaliyoungana: na 
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 (b) muungano wa vyama au mashirikisho utarithi muungano wa 

vyama au mashirika- 
 (i)  kila haki ambayo muungano wa vyama au 

mashirikisho yalikuwa yanafaidi;  
       (ii)       kila mfuko wa fedha ulioanzishwa chini ya Sheria 

hii 

                  au sheria nyingine yoyote; 

(iii)  mkataba wowote wa hiari au mikataba mingine; na  

(iv)  ruhusa yoyote ya maandishi ya wajumbe kwa ajili 

ya kukatwa kwa muda  ada au michango 

inayodaiwa kwenye muungano wa vyama.  
  
Kufutwa kwa 

usajili  
 55.-(1) Msajili anaweza kuiomba Mahakama ya Kazi kutoa amri 

ya kufuta usajili wa chama au shirikisho vilivyosajiliwa kama chama 

hicho au shirikisho linashindwa kufuata -  
 (a) matakwa ya usajili; au  

(b) masharti ya Sehemu hii. 
  (2) Endapo Mahakama ya Kazi inaweza kutoa amri muafaka 

ikiwemo- 
 (a) kufuta usajili wa chama au shirikisho;  

(b) kutoa nafasi kwa chama au shirikisho kurekebisha kushindwa 

kufuata huko.  
  (3) Kama usajili wa chama au shirikisho umefutwa - 
 (a) haki zote ilizopata chini ya Sheria hii zitafutika; na  

(b) chama au shirikisho vitalazimika kufutwa kwa mujibu wa 

masharti ya kifungu cha 56.  
  
Kufa kwa chama 

cha wafanyakazi 

au umoja wa 

wafanyakazi 

 

 56.-(1) Msajili anaweza kuiomba Mahakama ya Kazi kufuta 

chama kinachokiuka masharti ya kifungu cha 45. 

 (2) Kila chama au shirikisho kinaweza kuiomba Mahakama ya 

Kazi kukifuta.  

 (3) Kama Mahakama ya Kazi imetoa amri ya kufuta usajili wa 

chama au shirikisho chini ya kifungu cha 55(2), inaweza kuongeza kutoa 

amri ya kufutwa kwa chama au shirikisho.  
  (4) Kwa mujibu wa sheria inahusika na ufilisi, mtu yeyote 

mwenye maslahi anaweza kuiomba Mahakama ya Kazi kufuta chama au 

shirikisho vilivyosajiliwa kwa sababu yoyote ile ya kufilisika.  
  (5) Sheria za ufilisi, zitatumika kwa maombi yaliyoelezwa katika 

kifungu kidogo cha (3) na mahakama iliyotajwa katika katika sheria hizo 

itatafsriwa kukusudia Mahakama ya Kazi.  
  (6) Katika kutoa amri ya kufutwa chini ya kifungu hiki, 

Mahakama ya Kazi inaweza-  
 (a) kumteua mtu anayefaa kama mufilisi kwa masharti yoyote 

yanayofaa;  
 (b) kuamua kama kuna mabaki yoyote ya mali yaende wapi 

kama katiba na kanuni zake vitashindwa kufanya hivyo.  
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Rufaa kutokana 

na uamuzi wa 

msajili 

 57. Mtu yeyote asiyeridhika na uamuzi wa msajili uliofanyika 

chini ya Sehemu hii anaweza kukata rufaa kwenda Mahakama ya Kazi 

dhidi ya uamuzi. 
  
Kutangazwa 

kwenye Gazeti la 

Serikali 

 58.-(1) Msajili atalazimika kutangaza taarifa katika Gazeti la 

Serikali akieleza mambo yafuatayo, kwamba-  

 (a) chama au shirikisho vimesajiliwa; 
 (b) usajili wa chama au shirikisho lolote umefutwa;  
 (c) mabadiliko ya jina au muungano unaoathiri chama au 

shirikisho lolote kwamba vimesajiliwa;  
 (d) chama au shirikisho vimekufa.  
  (2) kama taarifa iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1) 

inashughulika na usajili wa chama au shirikisho, italazimika kujumuisha 

maelezo kwamba, mtu yeyote anaweza kuangalia katiba ya chama hicho 

au shirikisho katika ofisi za msajili.  
SEHEMU YA V 

HAKI ZA KICHAMA 

 
Tafsiri  59.  Kwa madhumuni ya Sehemu hii- 
 “mwakilishi aliyeruhusiwa” maana yake ni mwenye ofisi au afisa wa 

chama cha wafanyakazi au mtu yeyote mwingine aliyeruhusiwa 

kukiwakilisha chama cha wafanyakazi;  
 “majengo ya mwajiri” inajumuisha majengo yoyote yanayothibitiwa na 

mwajiri ambako kazi inafanyika au wafanyakazi wanakowekwa.  
 “Sheria za kazi” inajumuisha Sheria hii na sheria nyingine 

zinazohusiana na masuala ya kazi; 
 “chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa” kinajumuisha vyama viwili au 

zaidi vinavyofanya kazi pamoja; 
 “chama cha wafanyakazi mwakilishi” maana yake ni chama cha 

wafanyakazi kilichosajiliwa ambacho ni mwakilishi zaidi wa 

chama cha wafanyakazi.  

 
Kukata michango 

ya chama cha 

wafanyakazi 

        60.-(1)  Kila mwakilishi aliyeruhusiwa wa chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa atakuwa na haki ya kuingia kwenye maje ngo ya mwajiri 

kwa lengo la-  
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 (a) kutafuta wanachama; 
 (b) kuwasiliana na wanachama; 
 (c) kukutana na wanachama katika kumshughulikia mwajiri; 
 (d) kuendesha mikutano ya wafanyakazi katika majengo; 
 (e)    kupiga kura chini ya katiba ya chama. 
           (2)  Chama kilichosajiliwa kinaweza kuanzisha tawi la nje 

ya sehemu ya kazi ambayo watu kumi au zaidi wameajiriwa.  
           (3)  Mwajiri atatakiwa kutoa kwa chama kwa mujibu wa kifungu 

cha 67 vifaa vya kawaida na vya muhimu kwa ajili ya kuendesha kazi 

zake katika sehemu ya kazi.  
   (4)  Haki katika kifungu hiki zitakuwa kwa kuzingatia masharti 

yoyote juu ya muda au mahali ambapo ni pazuri na muhimu kulinda 

uhai au mali au kuzuia mwingilio mkubwa wa kazi.  

 
Kukata michango 

ya chama cha 

wafanyakazi 

 

 61.- (1)   Mwajiri atalazimika kukata michango ya chama 

kilichosajiliwa kutoka kwenye mshahara wa mfanyakazi kama 

mfanyakazi huyo amemruhusu mwajiri kufanya hivyo katika muundo 

maalum.  
   (2)  Mwajiri atalazimika kuwasilisha makato kwenye chama cha 

wafanyakazi ndani ya siku saba baada ya mwisho wa mwezi ambao 

makato yamefanyika.  
  (3) Ikiwa mwajiri atashindwa kuwasilisha makato ya chama 

ndani ya muda uliowekwa katika kifungu kidogo cha (2) bila ya sababu 

yoyote ya msingi, mwajiri atawajibika kukilipa chama cha wafanyakazi 

asilimia tano ya jumla ya fedha inayodaiwa kwa kila siku ambayo 

makato hayatakuwa yamewasilishwa.  
  (4)  Mfanyakazi anaweza kufuta ruhusa kwa kutoa taarifa ya 

maandishi ya mwezi mmoja kwa mwajiri na chama cha wafanyakazi.  
  (5)   Kama mwajiri atafuta ruhusa chini ya kifungu kidogo cha 

(3), mwajiri atalazimika kuacha kufanya makato baada ya kuisha kwa 

taarifa.  
  (6)  Katika kila mawasilisho ya mwezi, mwajiri atalazimika 

kutoa kwa chama cha wafanyakazi -  
 (a) orodha katika muundo maalumu ya majina ya wanachama 

ambao makato yanatakiwa kufanyika.  
 (b) nakala ya taarifa yoyote ya kufuta kwa ruhusa chini ya 

kifungu kidogo cha (3).  
  
Uwakilishi wa 

chama cha 

wafanyakazi 

 62.-(1)   Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kitakuwa na 

haki za - 
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(a) mwakilishi mmoja kuanzia mjumbe mmoja kwa wajumbe 

tisa; 
 (b) wawakilishi watatu kwa wajumbe kumi au ishirini;  
 (c) wawakilishi kumi kwa wajumbe ishirini hadi mia moja;   
 (d) wawakilishi kumi na tano katika sehemu za kazi ambazo 

zina zaidi ya wajumbe mia moja.  

 
  (2)  Katika sehemu ya kazi ambayo ina wajumbe zaidi ya mia 

moja angalau wawakilishi watano wa chama cha wafanyakazi 

watalazimika kuwawakilisha wafanyakazi wanawake, kama wapo 

ambao wameajiriwa na wamejiunga na umoja 
  (3)  Katiba ya chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa 

itasimamia uchaguzi, masharti ya kiofisi na kuondolewa katika ofisi ya 

mwakilishi wa chama cha wafanyakazi.  
  (4) Wawakilishi wa chama cha wafanyakazi watatakiwa 

kufanya kazi zifuatazo-  
 (a) kuwakilisha wanachama katika malalamiko na mashauri 

yahusuyo nidhamu;  
 (b) kutoa uwakilishi kwa niaba ya wajumbe kuhusiana na 

kanuni; afya na usalama na hali nzuri;  
 (c) kushiriki katika uzalishaji katika sehemu ya kazi;  
 (d) kukiwakilisha chama cha wafanyakazi katika uchunguzi na 

upelelezi unaofanywa na wapelelezi kwa mujibu wa sheria 

zozote za kazi;  
 (e) kumwangalia mwajiri kama anafuata sheria za kazi;  
 (f) kufanya kazi za chama cha wafanyakazi chini ya katiba ya 

chama; 
 (g) kuendeleza uhusiano mzuri; 
 (h) kufanya kazi nyingine au wajibu uliokubaliwa na mwajiri. 

 

  (5) Wawakilishi wa chama cha wafanyakazi watakuwa na 

haki kupewa muda wa malipo wa ziada kufanya kazi yoyote iliyotajwa 

katika kifungu kidogo cha (4).  
  (6)  Mwajiri atatakiwa kuweka wazi kwa wawakilishi wa chama 

cha wafanyakazi taarifa yoyote inayohusiana na utendaji wa kazi zao.  
  (7)   Maelezo ya kifungu cha 79 kuhusiana na kuwekwa wazi 

taarifa, kitatumika kama kilivyo katika kuweka wazi kulikoelezwa 

katika kifungu kidogo cha (6)  
  (8) Haki chini ya kifungu hiki zinatakiwa kuzingatia 

masharti yoyote ya kawaida ili kuhakikisha utekelezaji mzuri wa haki 

hizo na kwamba utendaji kazi haungiliwi.  
  
Likizo kwa ajili 

ya kazi za chama 

cha wafanyakazi 

63. Mwajiri atalazimika kutoa likizo ya malipo ya kawaida 

            kwa -  

 (a) wawakilishi wa chama waliotajwa katika kifungu cha 62 

kuhudhuria kozi zinazohusiana na kazi zao;  
  (b) washika ofisi wa- 
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   (i)  chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa, kufanya 

kazi za ofisi zao; 
   (ii) shirikisho lililosajiliwa, ambalo wawakishilishi 

wa chama wanaingia kutenda kazi za ofisi yao. 
  
Utaratibu wa 

kutekeleza haki za 

chama 

 64.-(1) Chama chochote cha wafanyakazi kinaweza kumtaarifu 

mwajiri katika muundo uliowekwa kwamba kinataka kutumia haki zake 

kilichopewa katika sehemu hii.  

 (2)  Ndani ya siku 30 baada ya kupokea taarifa chini ya kifungu 

kidogo cha (1), mwajiri atalazimika kukutana na chama cha 

wafanyakazi kuhitimisha mkataba wa hiari unaotoa haki na kuratibu 

jinsi gani haki hiyo inaweza kutekelezwa.  
  (3)    Kama hakuna makubaliano au mwajiri atashindwa 

kukutana na chama cha wafanyakazi ndani ya siku 30, chama kinaweza 

kupeleka mgogoro kwenye Tume kwa upatanishi.  
  (4) Kama upatanishi utashindwa kutatua mgogoro, chama 

cha wafanyakazi kinaweza kupeleka mgogoro kwenye Mahakama ya 

Kazi ambayo itatoa amri inayofaa.  

