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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KALIUA  ZA MWAKA 2014.

Jina na mwanzo
wa kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Kodi ya Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua
za Mwaka, 2014 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa katika Gazeti la Serikali

Eneo la
matumizi

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo;-

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa
Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa na
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi hii ni pamoja na Afisa Mtendaji wa
kata au Kijiji;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya
ya Kaliua.

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi
ikiwa ni pamoja na kodi na ada katika mwaka
wa mapato.

“Hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho
zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara
baada ya kipindi cha hesabu kwa mjibu wa
kifungu cha 9 cha Sheria Ndogo hizi pamoja na
nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa
kwa mjibu wa Sheria Ndogo hizi;-
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“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka, au hesabu
au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya
kifedha ya bidhaa au huduma zilizoanzishwa,
zilizosambazwa zilizotolewa na, au kuuzwa
kibiashara na ikiwa ni pamoja na jumuisho la
awali au la mwisho;

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za
biashara zake;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya wilaya ya Kaliua;

“Mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi
12 ya kalenda ya mwaka;

“Mkusanya kodi” maana yake ni mtumishi au wakala
aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za
Mitaa Sura 290

“Taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi
iliyosajiliwa kwa mjibu wa sheria ya kampuni au sheria
ya majina ya kibiashara inayojihusisha na shughuli za
kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa za mazao ya Kilimo,
usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, au
biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi
au kikundi au mtu  yeyote anayeendesha shughuli za
biashara na ana leseni ya biashara.

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu,
kampuni au taasisi, yoyote iliyoteuliwa na Halmashauri
kukusanya ushuru kwa niaba yake:

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya
Serikali za Mitaa.

Utozaji kodi 4. (1) Halmashauri itatoza kodi ya huduma kwa mjibu wa
Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya kibiashara
au kikundi au mtu ambaye ana leseni ya biashara katika
kila mwaka wa mapato ambayo ni sawa na asilimia
sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu ya shughuli zote
zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au huduma kutoka nje
ya nchi zinazofanyika katika eneo la Halmashauri
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ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani ya mlaji (VAT).

(2) Kodi hiyo italipwa kwa Afisa Mwidhiniwa au wakala
aliyeteuliwa kukusanya Ushuru kwa niaba ya
Halmashauri

Uwasilishaji
taarifa kuhusu
shughuli za
kibiashara

5. (1)

(2)

Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza kumtaka
mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu
zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara
zikionyesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha ya
bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa,
kusambazwa au kuuzwa, kibiashara na taarifa ya fedha
katika kipindi maalum kisichozidi siku thelasini (30)
tangu tarehe ya taarifa hiyo.

Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka
mtu yeyote mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi
yoyote ya kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa mjibu
wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa au
maelezo hayo katika kipindi kisichopungua siku
thelathini tangu tarehe ya agizo hilo.

Uwezo wa
kuingia kwenye
jengo

6. Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa
Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya
kibiashara au la mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote
kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya
kumbukumbu za kibiashara, vitabu vya hesabu, na
taarifa nyinginezo kama atakavyoona inafaa kufanyiwa
uchunguzi kwa ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi
cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa kodi au mkusanya
kodi hiyo.

Wajibu wa
mlipa kodi

7. Kila mlipa au mkusanya kodi ya huduma atatakiwa
kutoa  na au kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi
anayotakiwa katika muda kama ifuatavyo;

(a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi
watalipa kodi katika muda kama itakavyokuwa
imeelekezwa na kamishina wa kodi ya forodha
na kodi ya mlaji (VAT)

(b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa
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kodi kama itakavyokuwa imeelekezwa na
kamishina wa kodi ya ongezeko la thamani
(VAT) isipokuwa haitakuwa zaidi ya muda wa
kulipa kodi ya mlaji (VAT)

(c) Watu wengine watalipa katika awamu nne (4)
awamu ya kwanza ikianzia katika kipindi cha
miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi cha
mahesabu.

Kumbukumbu
za biashara

8. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka
mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha kwake
kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu kwa
niaba ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini
au kukusanya kodi ya huduma.

Kamishina 9. Mkurugenzi anaweza kumteua kamishina wa kodi ya
forodha au kodi ya mapato kutathmini na kukusanya
kodi ya huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa
wakati kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo hizi
chini ya kifungu cha 9 kwa lengo la kufanya tathmini,
kukusanya na kupata kodi pamoja na madeni yake.