  
  (5) Mgogoro wowote juu ya utafsri au matumizi ya amri 

iliyotolewa chini ya kifungu hiki utatakiwa kupelekwa kwenye 

Mahakama ya Kazi kwa uamuzi.  
  
Kusitishwa kwa 

haki za chama 
 65.  Endapo chama cha wafanyakazi kimevunja kwa kiwango 

kikubwa masharti na hali katika kutekeleza haki za chama, mwajiri -  
 (a) anaweza kupeleka suala hilo kwenye Tume kwa 

upatanishi; 
 (b) kama upatanishi ukishindwa kutatua suala hilo, anaweza 

kuiomba Mahakama ya Kazi kwa- 
   (i) isitishe baadhi ya haki za chama zilizotolewa kwa   

                                   chama cha wafanyakazi chini ya mkataba wa 

hiari;             

                                   au  
 (ii) ifute amri iliyotolewa chini ya kifungu cha 64.  
  (2) Mahakama ya Kazi inayotoa uamuzi chini ya kifungu hiki 

inaweza kutoa amri inayofaa zikiwemo - 
 (a) kukitaka chama cha wafanyakazi kuchukua hatua 

kuhakikisha ufwataji wa masharti katika kutekeleza haki 

zake;  
 (b) kusimamisha utekelezaji wa haki kwa muda;  
 (c) kufuta haki za chama zilizoko kwenye mkataba wa hiari au 

amri iliyotolewa chini ya kifungu cha 64.  

 

SEHEMU YA VI 

MAJADILIANO YA PAMOJA 
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Tafsiri  66. Kwa mdhumuni ya Sehemu hii - 

(a) “chombo cha majadiliano”- 
 (i) maana yake ni chombo cha wafanyakazi ambacho 

kinatambuliwa na chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa au kina sifa ya kutambuliwa kama 

wakala pekee wa majadiliano kwa mujibu wa sehemu 

hii. 
 (ii) inajumuisha chombo cha wafanyakazi walioajiriwa na 

waajiri zaidi ya mmoja; 
 (b) “chama cha wafanyakazi kinachotambulika” maana yake 

ni chama cha wafanyakazi kinachotambuliwa na 

makubaliano ya pamoja au kuhusiana na amri iliyotolewa 

na Mahakama ya Kazi chini ya masharti ya kifungu cha 

67;  
 (c) “chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa” kinajumuisha 

vyama vya wafanyakazi viwili au zaidi vilivyosajiliwa 

vinavyofanya kazi pamoja.   
  
Kutambuliwa 

kama wakala 

pekee wa 

majadiliano wa 

wafanyakazi 

 67.-(1) Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa ambacho 

kinawawakilisha wengi wa wafanyakazi katika chombo husika cha 

majadiliano kitatakiwa kutambuliwa kama wakala pekee wa majadiliano 

ya wafanyakazi katika chombo hicho.  

 (2)  Mwajiri au chama cha waajiri kinaweza kutokitambua 

chama cha wafanyakazi kama wakala pekee wa majadiliano isipokuwa 

kama chama cha wafanyakazi kimesajiliwa na kinawawakilisha wengi 

ya wafanyakazi katika chombo cha majadiliano.  
  (3)  Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kinaweza 

kumtaarifu mwajiri au chama cha waajiri katika muundo uliowekwa 

kwamba kinataka kutambuliwa kama wakala pekee wa majadiliano 

ndani ya chombo husika cha majadiliano.  
  (4)  Ndani ya siku thelathini za taarifa iliyotajwa katika kifungu 

kidogo cha (3), mwajiri atatakiwa kukutana na chama cha wafanyakazi 

ili kukamilisha mkataba wa pamoja unaotambua chama cha 

wafanyakazi.  
  (5)  Kama hakuna makubaliano au mwajiri atashindwa kukutana 

na chama cha wafanyakazi ndani ya siku thelathini, chama kinaweza 

kupeleka mgogoro kwenye Tume kwa upatanishi. Kipindi cha siku 

thelathini kinaweza kuongezwa kwa makubaliano.   
  (6) Kama upatanishi utashindwa kutatua mgogoro, chama cha 

wafanyakazi au mwajiri anaweza kupeleka mgogoro kwenye Mahakama 

ya Kazi kwa uamuzi.   
  (7)  Mahakama ya Kazi inaweza kuamua mgogoro wowote juu 

ya uwakilishi wa chama cha wafanyakazi kwa kumchagua mtu yeyote 

kuendesha kura kwa wafanyakazi walioathirika.  
  (8)  Katika kuamua usahihi wa chombo cha majadiliano, 

Mahakama ya Kazi italazimika - 
 (a) kutilia maanani yafuatayo: 
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 (i) matakwa ya pande zote; 
 (ii) historia ya majadiliano ya pande husika; 
 (iii) kiwango cha umoja katika chama miongoni mwa 

mfanyakazi na mwajiri au waajiri; 
 (iv) maslahi ya wafanyakazi yanayofanana; 
 (v) muundo wa mwajiri au waajiri; 
 (vi) kazi mbalimbali na michakato ya mwajiri au waajiri 

na kiwango cha ushirikiano; 
 (vii) Eneo la kijiografia la mwajiri au waajiri; 
 (b) kuendeleza mpango wa majadiliano wa pamoja wenye 

matokeo yanayotarajiwa na wenye kubadili kwa kiasi 

kidogo muundo wa taasisi ya mwajiri.  
  (9)  Mgogoro wowote juu ya tafsri au matumizi ya amri 

iliyotolewa chini ya kifungu hiki utatakiwa - 
 (a) kupelekwa kwenye Tume kwa upatanishi; na 
 (b) kama upatanishi utashindwa kutatua mgogoro, utapelekwa 

kwenye Mahakama ya Kazi kwa uamuzi.  
  (10)  Hakuna kitu katika kifungu hiki kinazuia chama cha 

wafanyakazi kilichosajiliwa, waajiri, na chama cha waajiri 

kilichosajiliwa kuanzisha mipango yao ya majadiliano ya pamoja kwa 

mkataba wa pamoja.  
  
Wajibu wa 

kujadiliana kwa 

nia njema 

 

 68.-(1)   Mwajiri au chama cha waajiri kitatakiwa kujadiliana 

kwa nia njema na chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa.  

 (2)  Chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa kitatakiwa 

kujadiliana kwa nia njema na wajiri au chama cha waajiri ambacho 

kimekitambua au kinatakiwa kukitambua chini ya msharti ya kifungu 

cha 67.  
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Kuondolewa kwa 

kutambuliwa 
 69.-(1)  Ikiwa chama cha wafanyakazi kinachotambuliwa 

kitaacha kuwawakilisha wengi wa wafanyakazi katika chombo cha 

majadiliano, mwajiri atatakiwa, 

(a) kukipa chama cha wafanyakazi taarifa kuwa kipate 

wafanyakazi wengi ndani ya miezi mitatu;  
 (b) kuondoa kutambuliwa kwa pekee, kama kitashindwa 

kupata wafanyakazi wengine baada ya kuisha kwa miezi 

mitatu.  
 (2) Kama chama cha wafanyakazi kikiacha kuwakilisha 

wengi wa wafanyakazi katika chombo cha majadiliano, chama kingine 

chochote cha wafanyakazi kinaweza kuomba uchaguzi mpya ili 

kuonyesha kwamba chama hicho kimekuwa na uwakilishi mkubwa 

zaidi:  

 Isipokuwa hakuna maombi ya kuondolewa kwa chama 

kinachotambulika yanayoweza kufanyika ndani ya miezi sita ya 

kutambulika kama wakala pekee wa majadiliano.  
  (3)  Kama upande kwenye mkataba wa pamoja wa makubaliano 

uliotajwa katika kifungu cha 67(10), au upande kufuatia amri atavunja 

mkataba au amri, upande mwingine unaweza kuiomba Mahakama ya 

Kazi kuondoa kutambuliwa kwa - 
 (a) kusitisha mkataba wa kutambuliwa; 
 (b) batilisha amri ya kutambuliwa. 
  (4)  Mahakama ya Kazi inaweza kuamua mgogoro wowote juu 

ya uwakilishi wa chama cha wafanyakazi kwa kumteua mtu anayefaa 

kuendesha kura kwa wafanyakazi wanaoathirika.  
 (5)  Mahakama ya Kazi inaweza kutoa amri inayofaa ikijumuisha 

- 
 (a) kutoa nafasi kwa chama cha wafanyakazi kuwa 

wawakilishi; 
 (b) kurekebisha chombo cha majadiliano; 
 (c) kusimamisha kutambuliwa kwa muda; 
 (d) kufuta kutambuliwa 
  
Wajibu wa kutoa 

taarifa 

zinazohusika 

 70.-(1) Mwajiri ambaye ana chama kinachotambuliwa chini ya 

Sehemu hii atatakiwa kukiruhusu chama kushiriki ipasavyo katika 

majadiliano ya pamoja.  

 (2)  Mwajiri hatawajibika kutoa taarifa ambazo - 
 (a) zinalindwa kisheria; 
 (b) mwajiri hawezi kutoa bila kuvunja sheria au amri ya 

mahakama; 
 (c) ni siri na kama zitatolewa zinaweza kusababisha madhara 

makubwa kwa mfanyakazi au mwajiri;  
 (d) ni taarifa binafsi inayohusiana na mfanyakazi bila ridhaa 

ya mfanyakazi. 
  (3)  Chama cha wafanyakazi kitakachopokea taarifa ya siri au 
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mtu binafsi chini ya kifungu hiki-  
 (a) hakitatakiwa kutoa taarifa hiyo kwa mtu yeyote nje ya 

wanachama na washauri wake;  
 (b) kitatakiwa kuchukua hatua madhubuti kuhakikisha kuwa 

taarifa iliyotolewa inabaki kuwa siri.  
  (4)  Kama kuna mgogoro juu ya kutolewa kwa taarifa, upande 

wowote katika mgogoro unaweza kupeleka mgogoro kwenye Tume kwa 

upatanishi.  
  (5)  Kama upatanishi utashindikana, upande wowote unaweza 

kupeleka mgogoro kwenye Mahakama ya Kazi kwa uamuzi.  
  (6)  Katika kutoa uamuzi wowote Mahakama ya Kazi inaweza- 
 (a) kuendesha mwenendo kwa siri; 
 (b) kutilia maanani uvunjaji uliopita wa usiri na chama cha 

wafanyakazi au wanachama wake;  
 (c) kumwamuru mwajiri kutoa taarifa yoyote ya siri ambayo 

kwa mtazamo madhara ya kutoitoa yanaweza kuzia uwezo 

wa umoja.  
 (i) kujadiliana ipasavyo; 
 (ii) kuwawakilisha wafanyakazi ipasavyo; 
 (d) kuamuru utolewaji wa taarifa kwa masharti yaliyowekwa 

ili kuzuia madhara yoyote ambayo yangeweza 

kusababishwa na utolewaji; 
 (e) kuamuru chama cha wafanyakazi kulipa fidia kwa kuvunja 

usiri; 
 (f) kusimamisha au kuondoa haki ya kutoa. 
  
Ufungaji wa 

mkataba wa 

pamoja  

Sheria Na. 8 ya 

2006 

 71.-(1) Mikataba ya pamoja itatakiwa kuwa katika maandishi na 

kusainiwa na pande zote.  

 (2)  Mikataba ya pamoja itatakiwa kufunga katika saini ya 

mwisho isipokuwa kama mkataba unaleza vinginevyo.  
  (3)  Mkataba wa pamoja utawafunga - 
 (a) pande zilizoko kwenye mkataba; 
 (b) mjumbe yeyote wa pande zilizoko kwenye mkataba; 
 (c) mfanyakazi yeyote ambaye si mwanachama wa chama cha 

wafanyakazi kilichoko kwenye mkataba kama chama cha 

wafanyakazi kinatambuliwa kama wakala pekee wa 

majadiliano wa wafanyakazi hao chini ya kifungu cha 67.  
  (4)  Mkataba wa pamoja utaendela kuwafunga waajiri au 

wafanyakazi ambao walikuwa ni sehemu kwenye mkataba wakati wa 

kuanza kwa mkataba na inajumuisha wanachama waliojiuzulu kutoka 

kwenye chama  hicho cha wafanyakazi au chama cha waajiri.  
  (5)  Mkataba wa pamoja utakuwa unawabana waajiri au 

wafanyakazi ambao wanakuwa wanachama wa pande zilizoko kwenye 

mkataba baada ya kuanza kwake.  
  (6)  Isipokuwa kama mkataba wa pamoja unaeleza vinginevyo, 

upande wowote kwenye mkataba unaweza kusitisha mkataba kwa 
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taarifa ya kutosha.  
  (7)  Pande zilizoko kwenye mkataba wa pamoja zitatakiwa 

kupeleka nakala ya mkataba kwa Kamishna wa Kazi na kushindwa 

kufanya hivyo kutakuwa ni kosa.  
  
Makubaliano ya 

duka la uwakala 
 72.-(1)  Mkataba unaomlazimisha mfanyakazi kuwa 

mwanachama wa chama cha wafanyakazi hauna nguvu za kisheria.  
  (2)  Chama cha wafanyakazi kinachotambuliwa na mwajiri 

wanaweza kufikia makubaliano ya pamoja yanayotoa duka la uwakala.  
  (3)     Mahitaji ya makubaliano ya duka la uwakala linalobana ni:  
 (a) mkataba utatumika kwa wafanyakazi waliopo kwenye 

chombo cha majadiliano tu;  
 (b) wafanyakazi ambao si wanachama wa chama cha 

wafanyakazi hawalazimishwi kuwa wanachama;  
 (c) ada ya uwakala iliyokatwa katika ujira wa mfanyakazi, 

ambaye si mwanachama, ni sawasawa, au chini kuliko, 

michango ya chama inayokatwa na mwajiri kutoka 

kwenye ujira wa mwanachama;  
 (d) kiasi kinachokatwa kutoka kwa wanachama wote na wasio 

wanachama kitatakiwa kulipwa kwenye akaunti tofauti 

inayosimamiwa na chama cha wafanyakazi;  
 (e) fedha katika akaunti hiyo inaweza kutumika tu kwa ajili ya 

kuendeleza au kutetea maslahi ya kijamii na kiuchumi ya 

wafanyakazi katika sehemu hiyo ya kazi na hazitakiwi 

kutumika katika kulipa- 
 (i) ada ya kujiunga na chama cha siasa; au 
 (ii) michango yoyote kwenye chama cha siasa kwa 

watu wanaosimama katika ofisi ya siasa.  
  (4)  Bila kujali masharti ya sheria yoyote au mkataba mwajiri 

anaweza kukata ada ya uwakala chini ya makubaliano ya duka la 

uwakala linalofuata masharti ya kifungu hiki kutoka kwenye ujira wa 

mfanyakazi bila ridhaa ya mfanyakazi huyo.  
  (5)  Chama cha wafanyakazi ambacho ni upande kwenye 

makubaliano ya duka la uwakala kitatakiwa - 
 (a) kuteua mkaguzi aliyeteuliwa kukagua akaunti zilizotajwa 

katika kifungu kidogo cha (3)(d) kila mwaka;  
 (b) kupeleta ripoti ya ukaguzi kwa Kamishna wa Kazi na kwa 

msajili ndani ya siku thelathini za tarehe ya ripoti; na 
 (c) kumruhusu mtu yeyote kuchunguza ripoti katika ofisi za 

chama wakati wa saa za kazi.  
  (6)  Ripoti ya mkaguzi aliyeteuliwa na chama chini ya kifungu 

hiki itatakiwa kujumuisha maoni kama masharti ya kifungu hiki 

yamefuatwa kwa uangalifu. 
  (7)  Makubaliano ya duka la uwakala yatakiwa-  
 (a) kusimamishwa katika kipindi ambacho chama cha 

wafanyakazi kimepoteza uwakilishi;  
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 (b) kusitishwa kama kutambuliwa kutaondolewa chini ya 

kifungu cha 69.  
  (8) Kama makubaliano ya duka la uwakala yamesimamishwa au 

yamesitishwa, masharti ya kifungu hiki yataendelea kutumika kuhusiana 

na fedha yoyote iliyobaki kwenye akaunti iliyotajwa katika kifungu 

kidogo cha  (3) (d). 
  (9)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “duka la uwakala” maana 

yake ni mpango wa  usalama wa chama ambao wafanyakazi katika 

chombo cha majadiliano ambao si wajumbe wa chama cha wafanyakazi 

kinachotambulika wanatakiwa kulipa ada ya wakala kwenye chama cha 

wafanyakazi.  
  
Makubaliano ya 

ushiriki wa 

wafanyakazi 

 73.-(1) Chama cha wafanyakazi kinachotambulika na mwajiri au 

chama cha waajiri kinaweza kuingia kwenye mkataba wa pamoja 

kuanzisha jukwaa kwa ajili ya ushiriki wa wafanyakazi katika sehemu 

ya kazi.  
  (2)  Endapo chama cha wafanyakazi kilichosajiliwa, mwajiri au 

chama cha waajiri kinataka kuanzisha jukwaa kwa ajili ya ushiriki wa 

wafanyakazi katika sehemu ya kazi, umoja, mwajiri au chama kinaweza 

kuomba msaada kwa Tume kufanikisha majadiliano kati ya chama cha 

wafanyakazi, mwajiri au chama cha waajiri.  
  (3)  Chama kitatakiwa kufanikisha majadiliano yanayohusu 

uanzishwaji wa jukwaa la ushiriki wa wafanyakazi sehemu ya kazi kwa 

kutilia maanani kanuni zozote za utendaji bora zilizotangazwa na 

Baraza juu ya ushiriki wa wafanyakazi.  
  
Mgogoro 

unaohusu 

mkataba wa 

pamoja 

 74.  Isipokuwa kama pande zote kwenye mkataba wa pamoja 

zimekubaliana vinginevyo - 

(a) mgogoro unaohusu matumizi, tafsiri au utekelezaji wa 

mkataba wa pamoja utatakiwa kupelekwa kwenye Tume 

kwa upatanishi; na  

(b) kama upatanishi utashindikana upande wowote unaweza 

kupeleka mgogoro kwenye Mahakama ya Kazi kwa 

uamuzi.  
  

SEHEMU YA VII 

MIGOMO NA KUFUNGIA NJE 
  
Haki ya 

kugoma na 

kufungia nje 

 

 75.  Kwa kuzingatia masharti yae sehemu hii - 

(a) kila mfanyakazi ana haki ya kugoma kuhusiana na mgogoro 

wa maslahi; na  
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 (b) kila mwajiri ana haki ya kufungia nje kuhusiana na mgogoro 

wa maslahi. 
Masharti katika 

haki ya kugoma 

na kufungia nje 

 76.-(1)  Mtu yeyote asishiriki katika mgomo au kufungia nje au 

kuwa katika hali yoyote ya kuinua au kukuza mgomo au kufungia nje 

ikiwa:- 

(a) kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), mtu huyo 

ameajiriwa katika huduma maalumu zilizoainishwa katika 

kifungu cha 77;  
 (b) mtu huyo ameajiriwa katika huduma ya chini iliyotajwa 

katika kifungu cha 79;  
 (c) mtu huyo anabanwa na makubaliano yanayotaka jambo 

linalobishaniwa kupelekwa kwenye usuluhishi;  
 (d) mtu huyo anabanwa na mkataba wa hiari au tuzo ya 

usuluhishi inayoratibu jambo linalobishaniwa;  
 (e) mtu huyo anabanwa na uamuzi wa ujira unaoratibu suala 

hilo linalobishaniwa katika mwaka wa kwanza wa uamuzi 

huo;  
 (f) mtu huyo ni hakimu, mwendesha mashitaka au mfanyakazi 

wa mahakama;  
 (g) suala linalobishaniwa ni malalamiko; 
 (h) utaratibu uliowekwa katika vifungu vya 80, 81 na 82 

havijafuatwa. 
  (2)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1)(a), mtu 

aliyeajiriwa kwenye huduma maalumu anaweza kugoma au kufungia nje 

ikiwa - 
 (a) kuna mkataba wa hiari unaoelekeza kutolewa kwa huduma 

za msingi wakati wa mgomo au kufungia nje; na  
 (b) mkataba huo umethibitishwa chini ya kifungu cha 77 na Kamati 

ya Huduma Muhimu.  
  (3)  Vitu vifuatavyo vinavyohusiana na migomo na kufungia nje 

vimezuiwa:  
 (a) ushawishi – 
 (i) katika kuunga mkono mgomo; au   
 (ii) katika kupinga kufungia nje kuliko halali kisheria; 
 (b) kutumia wafanyakazi mbadala wakati wa mgomo au 

kufunga nje kuliko halali kisheria; 
 (c) kuwafungia waajiri kwenye majengo; 
 (d) kuwazuia waajiri kuingia kwenye majengo. 
  (4) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “wafanyakazi mbadala” 

maana yake ni kumuajiri mtu yeyote ili kuendeleza uzalishaji wakati wa 

mgomo au kufunga nje. Haijumuishi kumchukua mfanyakazi yeyote 

kufanya kazi ya mfanyakazi aliye kwenye mgomo au aliyefungiwa nje 

ikiwa kuchukuliwa huko kumefanyika kwa ridhaa ya mfanyakazi huyo. 
  
Huduma 

muhimu 
 77.-(1) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “huduma” inajumuisha 

sehemu yoyote ya huduma. 
  (2)  Huduma zifuatazo ni huduma muhimu: 
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 (a) maji na usafi; 
 (b) umeme; 
 (c) Huduma za afya na huduma zinazohusiana na maabara; 
 (d) Huduma za zimamoto; 
 (e) udhibiti wa anga na mawasiliano ya anga; 
 (f) huduma yoyote ya usafiri inayotakiwa kwa ajili ya utoaji wa 

huduma hizo. 
  (3)  Zaidi ya huduma zilizoainishwa katika kifungu kidogo cha (2) 

kamati ya huduma muhimu inaweza kuainisha huduma kuwa ya muhimu, 

ikiwa kuingiliwa kwa huduma hiyo kutahatarisha usalama wa afya kwa 

idadi ya watu au sehemu yake.  
  (4)  Kabla ya Kamati ya Huduma Muhimu kuainisha huduma 

muhimu chini ya kifungu kidogo cha (3), italazimika - 
 (a) kutoa taarifa katika njia iliyowekwa ya upelelezi 

ikiwakaribisha wadau kutoa maoni yao;  
 (b) kuendesha upelelezi katika njia iliyowekwa; 
 (c) kuweka wazi maoni yoyote yaliyoandikwa kwa uchunguzi; 
 (d) kuendesha mihadhara ya jamii ambayo wadau waweza kutoa 

maoni ya mdomo; na   
 (e) kufanyia kazi maoni hayo. 
  (5)  Kama Kamati ya Huduma Muhimu itaainisha huduma kuwa 

huduma maalumu italazimika kutangaza taarifa hiyo katika Gazeti la 

Serikali.  
  (6)  Kamati ya Huduma Muhimu inaweza kurekebisha au kufuta 

uainishwaji uliofanyika chini ya kifungu hiki kwa kufuata utaratibu 

uliotolewa katika kifungu kidogo cha (4) na (5) kama ulivyo.  
  (7)  Upande wowote katika mgogoro kuhusu huduma kama ni 

muhimu au la, au mwajiri au mfanyakazi anajishughulisha na huduma 

muhimu,utapeleka mgogoro katika kamati ya huduma muhimu kwa 

uamuzi  
  (8)  Upande utakaopeleka mgogoro kwenye Kamati ya Huduma 

Muhimu utatakiwa kuithibitishia Kamati kuwa nakala ya mgogoro 

imepelekwa kwa pande zote nyingine kwenye mgogoro.  
  (9)  Kamati ya Huduma Muhimu itatakiwa kuamua mgogoro 

haraka iwezekanavyo.  
  
Mgogoro wa 

maslahi katika 

huduma 

muhimu 

 78.-(1) Isipokuwa kama mkataba wa hiari unatoa vinginevyo – 

(a) upande wowote kwenye mgogoro wa maslahi katika 

huduma muhimu unaweza kupeleka mgogoro katika Tume 

kwa upatanishi;  
 (b) ikiwa upatanishi ukishindikana upande wowote katika 

mgogoro unaweza kupeleka mgogoro kwa usuluhishi 

kwenye Tume.  
  (2)  Masharti ya kifungu kidogo cha (1) yatatumika ikiwa - 
 (a) pande zinabanwa na mkataba wa hiari kutoa huduma za 

chini wakati wa mgomo au kufunga nje;  



 48

 (b) Kamati ya Huduma Muhimu imethibitisha huo mkataba kwa 

mjibu wa kifungu cha 79(2).  
  