Kiwango cha
kodi

10 (1)

(2)

(3)

Kiwango cha kodi kitakuwa ni asilimia 0.3% ya hesabu
ya shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la
thamani na kodi ya mlaji.

Mkusanyaji kodi au mlipa kodi yeyote akishindwa
kuwasilisha kodi yake au ya mlipa kodi, atachukuliwa
kama hajalipa kodi na anastahili au kuwajibika kulipa
kodi hiyo kama vile ndiye mlipa kodi ya Halmashauri na
njia zote za kukusanya madeni zitatumika dhidi yake
kama vile ndiye mlipa kodi husika.

Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi
anaweza kuteua wakala kukusanya kodi kwa niaba yake.
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Jinsi ya
kuwasilisha
hesabu

11. (1)

(2)

(3)

kila mlipa kodi au mkusanya kodi atatakiwa kuwasilisha
kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha
miezi minne tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu
ya kodi anayostahili katika mkupuo mmoja.

Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu
zake kwa Mwaka wote wa pato aidha ametakiwa
kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa
anafikiri kwamba mlipa kodi huyo ana wajibu wa kulipa
kodi kwa mwaka huo anaweza kwa kadri atakavyoona,
kuamua kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo
isipokuwa tathimini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa
mlipa kodi anayostahili kwa mjibu wa Sheria Ndogo
hizi, kwa kushindwa kwake kuwasilisha hesabu hizo.

Kodi iliyothaminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi
italipwa katika siku thelathini (30) tangu tarehe ya
kufanya tathmini.

12. (1)

(2)

Mtu yeyote anayetakiwa kulipa kodi akishindwa
kuwasilisha hesabu zake kama inavyotakiwa kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi katika kipindi
kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 kwa
Mwezi au shilingi Elfu Hamsini (50,000/=)   kutegemea
kiwango kipi kitakuwa kikubwa.

Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya
hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi
anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa ufichaji au
upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi mtu huyo
atatozwa ushuru pamoja na nyongeza ya kodi ya
asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya kodi
anayotakiwa kulipa na hesabu alizowasilisha pamoja na
kiwango cha kodi halisi.

Jumla ya riba
kutozwa
kwenye ushuru
usiolipwa

13. (1)

(2)

Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa
kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya
asilimia 15% kwa Mwezi na itatakiwa kulipwa pamoja
na kodi anayodaiwa.

Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa
kama kodi inayostahili kulipwa na njia zote za
kukusanya kodi na riba hiyo italipwa na mlipa kodi
hiyo.

Makosa 14. Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 12 cha sheria hii;
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Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi:-
Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;

(a) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au
taarifa inayotakiwa kuwasilisha  kwa
Halmashauri katika muda uliowekwa

(b) Atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au
hesabu

(c) Atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au
nyaraka kwa ajili ya uchunguzi

Atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria hizi Ndogo.

Utoaji wa
taarifa ya uongo

15. (1)

(2)

Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi;-

(a) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa
hesabu zisizokuwa sahihi

(b) Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo
lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu
mwingine la kulipa kodi.

(c) Ataandaa au kutengeneza au kusababisha
kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya
uongo vya mahesabu au kumbukumbu.

(d) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa mwidhiniwa
kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa.

Mtu yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atalazikima
kukiri kosa hilo kwa kujaza fomu maalumu mbele ya
mkurugezi kama ilivyo katika Sheria Ndogo hizi.

Adhabu 16 (1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa la jinai na
akipatikana na hatia atalazimika kulipa faini isiyozidi
Elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita jela
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(2)

au adhabi zote mbili kwa pamoja faini na kifungo.

Pamoja na adhabu katika kifungu cha 17 (1) cha Sheria
Ndogo hizi; mkosaji atawajibika kuilipa Halmashauri
gharama iliyoingia kutokana na kuvunja masharti ya
Sheria Ndogo hizi.

Kufifilisha kosa 17 Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza
kushughulikia kosa hilo na kuagiza kuwa mtu huyo alipe
deni analodaiwa; kwa kujaza hati ya kukiri kosa, kama
ilivyo katika jedwali la Sheria Ndogo hizi.