Huduma za 

msingi wakati 

wa migomo au 

kufungia nje 

 79.-(1) Pande zilizo kwenye mkataba wa hiari zinaweza 

kukubaliana juu ya utoaji wa huduma za msingi wakati wa mgomo au 

kufungia nje.  

 (2)  Upande wowote kwenye mkataba wa hiari unaotoa huduma za 

chini wakati wa mgomo au kufungia nje unaweza kuomba katika njia 

iliyowekwa kwenye Kamati ya Huduma Muhimu kuthibitisha mkataba 

huo.  
  (3)  Mwajiri anaweza kuiomba katika njia iliyowekwa Kamati ya 

Huduma Muhimu kuainisha huduma za msingi ikiwa - 
 (a) Huduma ya msingi ni muhimu ili kuzuia uharibifu wa mali, 

mashine au kiwanda wakati wa mgomo au kufungia nje 

ambako ni halali kisheria; na  
 (b) Hakuna mkataba wa hiari unaotoa huduma za msingi wakati 

wa mgomo au kufungia nje.  
  
Utaratibu wa 

kushiriki katika 

mgomo 

unaofuata 

 

 80.-(1)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu hiki wafanyakazi 

wanaweza kushiriki kwenye mgomo halali ikiwa – 

(a) mgogoro ni mgogoro wa maslahi; 

 

(b) mgogoro umepelekwa kwa utaratibu uliowekwa kwenye 

Tume kwa usuluhishi;  
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 (c) mgogoro umebaki bila kutatuliwa hadi mwisho wa kipindi 

cha usuluhishi  uliowekwa chini ya kifungu cha 86(4) 

kikisomwa pamoja na vifungu vidogo vya (1) na (2) vya 

kifungu cha 87;  
 (d) mgomo umeitishwa na chama cha wafanyakazi, kura 

zimepigwa chini ya katiba ya chama na wengi ya wale 

waliopiga kura wameunga mkono mgomo; na  
 (e) baada ya muda wa maombi uliotajwa katika aya ya (c), wao 

au chama chao wametoa taarifa ya saa arobaini na nane kwa 

mwajiri wao kuhusiana na nia yao ya kugoma.  
  (2)  Ikiwa mgogoro unahusiana na upande mmoja kubadilisha 

masharti ya ajira, wafanyakazi na chama cha wafanyakazi, wanaweza 

kumtaka mwajiri kupeleka mgogoro chini ya kifungu kidogo cha (1) - 
 (a) kutotekeleza mabadiliko ya masharti yaliyopendekezwa;  
 (b) kama mwajiri ametekeleza hayo mabadiliko, kurudisha 

masharti yaliyokuwa yanatumika kabla ya mabadiliko.  
  (3)  Kama mwajiri atashindwa kufuata mahitaji yaliyotajwa katika 

kifungu kidogo cha (2) ndani ya saa arobaini na nane baada ya 

kupelekewa kwa mwajiri, wafanyakazi na chama cha wafanyakazi 

wanaweza kugoma bila kufuata aya (c) mpaka (e) za kifungu kidogo cha 

(1).  
  (4)  Hakuna kitu katika kifungu hiki kitazuia chama cha 

wafanyakazi na mwajiri au chama cha waajiri kukubaliana kuhusiana na 

taratibu za mgomo wao katika mkataba wa hiari, ambapo masharti ya 

mkataba huo yatatumika na masharti ya vifungu vidogo vya (1) mpaka (3) 

hayatatumika.   
  
Utaratibu wa 

kushiki katika 

mgomo wa 

unaofuata  

 81.-(1)  “mgomo unaofuata” maana yake ni mgomo ambao – 

(a) katika kuunga mkono mgomo ulio halali kisheria (“mgomo 

wa awali”) na wafanyakazi wengine dhidi ya mwajiri wao 

(“mwajiri wa awali”); au 

(b) katika kupinga kufungia nje (“kufungia nje kwa awali”) 

kulikowekwa na mwajiri mwingine (“mwajiri wa awali”) 

dhidi ya wafanyakazi wake.  
  (2)  Chama cha wafanyakazi kinaweza kuitisha mgomo unaofuata 

ikiwa- 
 (a) notisi ya siku kumi na nne ya kuanza kwa mgomo unaofuata 

imetolewa kwa mwajiri anayefuata;  
 (b) kuna uhusiano kati ya mwajiri wa awali na anayefuata 

unaoweza kuruhusu kutumika kama msukumo;  
 (c) mgomo wa unaofuata una uwiano ukichukulia maanani - 
 (i) madhara ya mgomo kwa mwajiri anayefuata; 
 (ii) madhara ambayo mgomo unaweza kuleta katika kutatua 

mgogoro uliopelekea mgomo wa kwanza au kufungiwa 

nje kunakofuata.   
  (3)  Wafanyakazi walioajiriwa katika huduma zifuatazo 
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hawaruhusiwi kushiriki katika mgomo unaofuata 
 (a) huduma muhimu zilizotajwa katika kifungu cha 77 ambazo 

hakuna mkataba wa hiari uliothibitishwa kama 

ilivyofafanuliwa katika kifungu cha 79(2); au  
 (b) huduma za msingi zilizokubaliwa au kuamuliwa kama 

ilivyotolewa katika kifungu cha 79.  
  (4)  Hakuna kitu katika kifungu hiki kitazuia chama cha 

wafanyakazi na mwajiri au chama cha waajiri katika kukubaliana kwa 

matakwa yao na utaratibu katika mkataba wa hiari, ambapo masharti ya 

mkataba huo yatatumika na masharti ya vifungu vidogo vya (1) na (2) 

hayatatumika.  
  
Utaratibu wa 

kushiriki katika 

kufungia nje 

kwa halali 

 82.-(1)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo (2), mwajiri anaweza 

kutumia kufunga nje kuliko halali kisheria ikiwa - 

(a) mgogoro ni mgogoro wa maslahi; 

(b) mgogoro umepelekwa katika mfumo uliowekwa kwenye 

Tume kwa usuluhishi;   
 (c) mgogoro umebaki bila kuamuliwa mwishoni mwa muda wa 

usuluhishi uliowekwa katika kifungu cha 86 kikisomwa 

pamoja na kifungu cha 87;  
 (d) baada ya muda unaoruhusiwa uliowekwa katika aya ya (c) 

mwajiri au chama cha waajiri ametoa taarifa ya saa arobaini 

na nane kwa wafanyakazi au chama cha wafanyakazi 

kuhusiana na nia ya kufungia nje.  
  (2)  Hakuna kitu katika kifungu hiki kitazuia chama cha 

wafanyakazi au chama cha waajiri kukubaliana kuhusiana na utaratibu 

wao katika mkataba wa hiari, ambapo masharti ya mkataba huo 

yatatumika na masharti ya kifungu kidogo vya (1) hayatatumika.   
  
  
Asili ya ulinzi 

kwa mgomo wa 

halali na 

kufungia nje 

kwa halali 

 83.-(1)  Bila ya kujali masharti ya sheria, ikijumuisha sheria za 

kawaida zisizoandikwa, mgomo halali kisheria au kufungia nje 

hakutakuwa– 

(a) kuvunja mkataba; 

(b) daawa; 
 (c) kosa la jinai. 
  (2)  Mwajiri haruhusiwi kusitisha ajira ya mfanyakazi kwa - 
 (a) kushiriki kwenye mgomo halali kisheria; au  
 (b) kutokubaliana na matakwa ya mwajiri wakati wa kufunga 

nje.  
  (3)  Mwenendo wa madai au jinai hautafunguliwa dhidi ya mtu 

yeyote atakayeshiriki katika mgomo halali kisheria au kufungia nje halali 

kisheria.  
  (4)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), mwajiri 

halazimiki kumlipa mfanyakazi kwa huduma ambazo mfanyakazi hatoi 

wakati wa mgomo ulio halali kisheria au kufungia nje kuliko halali 
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kisheria, ingawa - 
 (a) mwajiri ataendelea kutoa michango yake na ya mfanyakazi 

katika mfuko wowote ambao mfanyakazi anatakiwa 

kujiunga na sheria au katika mkataba wa ajira wakati wa 

mgomo au kufungia nje;  
 (b) kama mwajiri anatoa malazi, utoaji wa chakula au vitu 

vingine muhimu vya maisha, mwajiri atalazimika kutoa 

hayo malazi, chakula au vitu vingine muhimu wakati wa 

mgomo au kufungia nje;  
 (c) baada ya kuisha kwa mgomo au kufungia nje, mwajiri 

anaweza- 
 (i) kukata michango ya mfanyakazi iliyotajwa katika aya 

ya (a) kutoka kwenye malipo ya mfanyakazi;  
 (ii) kukata jumla ya fedha iliyokubaliwa ya gharama za 

malazi, chakula au vitu vingine muhimu kutoka 

kwenye malipo ya mfanyakazi kwa ridhaa ya 

mfanyakazi.  
  (5)  Kama mfanyakazi atakataa kutoa ridhaa katika makato 

yaliyotajwa katika kifungu kidogo cha (4)(c)(ii), mwajiri anaweza 

kupeleka mgogoro kwenye usuluhishi.  
  (6)  Kama mgogoro uliotajwa katika kifungu kidogo cha (5) 

hautatatuliwa, mwajiri anaweza kuupeleka katika Mahakama ya Kazi kwa 

uamuzi.  
  (7)  Hakuna kitu katika kifungu kidogo cha (4) kitazuia chama cha 

wafanyakazi au mwajiri au chama cha waajiri katika kuingia mkataba wa 

hiari ambao utaratibu mambo yanayoshughulikiwa katika kifungu hicho 

kidogo kwa hali tofauti.  
  
Mgomo na 

kufungia nje 

kusikofuata 

Sehemu hii 

 84.-(1)  Kama mgomo au kufungia nje hakujafuata Sehemu hii, au 

chama cha wafanyakazi au mwajiri au chama cha waajiri kimehusika 

katika kitendo kilichozuiwa, Makahama ya Kazi itakuwa na mamlaka ya 

kipekee katika– 

(a) kutoa zuio kuzuia mtu yeyote katika – 

(i) kushiriki katika mgomo au kufungia nje kusiko halali 

kisheria; 
 (ii) kushiriki katika kitendo kilichozuiwa; 
 (b) kuamuru kulipwa kwa fidia ya haki kwa hasara yoyote 

iliyosababishwa na mgomo, kufungia nje au kitendo kwa 

kuzingatia - 
 (i) ukubwa wa kosa; 
 (ii) chanzo cha mgomo au kufungia nje au kitendo; 
 (iii) historia ya awali ya kutofuata; 
 (iv) uwezo wa kulipa; 
 (v) ukubwa wa madhara; 
 (vi) maslahi ya mkataba wa hiari; 
 (vii) muda wa mgomo, kufunga nje au kitendo. 
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  (2)  Mahakama ya kazi inaweza isitoe zuio isipokuwa notisi ya saa 

arobaini na nane ya maombi iwe imepelekwa kwa mjibu maombi. 
  (3)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (2) mahakama 

inaweza kutoa muda mfupi zaidi kwa sababu nzuri na kama mjibu 

maombi atapewa muda wa kutosha kusikilizwa.  
  (4)  Mbali na mazingira ya kipekee, Mahakama haitaweza 

kuamuru fidia itakayosababisha chama cha wafanyakazi, mwajiri au 

chama cha waajiri kufilisika.  
  
Kitendo cha 

kupinga 
 85.-(1)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (2), 

mfanyakazi anaweza kushiriki katika kupinga ikiwa - 
 (a) kitendo cha kupinga kimeitishwa na chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa au shirikisho la vyama vya wafanyakazi 

lililosajiliwa; 
 (b) chama au shirikisho limepeleka taarifa kwenye halmashauri 

likieleza-  
 (i) sababu za kitendo cha kupinga; na  
 (ii) muda na mfumo wa kitendo cha kupinga  
 (c) siku thelathini zimepita kutoka tarehe ambayo taarifa 

ilipelekwa; na  
 (d) chama au shirikisho limetoa angalau taarifa ya siku kumi na 

nne  kuhusiana na kuanza kwa kitendo cha kupinga. 
  (2)  Wafanyakazi walioajiriwa katika huduma zifuatazo 

hawaruhusiwi kushiriki katika kitendo cha kupinga: 
 (a) huduma muhimu zilizotajwa katika kifungu cha 77 ambapo 

hakuna mkataba wa hiari uliothibitishwa kama ilivyoelezwa 

katika kifungu cha 79(2); au   
 (b) huduma za msingi zilizokubaliwa au kuamuliwa kama 

ilivyoelezwa katika kifungu cha 79.  
  (3)  Baraza linaweza kuitisha mkutano ndani ya siku thelathini za 

taarifa ili- 
 (a) kutatua jambo linalopelekea kitendo cha kupinga; na  
 (b) kama haiwezekani kutatua jambo hilo, kutafuta makubaliano 

na chama cha Wafanyakazi au shirikisho la vyama vya 

wafanyakazi lililoitisha kitendo cha kupinga kuhusiana na 

muda na mfumo wa kitendo cha kupinga ili kupunguza 

madhara ambayo yanaweza kusababishwa na kitendo cha 

kupinga.  
  (4)  Ili kufanikisha malengo yaliyowekwa katika kifungu kidogo 

cha (3) Baraza linaweza - 
 (a) kuanzisha kamati ya pande tatu kufanya kazi zake chini ya 

kifungu kidogo cha (3);  
 (b) kuteua msuluhishi baada ya kushauriana na Tume 

kusuluhisha;  
 (c) kuiomba Mahakama ya Kazi kutoa amri ya kutangaza 

iliyoelezwa katika kifungu kidogo cha (5).  
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  (5)  Mtu yeyote ambaye anaweza au ambaye ameathirika na 

kitendo cha kupinga anaweza kupeleka maombi kwenye Mahakama ya 

Kazi kwa ajili ya- 
 (a) amri inayomzuia mtu yeyote kushiriki katika kitendo cha 

kupinga au kitendo chochote kinachopelekea au 

kinachoendeleza kitendo ambacho hakiendani na masharti 

ya kifungu kidogo cha (1) na (2);  
 (b) amri ya kutangaza juu ya uwiano wa kitendo 

kinachokusudiwa kwa kuangalia - 
 (i) asili na muda wa kitendo cha kupinga;  
 (ii) umuhimu wa sababu za kitendo cha kupinga; na  
 (iii) hatua zilizochukuliwa na chama au shirikisho 

kupunguza madhara yaliyosababishwa na kitendo cha 

kupinga.  
  (6)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (7), mtu yeyote 

atakayeshiriki katika kitendo cha kupinga ambacho kinafuata hiki kifungu 

atafaidi ulinzi inaotolewa katika migomo halali kwa mujibu wa kifungu 

cha 83.  
  (7)  Ulinzi unaotolewa katika kifungu kidogo cha (6) kwa watu 

wanaoshiriki katika kitendo halali cha kupinga hautatumika kwa watu 

ambao hawatafuata amri ya kutangaza iliyotolewa chini ya aya ya (b) ya 

kifungu kidogo cha (5).  

  

SEHEMU YA VIII 

UTATUZI WA MIGOGORO 
  

Sehemu Ndogo A: Upatanishi 
  
Kupeleka 

mgogoro kwa 

upatanishi 

chini ya Sheria 

hii  

 86.-(1) Mgogoro utakaopelekwa kwenye Tume unatakiwa kuwa 

katika mfumo uliowekwa. 

 (2)  Mtu atakayepeleka mgogoro uliotajwa katika kifungu kidogo 

cha (1), anatakiwa kuiridhisha Tume kwamba nakala ya marejeo 

imepelekwa kwa pande nyingine kwenye mgogoro.  
  (3)  Mbaada ya kupokea marejeo yaliyofanyika chini ya kifungu 

kidogo cha (1) Tume italazimika - 
 (a) kuteua mpatanishi kupatanisha mgogoro; 
 (b) kuwamua muda tarehe na mahali pa kusikiliza upatanishi;  
 (c) kuzishauri pande za kwenye mgogoro kuhusiana na maelezo 

yaliooonyeshwa katika aya za (a) na (b).  
  (4)  Kwa kuzingatia kifungu cha 87, mpatanishi atalazimika 

kutatua mgogoro ndani ya siku thelethini za marejeo au katika kipindi 

kirefu zaidi ambacho pande zimekubalianana kwa maandishi. 
  (5)  Mpatanishi ataamua jinsi ambavyo upatanishi utafanyika na 

kama muhimu anaweza kuhitaji vikao zaidi ndani ya muda uliotajwa 

katika kifungu kidogo cha (4).  
  (6) Katika usuluhishi wowote upande wa kwenye mgogoro 
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unaweza kuwakilishwa na - 
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 (a) mjumbe au afisa wa chama cha wafanyakazi au chama cha 

waajiri, au  
 (b) wakili; 
 (c )    mwakilishi binafsi ambaye upande utamchagua. 
  (7)  Kama mpatanishi atashindwa kutatua mgogoro ndani ya muda 

uliowekwa katika kifungu kidogo cha (4), upande katika mgogoro 

unaweza -  
 (a) kama mgogoro ni mgogoro wa maslahi kutoa notisi ya lengo 

la kuanza mgomo au kufungia nje kwa mujibu wa vifungu 

vya 80 au 82;  

(b) Ikiwa mgogoro ni malalamiko - 
 (i) kupeleka malalamiko kwenye usuluhishi; au 
 (ii) kupeleka malalamiko Mahakama ya Kazi 
  (8)  Bila kujali kushindwa kutatua mgogoro ndani ya muda 

uliowekwa katika kifungu kidogo cha (4), mpatanishi ataendelea 

kushughulikia mgogoro hadi pale utakapotatuliwa na anaweza kuitisha 

vikao kati ya pande zilizoko kwenye mgogoro kwa lengo la kutatua 

mgogoro wakati wowote kabla au wakati wa mgomo, kufungia nje, 

usuluhishi au uamuzi mahakamani.  
  
Matokeo ya 

kutokuhudhuria 

usikilizwaji wa 

upatanishi 

 87.-(1)  Kama mfanyakazi au chama cha wafanyakazi atapeleka 

mgogoro wa maslahi kwenye Tume chini ya kifungu cha 86, mpatanishi 

anaweza -  

(a) kuongeza muda uliowekwa katika kifungu cha 86(4) kwa 

siku  thelathini zaidi kama mfanyakazi au chama 

kitashindwa kuhudhuria usilikizaji uliopangwa na Tume;  
 (b) kufupisha muda uliowekwa katika kifungu cha 86(4) kama 

mwajiri au chama cha waajiri kwenye mgogoro kitashindwa 

kuhudhuria usikilizaji.  
  (2)  Kama mwajiri au chama cha waajiri kitapeleka mgogoro wa 

maslahi kwenye Tume chini ya kifungu cha 86 mpatanishi anaweza - 
 (a) kuongeza muda uliowekwa katika kifungu cha 86(4) kwa 

siku thelathini zaidi kama mwajiri au chama cha waajiri 

kitashindwa kuhudhuria usilikizaji uliopangwa na Tume; 
 (b) kufupisha muda uliowekwa katika kifungu cha 86(4) kama 

mfanyakazi au chama cha wafanyakazi kwenye mgogoro 

kitashindwa kuhudhuria usikilizaji 
  (3)  Kuhusiana na malalamiko yaliyoletwa chini ya Sheria hii, 

mpatanishi anaweza - 
 (a) kutupilia mbali malalamiko kama upande ulioyaleta 

utashindwa kuhudhuria upatanishi siku ya usikilizaji;  
 (b) kuamua malalamiko kama upande mwingine kwenye 

malalamiko utashindwa kuhudhuria usikilizaji wa 

upatanishi.  
  (4) Uamuzi uliofanyika chini ya kifungu hiki unaweza 

kutekelezwa katika Mahakama ya Kazi kama vile ni uamuzi wa 
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mahakama yenye mamlaka kamili. 
  (5)  Tume inaweza kubadilisha uamuzi uliofanyika chini ya 

kifungu hiki kama -  
 (a) maombi yamefanyika katika utaratibu uliowekwa; na  
 (b) Tume imeridhishwa kwamba kuna sababu nzuri za 

kushindwa kuhudhuria usikilizaji.  
  
  
  

Sehemu Ndogo B:  Usuluhishi 
  
Kutatua 

mgogoro wa 

usuluhishi wa 

lazima  

 88.-(1) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, mgogoro maana yake ni 

– 

(a) mgogoro wa maslahi kama pande za kwenye mgogoro 

zinajishughulisha na huduma muhimu:  

(b) ni malalamiko kuhusu - 

(i) haki au uhalali wa kisheria wa kusitishwa kwa ajira ya 

mfanyakazi;  
 (ii) kukiukwa kwingine kwa Sheria hii au sheria nyingine 

ya kazi au kuvunjwa kwa mkataba ambapo kiasi 

kinachodaiwa ni chini ya kiwango cha mamlaka ya 

Mahakama Kuu;  
 (iii) mgogoro wowote uliopelekwa kwa ajili ya usuluhishi 

kwenye Mahakama ya Kazi chini ya kifungu cha 

94(3)(a)(ii).  
  (2) Kama pande zitashindwa kutatua mgogoro uliopelekwa 

kwenye upatanishi chini ya kifungu cha 86 Tume italazimika - 
 (a) kuteua msuluhishi kuamua mgogoro; 
 (b) kuamua muda, tarehe na mahali pa kusikiliza usuluhishi; na  
 (c) kuzishauri pande zilizo kwenye mgogoro juu ya maelekezo 

yaliyowekwa katika aya ya (a) au (b).  
  (3)  Hakuna kitu katika kifungu kidogo cha (2) kitaizuia Tume 

katika- 
 (a) kuteua msuluhishi kabla mgogoro haujasuluhishwa  
 (b) kuamua muda, tarehe na mahali pa kusikiliza usuluhishi, 

tarehe ambayo inaweza kulingana na tarehe ya kusikiliza 

usuluhishi;  
 (c) kuzishauri pande zilizo kwenye mgogoro juu ya maelekezo 

yaliyowekwa katika aya za (a) na (b).  
  (4)  Msuluhishi - 
 (a) anaweza kuendesha usuluhishi katika jinsi ambayo 

msuluhishi ataona kuwa inafaa kwa ajili ya kuamua 

mgogoro kwa haki na kwa haraka;  
 (b) atatakiwa kushughulikia undani wa mgogoro bila kujali sana 

taratibu za kisheria;   
  (5)  Kwa kuzingatia utashi wa msuluhishi juu ya mfumo mzuri wa 
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mwenendo, upande kwenye mgogoro unaweza kutoa ushahidi, kuita 

mashahidi, kuuliza mashahidi na kutoa hoja.  
  (6) Kama pande zilizo kwenye mgogoro zitakubali, msuluhishi 

anaweza kuahirisha mwenendo na kutatua mgogoro kwa njia ya 

upatanishi.   
  (7) Katika kila usikilizaji wa usuluhishi upande ulio kwenye 

mgogoro unaweza kuwakilishwa na - 
 (a) mjumbe au afisa wa chama cha wafanyakazi au chama cha 

waajiri, au  

(b) wakili; au 
 (c) mwakilishi binafsi ambaye upande utamchagua. 
  (8)  Msuluhishi anaweza kutoa tuzo inayofaa lakini hawezi 

kuamuru gharama isipokuwa kama upande au mtu anayewakisha upande 

alitenda kwa nia mbaya au kwa uchokozi.  
  (9)  Ndani ya siku thelathini za kuhitimishwa kwa mwenendo wa 

usuluhishi, msuluhishi analazimika kutoa tuzo na sababu iliyosainiwa na 

msuluhishi.  
  
Motokeo ya 

tuzo ya 

usuluhishi 

 89.-(1) Tuzo ya msuluhishi iliyotolewa chini ya Sheria hii 

itawabana pande zote kwenye mgogoro.  

  (2)  Tuzo ya usuluhishi iliyotolewa chini ya Sheria hii inaweza 

kupelekwa na kutekelezwa katika Mahakama ya Kazi kama vile ni amri 

ya mahakama ya sheria.  
  
Masahihisho ya 

tuzo ya 

usuluhishi 

 90.  Msuluhishi ambaye ametoa tuzo chini ya kifungu cha 88(8) 

anaweza, kwa maombi au kwa utashi wake, kusahihisha kwenye tuzo kosa 

lolote la kuiandishi linalotokana na kuacha au kurukwa kwa bahati mbaya.  
  