JEDWALI
HATI YA KUKIRI KOSA

Tarehe………………………………

Hati Na……………………………………… ya mwaka 20………….

Mimi……………………………………………………………………………………………
…. nakiri Chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi za (Kodi ya Huduma) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za Mwaka ,2014 kutenda makosa yafuatayo:-

1………………………………………………………………………………………
2.………………………………………………………………………………………
3.………………………………………………………………………………………
4.………………………………………………………………………………………
5.………………………………………………………………………………………

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya
Shilingi…………………….(kwa
maneno:……………………………………………………………….)
badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya.

Saini ya Mkosaji……………………………………. Tarehe…………………………………

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-

Jina………………………………………………….
Cheo………………………………………

Saini……………………………….                  Tarehe…………………
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka  2014  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na………………La tarehe……………………..

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287)
_______

SHERIA NDOGO
_____

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO KWANZA NA USALAMA WA CHAKULA)
ZA HALMASHURI YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA, 2014

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

Jina la
sheria na
Mwanzo wa
kutumika

1 Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Kilimo
Kwanza na Usalama wa Chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua za Mwaka 2014, na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa  katika Gazeti la Serikali.

Eneo la
matumizi

2 Sheria Ndogo hizi zitatumika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Tafsiri 3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;
“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi ni
pamoja na Afisa Mtendaji wa Kata au Kijiji;
“Afisa Ugani” maana yake ni mtaalam wa Kilimo, Mifugo, uvuvi,
au nyuki katika ngazi za vijiji, mitaa na kata;
“Kilimo” maana yake ni shughuli yoyote ya uzalishaji mali
inayofanywa na binadamu na itajumuisha Kilimo cha mazao,
ufugaji wa wanyama, samaki, nyuki, na uvuvi;
“Maji ya asili” maana yake ni bahari, maziwa, mabwawa ya asili,
mito, pamoja na mabwawa yasiyo ya asili ambayo uvuvi wa umma
unafanyika;
“Mazao” maana yake ni mazao yote ya chakula, biashara, maua,
matunda, na mbogamboga yanayolimwa ndani ya Halmashauri;
“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu
na itajumuisha nyuki, samaki, bata, na kuku;
“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji
wa Mifugo katika eneo la Halmashauri;
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“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida
anaishi kwenye mtaa au Halmashauri na ambaye ana kaya au
anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri
isipokuwa mtu;-

(a) mwenye umri chini ya miaka 18
(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee wa

zaidi ya miaka sitini (60)
(c) Mwanafunzi aliyeko masomoni.

“Mkulima” maana yake ni mtu yeyote anajishughuilisha na Kilimo;
“Uvuvi haramu” maana yake ni uvuvi unaotumia zana
zisizokubalika katika uvuvi kama mabomba, baruti, sumu,
makokoro, mikuki, vyandarua, na nyavu zenye matundu madogo;
“Vyazo vya maji” maana yake ni mito, vijito, visima, mabwawa,
mifereji, maziwa, chemichemi, ardhi oevu au ardhi chechepepe;
“Wizara" maana yake ni wizara yenye dhamana ya masuala ya
kilimo, mifugo na uvuvi na umwagiliaji.
“Wagani kazi” maana yake ni wakazi ambao wamepata mafunzo
ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa ugani pale
ambapo hawapo;
“Zana haramu” maana yake ni zana zisizokubalika kitaalamu
kama vyandarua, baruti, mabomu, sumu, makokoro, nyavu, zenye
matundu madogo, pamoja na mikuki.

SEHEMU YA PILI
KILIMO CHA MAZAO

Wajibu wa
Halmashauri
kutekeleza
majukumu
ya
usimamizi

4 Katika kuhamasisha na kutekeleza adhima ya Kilimo bora
Halmashauri itakuwa na wajibu wa;-

(a) Kuhakikisha viongozi wa Serikali, Vyama vya Siasa na
wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika kuendeleza
sekta ya Kilimo katika Halmashauri

(b) Kuhakikisha kuwa wakulima wanasajiliwa pamoja na
mazao wanayolima na kiasi cha hekari ya mazao
wanayolima;

(c) Kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa
pembejeo za Kilimo;

(d) Kuakikisha upatikanaji wa maafisa ugani katika kila Kata
(e) Kuanzisha mfuko wa stakabadhi ghalani
(f) Kuainisha matumizi bora ya ardhi ili kuhakikisha na

kutofautisha ardhi ya Mifugo, Kilimo na hifadhi;
(g) Kusimamia upatikanaji wa mbolea na pembejeo za Kilimo,

na kufanya ukaguzi wa mbegu zinazoingizwa ndani ya
Halmashauri.

(h) Kuakikisha visumbufu na magojwa ya mazao
yanadhibitiwa;

(i) Kuakikisha kuwa wanunuzi wa mazao wanakuwa na vibali
vya kununua mazao;
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(j) Kuhakikisha kunakuwa na masoko rasmi
yanayotambulika.

(k) Kuweka mabango kwenye kila Kijiji yanayoeleza kanuni
bora za Kilimo yanayopaswa kuzingatiwa na mkulima kwa
mazaoyayolimwa kwenye eneo hilo;

(l) Kuanzisha mashamba darasa ya mfano katika kili Kijiji;
(m)Kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima vya

kuweka na kukopa kwa lengo la kujipatia mikopo ya benki;
(n) Kuhakikisha kila mkulima wanalima angalau kuanzia ekari

sita (6), ekari 1 mazao ya mizizi, ekari 2 mazao ya biashara,
ekari 3 mazao ya chakula.

(o) Kuhakikisha mkulima anazingatia vipimo katika uuzaji wa
mazao

(p) Kuhakikisha matumizi sahihi ya viatilifu ili kulinda
mazingira

(q) Kuhakikisha wakulima wanaotumia maji kwa ajili ya
kilimo, wanazingatia sheria za raslimali maji kupunguza
migogoro.

Wajibu wa
serikali ya
kijiji

5 Serikali ya Kijiji itakuwa na wajibu ufuatao;-
(a) Kusajili wakulima na mazao wanayolima
(b) Kuakikisha kuwa sheria za mazao na kanuni zake

zinatekelezwa;
(c) Kuhakikisha mkulima anamuuzia mazao mnunuzi

mwenye kibali cha Halmashauri na leseni ya kununua
mazao na kwa kuzingatia vipimo stahili

(d) Kuhakikisaha kuwa kila mkazi katika eneo la Kijiji
anayemiliki ardhi ya Kilimo chini ya sheria yoyote ile,
analima mazao ya chakula na biashara.

Wajibu wa
Afisa
mwidhiniwa

6 (1)

(2)

Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba
kila mkulima;-

(a) Anaandaa shamba kwa wakati;
(b) Anapanda mbegu bora kwa nafasi zinazoshauriwa
(c) Anaweka mbolea kwa viwango na kwa wakati;
(d) Anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi.
(e) Anathibiti wadudu na magonjwa

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia na kukagua
shamba lolote wakati wa saa za kazi ili kujionea kama mkulima
amezingatia maelezo ya kitaalam kama yalivyotolewa na wataalam
wa Kilimo.

Jukumu la
kila mkazi

7 (1) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususani Mkuu wa kaya
kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula cha kutosha yeye na familia
yake kwa angalau mwaka mmoja au zaidi;
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(2) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la kuhifadhia
chakula ambalo litapaswa kuwa katika hali ya usalama na lisilo
ruhusu wadudu kama vile dumuzi, panya, au wadudu wengine
kusababisha uharibifu wa chakula hicho.

Wajibu wa
Afisa Ugani

8 Kila Afisa Ugani atakuwa na wajibu wa kutoa program ya Kilimo
ya mwaka kulingana na hali ya hewa;-

(a) Progaramu hiyo itazingatia aina ya mazao kwa msimu;
(b) Aina ya mbegu kwa msimu husika;
(c) Namna na wakati wa kupanda;
(d) Namna na wakati gani wa kuvuna;
(e) Namna ya kuhifadhi mazo baada ya kuvuna.
(f) Kutoa mafunzo kwa wakulima juu ya teknolojia mpya

Uwezo  wa
Maafisa

9 Afisa Mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani:-
(a) Ataweza kuingia katika kaya yoyote wakati wa kazi ili

kukagua ghala la chakula kuona kama taratibu za kuhifadhi
chakula zinazingatiwa;