Mapitio ya tuzo 

ya usuluhishi 
 91.-(1) Upande wowote kwenye tuzo ya usuluhishi iliyotolewa 

chini ya kifungu cha 88(8) ambaye anadai kuwa kuna kosa lolote kwenye 

mwenendo wa usuluhishi chini ya muono wa Tume anaweza kuiomba 

Mahakama ya Kazi kutoa uamuzi wa kutipilia mbali tuzo ya usuluhishi - 
 (a) ndani ya wiki sita kuanzia tarehe mwombaji alipopelekewa 

tuzo isipokuwa kama kosa linalodaiwa linahusisha 

mwenendo mbaya;  
 (b) kama kosa linalodaiwa linahusisha mwenendo mbaya, ndani 

ya wiki sita kuanzia pale mwombaji alipogundua kosa.  
  (2)  Mahakama ya Kazi inaweza kutupilia mbali tuzo ya usuluhishi 

iliyofanywa chini ya Sheria hii kwa sababu - 
  (a) kulikuwa na mwenendo mbaya kwa upande wa msuluhishi; 
 (b) tuzo ilitolewa bila kufuata utaratibu.  
  (3)  Mahakama ya Kazi inaweza kuzuia utekelezaji wa tuzo ili kusubiri 

uamuzi.  
  (4)  Kama tuzo imetupiliwa mbali Mahakama ya Kazi inaweza - 
 (a) kuamua mgogoro katika namna ambayo inaona inafaa;  
 (b) kutoa amri yoyote ambayo inaona inafaa juu ya utaratibu 

utakaofuatwa ili kuamua mgogoro.  
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Matumizi ya 

Sheria ya 

Usuluhishi 

Sura ya 15 

 92. Sheria ya Usuluhishi, haitatumika katika usuluhishi 

utakaoendeshwa na Tume.  
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Usuluhishi wa 

hiari 
 93.-(1) Hakuna kitu katika Sheria hii kitazuia makubaliano ya 

kupeleka mgogoro kwenye usuluhishi. 
Sura ya 15  (2)  Masharti ya Sheria ya Usuluhishi yatatumika kwenye  

upelekaji wa mgogoro uliokubaliwa kwenye usuluhishi isipokuwa 

kwamba t - 
 (a) bila kujali masharti ya kifungu cha 3 cha Sheria hiyo, 

mgogoro wowote unaweza kupelekwa kwenye usuluhishi ; 
 (b) kutajwa kokote kwa Mahakama Kuu katika Sheria hiyo 

kutatafsiriwa kumaanisha Mahakama ya Kazi.  
  

Sehemu Ndogo C: Uamuzi wa Mahakama 

 
Mamlaka ya 

Mahakama ya 

Kazi  

Sheria Na. 8 ya 

2006  

 94.-(1)  Kwa kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 1977, Mahakama ya Kazi itakuwa na mamlaka ya kipekee juu 

ya matumizi, tafsiri na utekelezaji wa masharti ya Sheria hii juu ya ajira 

yoyote au mambo ya ajira yanaoangukia kwenye sheria za kawaida, 

daawa, daawa ya uwakilishi au kuvunjwa kwa mkataba ndani ya mamlaka 

ya kifedha ya Mahakama Kuu na kuamua - 

(a) rufaa kutoka kwenye uamuzi wa msajili uliotolewa chini ya 

Sehemu ya IV;  
 (b) mapitio na marejeo ya - 
 (i) tuzo ya msuluhishi iliyotolewa chini ya Sehemu hii;  
 (ii) uamuzi wa Kamati ya Huduma Maalumu iliyotolewa 

chini ya Sehemu ya VII;  
 (c) mapitio ya uamuzi, kanuni, vigezo na taratibu zilizotolewa 

na Waziri chini ya Sheria hii;  
 (d) malalamiko nje ya yale ambayo yanatakiwa kuamuliwa 

chini ya masharti ya Sheria hii;  
 (e) mgogoro wowote ambao umewekwa kwa uamuzi wa 

Mahakama ya Kazi chini ya Sheria hii; na  
 (f) maombi yanayojumuisha - 
 (i) amri ya tangazo kuhusiana na masharti yoyote ya 

Sheria hii; au  
 (ii) zuio. 
  (2)  Mahakama ya Kazi inaweza kukataa kusikiliza malalamiko 

iwapo  - 
 (a) malalamiko hayajaelekezwa kwenye upatanishi na Tume 

chini ya kifungu cha 86; au  
 (b) masharti ya kifungu hicho hayajafuatwa; na  
 (c) maombi siyo ya haraka. 
  (3)  Kama upande utapeleka mgogoro kwenye Mahakama ya Kazi, 

Mahakama inaweza - 
 (a) kama mgogoro ni ule unaotakiwa kupelekwa kwenye 

Mahakama ya Kazi kwa mujibu wa Sheria hii - 
 (i) kuamua mgogoro; au 
 (ii) kupeleka mgogoro kwenye Tume ili uamuliwe kwa 
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usuluhishi.  



 61

 (b) Kama ni mgogoro ambao unatakiwa kupelekwa kwa 

usuluhishi - 
 (i) kupeleka malalamiko kwenye Tume ili yashughulikiwe 

chini ya kifungu cha 88;  
 (ii) kuamua malalamiko ikizingatiwa kuwa inaweza kutoa 

amri inayofaa juu ya gharama.  
  

(d)  Sehemu Ndogo D:  Utaratibu wa Migogoro kwenye Mkataba wa Hiari  
  
Utaratibu wa 

utatuzi wa 

mgogoro katika 

mikataba ya 

pamoja  

Sheria Na. 8 ya 

2006  

 95.-(1) Hakuna kitu katika Sehemu hii kitazuia chama cha 

wafanyakazi kwa upande mmoja na mwajiri au chama cha waajiri kwa 

upande mwingine katika kuhitimisha mkataba wa hiari kutoa utatuzi wa 

migogoro iliyo nje ya masharti ya Sehemu hii.  

 (2)  Mkataba wa hiari unaweza kwenda nje ya masharti ya Sehemu 

hii ikiwa mgogoro unapatanishwa au kusuluhishwa katika hali ya 

kujitegemea bila upendeleo kwa haraka na utaalamu.  
  (3) Mtu anayefungwa na mkataba wa hiari uliotolewa katika 

kifungu hiki anaweza asipeleke mgogoro kwenye Tume chini ya masharti 

ya Sehemu hii. 
  Izingatiwe kwamba mgogoro wowote ambao hautatatuliwa 

utatakiwa kupelekwa na upande wowote wa kwenye mgogoro au 

msuluhishi kwenye Mahakama ya Kazi kwa kutatuliwa, uamuzi au 

utekelezaji.  
  (4)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (3), uamuzi 

wowote uliotolewa au tuzo iliyopitishwa na mpatanishi au msuluhishi, 

utazifunga pande zote na utatekelezwa kama amri ya Mahakama ya Kazi.  
  (5)   Kwa maombi, Mahakama ya Kazi inaweza kutupilia mbali 

sharti la mkataba wa hiari ambalo haliendani na kifungu kidogo cha (2).  
  

SEHEMU YA IX 

MASHARTI YA JUMLA  
  
Kumbukumbu 

kuwekwa na 

waajiri na 

wafanyakazi 

 96.-(1)   Kila mwajiri na mwajiriwa watalazimika kutunza 

kumbukumbu za taarifa zifuatazo: 

(a) Taarifa za maandishi zilizotajwa katika kifungu cha 15 na 

mabadiliko yoyote ya hizo taarifa; 
 (b) Mshahara wowote uliolipwa kwa mwajiriwa. 
  (2)  Kila mwajiri atalazimika kutunza kumbukumbu za mwajiriwa 

zilizotajwa katika kifungu kidogo cha (1) kwa muda wa miaka mitano 

baada ya kuachishwa kwa huyo mwajiriwa. 
  (3)  Kila mwajiri atalazimika kutunza kumbukumbu za taarifa 

zilizotajwa za mgomo, kufungia nje au kupinga kunakohusisha 

wafanyakazi wake.  
  (4)  Kamishina wa Kazi katika njia iliyowekwa anaweza kuhitaji 

taarifa zilizorejewa katika kifungu hiki kutoka kwa mwajiri.  
  (5)  Mwajiri atalazimika kuwasilisha kwa Kamishna wa Kazi 
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taarifa yoyote inayotakiwa katika kifungu kidogo cha (4).  
  (6)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 101, Kamishna wa 

Kazi anaweza- 
 (a) Kukusanya, kuchambua na kuweka kwenye majedwali 

takwimu zilizokusanywa kutoka kwenye taarifa chini ya 

kifungu hiki; 
 (b) na kwa maelekezo ya waziri kutangaza hizo takwimu. 
  
Kupelekwa 

kwa nyaraka 
 97.-(1)  Waraka unaotakiwa kupelekwa kwenye taasisi ya umoja 

au shirikisho liliosajiliwa katika mwenendo wa madai au jinai utaonekana 

kuwa uliwasilishwa endapo- 
 (a) utapelekwa kwenye ofisi iliyosajiliwa ya umoja au 

shirikisho; 
 (b) utapelekwa kwa barua iliyosajiliwa kupitia anuani yake ya 

posta; au  
 (c) utapelekwa kwa mkono kwa afisa wa umoja au shirikisha.  
  (2)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki “waraka” unajumuisha kila 

notisi, mawasilisho, maombi au waraka wowote unaotakiwa kupelekwa 

chini ya Sheria hii.  
  
Kanuni  98.-(1) Waziri anaweza kwa kushauriana na Baraza, kutengeneza 

kanuni na kuweka fomu kwa ajili ya kutekeleza au kufanikisha kanuni na 

masharti ya Sheria hii. 
  (2)  Bila kuathiri kwa ujumla nguvu iliyotolewa na kifungu kidogo 

cha (1), Waziri anaweza kutengeneza kanuni za au kuhusiana na yote au 

baadhi ya mambo yafuatayo: 
 (a) mambo yote yaliyotajwa au yanayotakiwa katika sheria hii 

kufafanuliwa; 
 (b) kuzuia au kusimamia ajira kwa watoto walio chini ya miaka 

kumi na nane; 
 (c) usajili wa mipango kwa ajili ya kutokomeza ubaguzi katika 

sehemu za kazi; 
 (d) mfumo na namna ambavyo taarifa za maandishi za ajira 

zitatakiwa kutolewa na mwajiriwa; 
 (e) kuratibu ulipaji wa ujira ikiwa ni pamoja na fedha yoyote 

ambayo haikulipwa kwa mfanyakazi aliyefariki kwa warithi 

au mirathi ya huyo mwajiriwa; 
 (f) mfumo na yanayotakiwa kuwemo kwenye taarifa na nyaraka 

zinazotakiwa kutolewa na mwajiri kwenda kwa mwajiriwa; 
 (g) kuratibu utaratibu wa kusajili umoja na shirikisho; 
 (h) kuruhusu kuingia kwa maafisa wa chama cha wafanyakazi 

katika majengo ya mwajiri kwa lengo la kupata wanachama, 

mkutano na kuwawakilisha wanachama; 
 (i) makato ya ada ya chama cha wafanyakazi pamoja na ruhusa 

na malipo ya fedha kwenye chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa; 
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 (j) utaratibu wa kutambua vyama vya wafanyakazi vilivyosajiliwa; 
 (k) upelekaji wa mikataba ya hiari kwa Kamishna wa Kazi; 
 (l) utaratibu wa uchunguzi wa Kamati ya Huduma Maalumu 

katika huduma maalumu na huduma za msingi; 
 (m) vitabu, kumbukumbu, akaunti na nyaraka nyinginezo 

zinazotunzwa chini ya Sheria hii; 
 (n) taarifa zinazotakiwa kuwasilishwa na mwajiri kwa 

Kamishna wa Kazi; 
 (o) marejesho yanayotakiwa kuwasilishwa na mwajiri kwa 

Kamishna wa Kazi; 
 (p) ada inayotakiwa kutozwa kwenye usajili na huduma 

nyinginezo au jambo lililotajwa au kuruhusiwa na Sheria hii; 

na 
 (q) usalama kazini na viwango wa afya na mazingira ya kazi 

yanayolindwa na mfumo maalumu wa ukaguzi;  
 (r) mambo yote kwa ujumla yanayoendana au 

yanayounganishwa na mambo au vitu vilivyotajwa waziwazi 

katika Sheria hii.  
  (3)  Waziri, baada ya kushauriana na Baraza, anaweza, kwa notisi 

katika Gazeti la serikali, kuwafanya watu fulani kuwa waajiriwa kwa 

madhumuni ya kifungu hiki, masharti yoyote ya Sheria hii au Sheria 

nyingine yoyote ambayo Waziri anawajibika.  
  
Vigezo na 

kanuni za 

utendaji mzuri 

99.-(1) Waziri, baada ya kushauriana na Baraza, anaweza – 

(a) kutoa waraka wa uendeshaji mzuri; 

(b) kutoa vigezo kwa utekelezaji mzuri wa Sheria hii; 
 (c) kurekebisha au kubadili waraka au vigezo. 
  (2)  Waraka wa uendeshaji mzuri au vigezo au marekebisho 

yoyote au mabadiliko ya waraka au vigezo vitalazimika kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 
  (3)  Mtu yeyote anayetafsiri au kutumia Sheria hii atalazimika 

kuzingatia waraka wa utendaji mzuri au vigezo vilivyotangazwa chini ya 

kifungu hiki, na kama mtu huyo ataenda nje ya waraka au vigezo 

atalazimika kutoa sababu za kwenda nje. 
  
Misamaha  100.-(1) Waziri anaweza kumsamehe mwajiri au daraja la waajiri 

kutoka kwenye kwenye viwango vya ajira katika vifungu vya 19, 20, 23 

to 25, 27, 31 to 34, 41, 42 na 43. 
  (2)  Kabla Waziri hajatoa msamaha huo chini ya kifungu hiki- 
 (a) mwajiri au chama cha waajiri kitatakiwa kumthibitishia 

Waziri kuwa kimewashirikisha wafanyakazi watakaoathirika 

na msamaha au chama chao cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa; 
 (b) atalazimika kuwataarifu waajiri na wafanyakazi 

watakaoathirika au chama chao kilichosajiliwa kuhusiana na 

mpango wa msamaha huo na kuomba uwakilishi 
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uwasilishwe ndani ya muda unaofaa; 
 (c) atalazimika kuzingatia uwakilishi wowote uliofanywa na 

wafanyakazi au chama chao cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa;  
 (d) atalazimika kuweka haki sawa kwa ya maslahi ya waajiri na 

wafanyakazi, akizingatia mkataba wowote wa Shirika la 

Kazi la Kimataifa au mapendekezo yake. 
  (3)  Msamaha utakaotolewa chini ya kifungu kidogo cha (1) 

utalazimika – 
 (a) kuwa katika fomu maalumu iliyosainiwa na Waziri na fomu 

itatakiwa kujumuisha maelezo ya mwajiri au daraja la 

waajiri watakaoathirika na huo msamaha;  
 (b) kujumuisha masharti ambayo chini yake msamaha 

unatolewa;  
 (c) kueleza muda wa msamaha ambao unaweza kurudishwa 

nyuma kwenye tarehe ambayo si mbele ya tarehe ya maombi 

ya msamaha;  
 (d) kama msamaha umetolewa kwenye daraja la waajiri, 

utangazwe kwenye Gazeti la Serikali.  
  (4)  Msamaha utakaotolewa chini ya kifungu hiki unaweza 

kurekebishwa au kuondolewa na Waziri.  
  (5)  Kama msamaha umetangazwa kwenye Gazeti la Serikali chini 

ya kifungu kidogo cha (3)(d), Waziri anaweza kurekebisha au kuondoa 

msamaha kwa notisi katika Gazeti la Serikali kutoka tarehe iliyotajwa 

kwenye notisi.  
   (6)  Mtu yeyote asiyeridhika na kutolewa, kurekebishwa au 

kuondolewa kwa msamaha au masharti yake au muda, anaweza kuomba 

marejeo ya uamuzi kwenye Mahakama ya Kazi.  
  
Usiri  101.-(1) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2) ni kosa kwa mtu 

yoyote kutoa taarifa zozote zinazohusiana na mambo ya fedha au biashara  

kwa mtu mwingine kama taarifa hizo zimepatikana katika utekelezaji wa 

kazi yoyote au katika kutumia nguvu yoyote chini ya Sheria hii.  
  (2)  Kifungu kidogo cha (1) hakitatumika kama taarifa itatolewa 

katika kutekeleza Sheria hii- 
 (a) kumwezesha mtu kutekeleza kazi au kutumia mamlaka chini 

ya Sheria hii; 
 (b) kwa kufuata sheria yoyote nyingine iliyoandikwa; 
 (c) kwa ajili ya usimamizi mzuri wa Sheria hii; 
 (d) kwa ajili ya usimamizi wa haki. 
  
Adhabu  102.-(1) Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Hakimu Mkazi 

zina mamlaka ya kutoa adhabu kwa kosa chini ya Sheria hii.  
  (2)  Mtu yeyote aliyetiwa hatiani kwa kosa lolote lililotajwa katika 

vifungu vya 5 na 6 anaweza kuhukumiwa - 
 (a) faini isiyozidi shilingi milioni tano; 
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 (b) kifungo cha muda wa mwaka mmoja; 
 (c) kwa pamoja faini na kifungo. 
  (3)  Mtu yeyote aliyetiwa hatiani kwa makosa yoyote yaliyotajwa 

katika vifungu vya 7, 8, na 9 anaweza kuhukumiwa faini isiyozidi shilingi 

milioni tano. 
  (4)  Mtu yeyote aliyetiwa hatiani kwa makosa yoyote yaliyotajwa 

katika vifungu vya 27, 28, 45(3) na 101 atatakiwa kuhukumiwa faini 

isiyozidi shilingi milioni moja.  
  (5)  Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi wa mahakama 

chini ya kifungu hiki anaweza kukata rufaa kwenda Mahakama Kuu.  
  
Kufutwa na 

marekebisho ya 

sheria na akiba 

 103.-(1) Sheria zilizotajwa katika Jedwali la Pili zinafutwa kwa 

kuzingatia vifungu vya akiba na mpito vilivyotolewa katika Jedwali la 

Tatu.  

 (2)  Kila Sheria iliyotajwa katika Jedwali la Pili inarekebishwa 

kwa kiwango kilichotajwa katika Jedwali hilo.  
  (3)  Jedwali la Tatu linahusu mpito kutoka usimamizi wa sheria 

chinio ya jedwali la (1) kwenda kwenye usimamizi wa mambo yaliyomo 

katika Sheria hii.  
  
  

_____ 

JEDWALI LA KWANZA 

______ 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 26(1)) 
  

Orodha kwa ajili ya kukokotoa kima mfananisho wa ujira 
  
 Kwa madhumuni ya orodha hii - 
 “saa za kawaida” hazijumuishi saa za ziada; 
 “siku za kawaida” inamaanisha siku za kawaida ambazo mfanyakazi anafanya 

kazi katika wiki ukiondoa siku yoyote inayoangukia siku za wiki za 

mapumuziko zilizotajwa katika kifungu cha 24;   
 “kima” msingi wake ni ujira wa kawaida wa mwajiriwa.  

 

Oorodha – Kukokotoa kima mfananisho wa mshahara 

 

Msingi wa 

Malipo 

Kukokotoa kima 

cha saa. 

Kukokotoa kima 

cha siku  

Kukokotoa kima 

cha wiki 

Kukokotoa kima 

cha mwezi 

Mfanyakazi 

ambaye ujira 

wake 

unapimwa kwa 

muda  

 Zidisha kima cha 

saa kwa idadi ya 

siku za kawaida 

za kazi kila siku. 

Zidisha kima cha 

saa kwa idadi ya 

siku za kawaida 

za kazi kila wiki. 

Kokotoa kima cha 

wiki, halafu zidisha 

kima cha wiki 

kilichokokotolewa 

kwa 4,333. 

Mfanyakazi 

ambaye 

mshahara wake 

unapimwa kwa 

siku. 

Gawa kima cha 

siku kwa idadi ya 

saa za kawaida za 

kazi kwa kila 

siku. 

 Zidisha kima cha 

siku kwa idadi ya 

siku za kawaida 

za kazi kila wiki. 

Kokotoa kima cha 

wiki, halafu zidisha 

kima cha wiki 

kilichokokotolewa 

kwa 4,333. 
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Mfanyakazi 

ambaye 

mshahara wake 

unapimwa kwa 

wiki.  

Gawa kima cha 

wiki (au kima cha 

wiki 

kilichokokotolew

a) kwa idadi ya 

siku za kawaida 

za kazi kwa kila 

wiki. 

Gawa kima cha 

wiki (au kima cha 

wiki 

kilichokokotolew

a) kwa idadi ya 

siku za kawaida 

za kazi kwa kila 

wiki.  

 Zidisha kima cha 

wiki (au kima cha 

wiki 

kilichokokotolewa) 

kwa  4,333. 

Mfanyakazi 

ambaye 

mshahara wake 

unapimwa kwa 

mwezi. 

Gawa kima cha 

mwezi kwa 

(4,333 mara idadi 

ya saa 

zilizofanywa 

kawaida kila 

wiki)  

Gawa kima cha 

mwezi kwa 4,333 

mara idadi ya 

siku zilizofanywa 

kawaida kila wiki 

 

Gawa kima cha 

mwezi kwa 

4,333. 

 

_________ 

JEDWALI LA PILI 

__________ 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 103 (1)) 

 

Jina la Sheria Kiwango cha kufutwa 

Sheria ya Ajira (Sura ya 366) Yote  

Sheria ya Uratibu wa Ujira na Masharti ya Ajira  (Sura ya 300) Yote 

Sheria ya Ujira na Mishahara (Mapitio ya Jumla), 1974 (Sheria 

Na. 22 ya 1974) 

Yote 

Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi, 1998 (Sheria Na. 10 ya 

1998) 

Yote 

Sheria ya Usalama wa Ajira (Sura ya 574) Yote 

Sheria ya Posho ya Kiinua Mgongo (Sura ya 487) Yote 

Sheria ya Mahakama ya Kazi ya Tanzania, 1967 (Sheria Na. 41 

ya 1967) 

Yote 

 

 

_______ 

JEDWALI LA TATU  

_______ 

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 103(2) and 3)) 

 

Vifungu vya Akiba na Mpito 
  
Tafsiri  1.  Katika Jedwali hili isipokuwa kama maana itahitaji - 

“chama cha waajiri” maana yake ni chama kilichasajiliwa chini ya Sheria ya 

Vyama vya wafanyakazi, 1998 
 “shirikisho” maana yake ni shirikisho lililosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama 

Vya Wafanyakazi, 1998 
 “sheria zilizofutwa” maana yake ni sheria zilizofutwa chini ya kifungu cha 

103(1) na kuorodheshwa katika Jedwali la Tatu; 
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 “chama cha wafanyakazi” maana yake ni chama cha wafanyakazi 

kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi; 1998  
Sura. 244 “Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi” maana yake ni Sheria ya Vyama vya 

wafanyakazi.1998 
  
Vyama vya 

wafanyakazi, 

waajiri na 

mashirikisho 

yaliyopo 

 2.-(1) Chama cha wafanyakazi, chama cha waajiri au shirikisho 

lililosajiliwa chini ya sheria zilizofutwa mara tu baada ya kuanza kwa Sheria 

hii, zilizochukuliwa kuwa zimesajiliwa chini ya Sheria hii.  

 (2)  Kwa haraka iwezekanavyo baada ya kuanza kwa Sheria hii, 

Msajili atalazimika - 
 (a) kuingiza jina na undani wa chama cha wafanyakazi, chama 

cha waajiri na shirikisho katika rejesta husika ililowekwa chini 

ya kifungu cha  48(5)(a) cha Sheria hii; 
 (b) kutoa cheti kwa mujibu wa kifungu cha  48(5)(b) cha Sheria 

hii kwa chama cha wafanyakazi, chama cha waajiri na 

shirikisho lililotajwa katika aya ya (a). 
  (3) kama masharti yoyote ya katiba ya chama cha wafanyakazi, 

chama cha waajiri na shirikisho hayaendani na matakwa ya vifungu vya 46 

na 47 vya Sheria hii, chama cha wafanyakazi, chama cha waajiri au 

shirikisho litalazimika kurekebisha katiba yake na kuwasilisha marekebisho 

kwa msajili ndani ya miezi 6 baada ya kuanza kwa Sheria hii  
  (4)  Masharti ya kifungu cha 50 yatalazimika kutumika kama yalivyo 

kuhusiana na marekebisho chini ya aya ndogo ya (3).  
  (5)  Kama chama cha wafanyakazi, chama cha waajiri na shirikisho 

litashindwa kufuata aya ndogo ya (3) au litashindwa kufanya marekebisho 

yanayotakiwa, msajili atalazimika kuiomba Mahakama ya Kazi kufuta usajili 

wa chama cha wafanyakazi, chama cha waajiri au shirikisho kwa sababu ya 

kushindwa kwake kufuata masharti ya aya hii ikisomwa pamoja na vifungu 

vya 46 na 47 vya Sheria hii.  
  (6)  Kifungu cha 55, kitatumika kama kilivyo kuhusiana na maombi 

yatayoletwa chini ya aya ndogo ya (5).  
  