(b) Ataweza wakati wa saa za kazi kuingia kwenye eneo la
Kilimo kwa madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;

(c) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote atakayevunja
Sheria Ndogo hizi;

(d) Atatakiwa kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya
wakazi na idadi ya ekari za mazao ya Kilimo

(e) Atapanga ratiba ya kutembelea mashamba ya wakazi ili
kujionea kama wanatekeleza wajibu wa kulima na kutunza
mashamba kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Utunzaji wa
mashamba

10 Kila Afisa Mtendaji wa Kijiji au kata atawajibika kutunza
kumbukumbu za mashamba yote ya mazao yaliyomo katika Kijiji
au kata yake na atasimamia moja kwa moja utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi katika Kijiji au kata yake.

SEHEMU YA TATU

UFUGAJI WA KISASA
Wajibu wa
Halmashauri

11 Ili kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa Halmashauri zitakuwa na
wajibu ufuatao;-

(a) Kuundaa mpango wa matumizi bora ya ardhi ili kutenga
maeneo ya wakulima, wafugaji na maeneo ya hifadhi;

(b) Kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani
(c) Kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya Mifugo na chanjo

za Mifugo;
(d) Kuhakikisha uwepo wa majosho katika kila Kijiji kwa
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kushirikisha nguvu za wananchi; kuhakikisha uapatikanaji
wa masoko ya Mifugo hai na nyama;

(e) Kuhamasisha wananchi kuanzisha vyama vya ushirika wa
wafugaji na vyama vya kuweka na kukopa;

(f) Kuundaa vigezo vya kuwapata maafisa ugani bora wa
Mifugo katika vijiji, mtaa, na kata;

(g) Kutoa zawadi za Kijiji, mtaa, na kata bora katika ufugaji
kwa mwaka;

(h) Kutoa zawadi kwa shamba darasa la Mifugo kwa mwaka;
(i) Kuakikisha upatikanaji wa mabwawa/malambo ya maji ya

kunyweshea Mifugo;
(j) Kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa kuhamahama ili

kuhifadhi mazingira
(k) Kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi ili kudumisha

amani, utulivu na maelewano katika jamii za wakulima na
wafugaji.

Wajibu wa
Serikali ya
Kijiji

12 Uongozi wa Serikali ya Kijiji utahakikisha;-
(a) Unaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi;
(b) Unasimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya Kilimo na

Mifugo iliyobainishwa na mpango wa matumizi bora ya
ardhi;

(c) Unatoa au kutaja idadi ya Mifugo ambayo kila mfugaji
ataruhusiwa kuwa nayo kwa mjibu wa sheria;

(d) Unasimamia uanzishwaji wa majosho ya Mifugo kwa
kushirikiana na wafugaji

(e) Unahamasisha wafugaji kuvuna Mifugo yao mara kwa
mara ili kubakisha idadi ya Mifugo yenye kuleta tija;

(f) Kuhakikisha wataalamu wa ugani waliopo katika Kijiji
wanatoa elimu ya ufugaji wa kisasa ili kupata Mifugo bora
na mazao bora ya Mifugo;

(g) Kuandaa njia maalum za kupitisha Mifugo (stock routes)

Wajibu wa
Afisa
Mwidhiniwa

13 Afisa Mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani:-
(a) Kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya Mifugo kwa

kila mfugaji;
(b) Kuingia katika kaya yoyote ili kukagua idadi ya Mifugo
(c) Kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na kuogesha Mifugo

yake mara kwa mara ili kuthibiti magojwa ya Mifugo;
(d) Kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye Mifugo iliyozidi idadi

ya kibali chake kwa mujibu wa sheria anavuna Mifugo
yake kwa njia endelevu;

(e) Kutoa taarifa kwa Halmashauri mara anapogundua kuna
mlipuko wa magojwa ambayo yatahitaji msaada kutoka
ngazi za juu;

(f) Kumchukulia hatua za kisheria mfugaji yeyote
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anayekwenda kinyume na masharti ya ufugaji
yaliyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote
Nchi.

Wajibu wa
mfugaji

14 Kila mfugaji atahakikisha;-
(a) Anafuga idadi ya wanyama ambayo haitasababisha

usumbufu kwa wadau wengine wa Kilimo kama
ilivyoainishwa kwenye kibali cha Halmashauri;

(b) Kuchanja Mifugo yake mara kwa mara ili kuzuia
magonjwa ya Mifugo na magonjwa ya mlipuko;

(c) Kuogesha Mifugo yake ili kujihami dhidi ya magonjwa,
kupe na mbung’o;

(d) Kufuga Mifugo yake katika maeneo yaliyotengwa katika
mpango wa matumizi bora ya ardhi;

(e) Kuheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya Kilimo,
Mifugo, hifadhi za taifa, makazi, maeneo ya taasisi na
maeneo mengine ya wadau wa Kilimo kama mazao ya
wakulima, wafugaji wa nyuki, samaki na skimu za
umwagiliaji;

(f) Atashirikiana na maafisa au maafisa ugani wakati wa tiba
au chanjo wakati wa magonjwa ya mlipuko na karantini na
kampeni zozote za kitaifa za kudhibiti magonjwa na vifo
vya Mifugo;

(g) Atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha shamba darasa na
mashamba ya kulishia Mifugo;

(h) Anapitisha Mifugo yake katika njia zilizitengwa na
Halmashauri (stock routes)

(i) Anaweka alama za utambuzi wa Mifugo yake katika
sehemu za wanyama kama itakavyoelekezwa na watalam
(branding, earing tag, tatooing) ili kutoharibu ubora na
thamani ya ngozi.

Uvunaji wa
mifugo

15 (1)

(2)

kila mfugaji atawajibika kuvuna Mifugo yake kila atakapobaini
kuwa imevuka idadi iliyoko kwenye kibali kilichotolewa na
Halmashauri;

Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afisa Mwidhiniwa ili
kujiridhisha kwamba Mifugo yake haina maradhi au magonjwa ya
kuambukiza.

Makosa 16 Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;-
(a) Atashindwa kuvuna Mifugo iliyozidi idadi iliyoko kwenye

kibali kilichotolewa na Halmashauri;
(b) Atashindwa au kukataa kuchanja Mifugo yake ili kuzuia

magonjwa;
(c) Atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo
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hayakutengwa kwa ajili hiyo
(d) Ataruhusu Mifugo yake kuzurura ovyo;
(e) Atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa

Mifugo;
(f) Atamzuia Afisa mwidhiniwa au afisa ugani kutekeleza

majukumu yake;
(g) Atasafirisha Mifugo yake bila kibali cha Halmashauri.

SEHEMU YA NNE
SKIMU ZA UMWAGILIAJI

Wajibu wa
Halmashauri

17 (1)

(2)

(3)

Halmashauri kwa kushirikiana na vijiji itaanzisha skimu za
umwagiliaji katika maeneo ya vijiji ambavyo upatikanaji wa
vyanzo vya maji sio wa shida ili kuchochea Kilimo cha
umwagiliaji;-

Ili kuendeleza skimu za umwagiliaji Halmashauri itakuwa na
wajibu ufuatao;-

(a) Kutoa utaalam wa ugani na matumizi bora ya skimu ili
kuzifanya ziwe endelevu

(b) Kushirikiana na vijiji katika kuibua, kuendeleza na
Kufanya ukarabati wa miundo mbinu katika skimu
isipokuwa kwa uharibifu wa makusudi au uzembe
utakaosababishwa na matumizi mabaya ya skimu;

(c) Kuanzisha skimu za umma na kuzigawa kwa wananchi
watakaoomba na kuahidi kutunza skimu hizo ili ziwe
endelevu;

(d) Kutoa, kufuta, kubatilisha, au kusimamisha kibali cha
utumiaji wa skimu afisa mwidhiniwa au Afisa ugani
atakuwa na uwezo wa kuingia kwenye skimu wakati wa saa
za kazi ili kufanya ukaguzi;

Kibali kitolewacho na Halmashauri kwa ajili ya kueendeleza skimu
kitalipiwa ada ya shilingi hamsni elfu kwa mwaka (50,000/=) kabla
ya kupewa leseni mwombaji atalazimika kulipa ada ya utunzaji
skimu itakayopangwa na Halmashauri au umoja wa wakulima, ada
hiyo italipwa kila mwaka na mwombaji ataruhusiwa kulipa kwa
awamu mbili kwa mwaka.