Maombi ya 

usajili 

yaliyopo 

 3.-(1) Kila ombi ambalo halijashughulikiwa kuhusiana na usajili, 

marekebisho ya jina au katiba kwa mujibu wa sheria zilizofutwa yatatakiwa 

kushughulikiwa kama vile ni maombi yamefanyika chini ya Sheria hii. 

 (2)  Katika kushughulikia maombi yaliyotajwa katika aya ndogo ya 

(1), msajili anaweza - 

(a) kusamehe kutofuata Sheria hii kwa kiufundi;  
 (b) kumtaka mwombaji kurekebisha maombi kwa ajili ya kufuata 

Sheria hii.  
  
Haki za cha 

na 

kutambuliwa 

 4.-(1)  Kwa malengo ya aya hii - 

(a) haki ya umoja maana yake ni haki zifuatazo: 

(i) haki ya uwakilishi wa chama cha wafanyakazi katika 

maeneo ya kazi ikijumuisha haki ya kamati ya tawi na 

nje;  
 (ii) haki ya vitendea kazi vya wawakilishi wa chama cha 

wafanyakazi sehemu ya kazi;  
 (iii) haki ya kutoa taarifa;  
 (iv) haki ya makato ya ada za chama cha wafanyakazi na 

michango mingine; 
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 (v) haki ya kuingia kwenye majengo ya mwajiri kwa lengo 

la kutafuta wanachama, kukutana na wanachama na 

kuwakilisha wanachama;  
 (b) “kutambuliwa” maana yake ni makubaliano yoyote au mazoea 

ambapo chama cha wafanyakazi kinatambuliwa chini ya 

Sheria zilizofutwa kwa lengo la kujadiliana masharti na hali za 

ajira.  
  (2)  Chama cha wafanyakazi kitakuwa na haki zote za umoja 

zinazotolewa na - 
 (a) sheria zozote zilizofutwa kwa muda wa miaka mitatu; 
 (b) mkataba wowote wa hiari ulio hai wakati wa kuanzan 

kutumika kwa Sheria hii mpaka wakati wa kuisha kwa 

mkataba, isipokuwa kwamba, kama mkataba unaisha ndani ya 

miaka miwiili ya kuanza kutumuka kwa Sheria hii, mkataba 

utalazimika kuendeleza mwa mwaka mmoja mwingine kama 

vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  (3)   Mgogoro wowote uliopelekwa kwa afisa kazi chini ya sheria 

iliyofutwa kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii utatakiwa 

kushughulikiwa kama vile sheria iliyofutwa haijafutwa.   
  (4) Kama chama cha wafanyakazi kimetambuliwa baada ya kuanza 

kutumika kwa Sheria hii. Mwajiri atatakiwa kuendelea kukitambua chama 

cha wafanyakazi kwa muda wa miaka mitatu labda iwe chama kingine cha 

wafanyakazi kimetambuliwa kama wakala wa pekee kwenye majadiliano 

chini ya kifungu cha 67.    
  (5)  Mgogoro wowote juu ya haki za umoja au kutambuliwa 

kulikotolewa chini ya sheria zilizofutwa utatakiwa kuamuliwa na Mahakama 

ya Kazi kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  
Makubaliano 

ya hiari au 

yaliyojadiliw

a 

 5.-(1)  Mkataba wowote uliojadiliwa au wa hiari uliohitimishwa 

kabla ya kuanza kwa Sheria hii, ikiwa au siyo makubaliano yamesajiliwa na 

Mahakama ya Kazi chini ya sheria zilizofutwa, utabana hadi mwisho wake 

ikiwa - 
 (a) kama mkataba unatakiwa kuisha baada ya mwaka kutoka 

kuanza kutumika kwa Sheria hii, mkataba utaisha mwishoni  

mwa mwaka;  
 (b) kwa kuzingatia aya ya 4(2)(b), kuongeza muda wa mkataba 

wowote utafanyika kwa mujibu wa Sheria hii.  
  (2) Mgogoro wowote unaotokana na matumizi, tafsiri au 

utekekelezaji wa mkataba uliotajwa kwenye aya ya (1) utalazimika 

kuamuliwa na Mahakama ya kazi kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  
Sheria ya 

Ajira 

Sura ya  366 

 6.  Bila kujali kufutwa kwa sheria katika Jedwali la Tatu, masharti 

husika ya sheria hizo yataendelea kutumika kuhusiana na Sheria ya Serikali 

za Mitaa (Chombo cha Majadiliano), 1982 na Sheria ya Utumishi wa Umma 

(Chombo cha Majadiliano) (Sura ya 484) kwa mwaka mmoja baada ya 

kuanza kutumika kwa Sheria hii, isipokuwa kama marekebisho ya sheria hizo 

yataanza kutumika katika tarehe ya karibu zaidi.  
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Tuzo za 

Mahakama 

ya Kazi 

 7.-(1)   Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), mgogoro wowote wa 

kazi uliotajwa katika sheria zilizofutwa ambao ulitokea kabla ya kuanza 

kutumika kwa sheria hii utatakiwa kushughulikiwa kama vile hizo sheria 

hazijafutwa.   
  (2)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3) mgogoro wowote wa 

kazi uliopelekwa kwenye Mahakama ya Kazi chini ya kifungu cha (4) cha 

Sheria ya Mahakama ya Kazi ya Tanzania au uliopelekwa mahakamani kama 

ni uchunguzi wa kazi chini ya kifungu cha 8 cha Sheria hiyo kabla ya kuanza 

kutumika kwa Sheria hii utatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria hizo 

hazijafutwa.  
  (3)  Bila kujali kifungu kidogo cha (1) na (2) mgomo au kufungia nje 

kutakakoanza baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii kutatakiwa 

kushughulikiwa kwa mujibu wa Sheria hii. 
  (4)  Mapitio yoyote au tafsiri ya tuzo iliyotolewa na Mahakama ya 

Kazi itatakiwa kufanyika kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  (5)  Tuzo yoyote iliyotolewa na Mahakama ya Kazi chini ya sheria 

zilizofutwa itatakiwa kuwa na nguvu ya kisheria mpaka mwisho wa hiyo 

tuzo.  
  
Marejeo 

kwenye bodi 

ya usuluhishi 

 8.-(1) Marejeo yoyote yanayohusu ufukuzwaji kazi au adhabu ya 

kinidhamu itakayotokea kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii 

yanatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  (2) Marejeo yoyote yanayohusu ufukuzwaji kazi au adhabu ya 

kinidhamu yaliyopelekwa kwenye bodi ya usuluhishi chini ya sheria 

zilizofutwa yatatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria zilizofutwa 

hazijafutwa.   
  
  
Migogoro 

iliyopelekwa 

kwa maafisa 

kazi 

 9.-(1) Mgogoro wowote uliotajwa kwenye sheria zilizofutwa 

utakaotokea kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii utatakiwa 

kushughulikiwa kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  

  (2)  Mgogoro wowote uliopelekwa kwa afisa kazi chini ya sheria 

zilizofutwa kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii utatakiwa 

kushughulikiwa kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa.  
  
Marejeo kwa 

Waziri 
 10.    Marejeo yoyote kwa Waziri yaliyotajwa chini ya sheria 

zilizofutwa kabla ya kuanza kutumika kwa sheria hii yatatakiwa 

kushughulikiwa kama vile sheria zilizofutwa hazijafutwa. 
  
Masuala 

yaliyoko 

kwenye 

mahakama 

za kawaida 

 11.-(1) Kosa lolote lililotendeka chini ya sheria zilizofutwa kabla ya 

kuanza kutumika kwa sheria hii litatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria 

zilizofutwa hazijafutwa.  

  (2)  Madai yoyote yaliyotokea chini ya sheria zilizofutwa kabla ya 

kuanza kutumika kwa sheria hii yatatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria 

zilizofutwa hazijafutwa.  
  (3) Kesi yoyote au mwenendo wa madai ulioanza kabla ya kuanza 

kutumika kwa sheria hii utatakiwa kushughulikiwa kama vile sheria 

zilizofutwa hazijafutwa.  
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Waziri 

anaweza 

kuipa 

madaraka 

Tume 

kufanya kazi 

ya bodi ya 

usuluhishi au 

mahakama 

ya kazi  

 12.-(1)  Waziri anaweza, baada ya kushauriana na Tume, kuipa 

madaraka Tume kwa notisi katika Gazeti la Serikali kufanya kazi ya bodi ya 

usuluhishi au mahakama ya kazi kwa mujibu wa aya za 7 au 8– 

(a) kuhusiana na Tanzania Bara yote au sehemu zitakazotajwa; 

(b) kuanzia tarehe itakayotajwa kwenye Gazeti la Serikali.  

 (2)  Kupewa madaraka kwa Tume chini ya aya ndogo ya (1) 

hakutaathiri mamlaka ya bodi ya usuluhishi au mahakama ya kazi kwa 

mujibu wa aya ya 7 au 8 kuamua au kumalizia jambo lolote ambalo 

limesikilizwa upande katika tarehe itakayotajwa kwenye Gazeti la Serikali. 
  
Mogogoro 

iliyoisha 

ndani ya 

miaka mitatu 

 13.  Migogoro ambayo haijamalizwa kwa mujibu wa sheria 

zilizofutwa ndani ya miaka 3 baada ya kuanza kutumika kwa sheria hii, moja 

kwa moja itakuwa ndani ya mamlaka ya Tume.  Tume itakuwa na mamlaka 

ya kusuluhisha au kuupeleka mgogoro kwenye Mahakama ya Kazi kwa 

uamuzi.  Katika kuamua mgogoro chini ya masharti ya aya hii sheria 

iliyokuwepo wakati mgogoro unatokea itatumika.  
  
Mishahara 

ya chini 

Sura ya 300 

 14.-(1)  Bila kujali kufutwa kwa Sheria ya Uratibu wa Ujira na 

Masharti ya Ajira - 

 (a) Waziri anaweza ndani ya miaka 3 baada ya kuanza kutumika 

kwa Sheria hii - 
 (i) Kuanzisha bodi ya ujira ya chini ya kifungu cha 4 cha 

Sheria; na  
 (ii) Kutengeneza kwa ruhusa ya Rais, kanuni ya kuratibu 

ujira chini ya kifungu cha 10, kupanga kima cha chini 

cha mishahara.  
 (b) Kifungu kinachohusika cha Sheria kitatumiwa na bodi 

itakayoundwa na amri itakayotolewa chini ya aya ya (a).  
T.S. Na. 311 

la 2002 
 (2)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), Kanuni ya Kuratibu 

Ujira iliyotangazwa chini ya Sheria ya Uratibu wa Ujira na Masharti ya Ajira 

itaendelea kuwa na nguvu ya kisheria baada ya kuanza kutumika kwa Sheria 

hii.  
  (3)  Ikiwa upangaji wa ujira umetangazwa chini ya Sheria ya Taasisi 

za kazi, 2004 kanuni yoyote ya ujira inayotumika iliyotajwa katika aya ya (1) 

itaacha kutumika kwa waajiri na wafanyakazi watakaoathirika na uamuzi.  
  
Sheria ndogo  15.  Sheria ndogo yoyote iliyoundwa chini ya sheria zilizofutwa 

zitaendelea kuwa na nguvu ya kisheria mpaka pale - 
 (a) zitakapofutwa na Waziri; au 
 (b) zitakapobadilishwa na sheria ndogo zitakazotengenezwa chini 

ya Sheria hii.  
  
Saa za kazi 

kwa 

wafanyakazi 

wa 

nyumbani na 

walinzi 

 16.-(1)   Bila kujali masharti ya kifungu cha 19, saa za kazi za 

mfanyakazi wa nyumbani na walinzi zitakuwa kwa kiwango cha juu cha– 

(a) saa 54 za kawaida kwa mwaka wa kwanza baada ya kuanza 

kutumika kwa hii Sheria;  

 (b) saa 51 za kawaida kwa mwaka wa pili baada ya kuanza 

kutumika kwa hii Sheria;  
 (c) masaa 48 kwa mwaka wa tatu baada ya kuanza kutumika kwa 
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hii Sheria; na  
 (d) masaa 45 baada ya hapo. 
  
Notisi ya 

maandishi 
 17.  Kila mwajiri atatakiwa kupeleka taarifa ya maandishi 

zilizokusudiwa chini ya kifungu cha 15 cha Sheria hii na ambazo zinamuhusu 

mfanyakazi katika ajira baada ya mwaka mmoja wa kuanza kutumika kwa 

sheria hii.  
 

 
____________________ 