Wajibu wa
watumiaji
skimu za
umwagiliaji

18 Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa na majukumu
yafuatayo;-

(a) Kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu miundombinu
iliyoko katika skimu za umwagiliaji;

(b) Kutoa taarifa za uharibifu wa miundo mbinu ya skimu kila
inapotekea;

(c) Kulipia leseni na ada za skimu kila mwaka;
(d) Kufanya ukarabati wa skimu inapohitajika na kwa uharibifu
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ambao umesababishwa na uzembe au matumizi mabaya ya
miundombinu ya skimu;

(e) Kuwapa ushirikianao maafisa wa Halmashauri wakati
wowote wanapotaka kuingia au kukagua miundombinu ya
skimu;

(f) Kubuni vyanzo vya mapato na kuweka taratibu za namna
ya kukusanya ili kuwa na hazina ambayo itatumika kama
italazimika kufanya hivyo ili kuboresha au kuimarisha
miundombinu ya skimu za umwagiliaji;

(g) Kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji ambavyo vinaiingiza
maji katika skimu za umwagiliaji.

Makosa na
adhabu

19 (1)

(2)

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;-
(a) Ataharibu miundo mbinu iliyopo kwenye skimu za

umwagiliaji;
(b) Atashindwa kukarabati miundombinu ya skimu kwa

uzembe au matumizi yake mabaya ya miundo mbinu hiyo;
(c) Atashindwa au kukataa kulipa leseni na ada ya skimu;
(d) Atachepusha maji kutoka vyanzo vya maji bila kibali cha

Halmashauri;

Endapo kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara au uharibifu
wa mali ya Kijiji au Halmashauri au serikali au skimu ya
umwagiliaji au mali ya mtu binafsi, ataamriwa kufanya
matengenezo au kulipa fidia ya matengenezo na iwapo atashindwa
atashitakiwa na akipatikana na kosa atahukumiwa kwenda kifungo
cha miezi kumi na miwili jela.

SEHEMU YA TANO

UFUGAJI WA SAMAKI NA UVUVI

A: UFUGAJI WA SAMAKI

Ufugaji 20 Halmashauri kulingana na jiografia yake, sayansi yake ya udongo,
upatikanaji wa maji, na mvua itakuwa na wajibu wa kuhamasisha
serikali za vijiji na wananchi kwa ujumla kuanzisha ufugaji wa
samaki wa kisasa katika eneo lake.

Jukumu la
Halmashauri

21 Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 21 cha Sheria Ndogo hizi
itakuwa ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha kwamba;-

(a) Inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji wa Kilimo cha
ufugaji wa samaki;

(b) Inaanzisha mabwawa ya mfano ya samaki katika kila kata;
(c) Inawezesha upatikanaji wa maafisa ugani wa uvuvi kwenye
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kata na vijiji
(d) Vifaranga vya samaki vinapatikana ili kupandikiza katika

mabwawa ya wananchi, kata, vijiji na vitongoji;

Jukumu la
Afisa uvuvi

22 Kwa mjibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa Uvuvi wa kata au
Kijiji atakuwa najukumu la;-

(a) Kuanzisha rejesta ya orodha ya wafugaji wote wa samaki
katika kata au Kijiji;

(b) Kupanga ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa samaki
katika kata au Kijiji;

(c) Kuanzisha orodha na idadi ya mabwawa ya samaki na aina
ya samaki katika kila bwawa katika kata au Kijiji;

(d) Kuanzisha mashamba darasa au mabwawa ya mfano kwa
ajili ya kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo;

(e) Kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu bora ya
samaki

(f) Kuandaa programu ya uendelezji na ukuzaji wa Kilimo cha
ufugaji wa samaki katika kata au Kijiji;

(g) Kuakikisha wafugaji wa samaki wanatumia nyavu sahihi
wakati wa kuvuna katika mabwawa yao ili kutoharibu
mazalia na kutovuna samaki wadogo;

(h) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote atakayekwenda
kinyume na masharti ya uvuvi yaliyoainishwa chini ya
Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote andishi ya uvuvi au
hifadhi ya mazingira.

B; UVUVI KATIKA MAJI YA ASILI

Uvuvi
katika maji
ya asili

23 Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika maji ya asili kama,
mito, maziwa, mabwawa ya asili yasiyo ya asili kwa vibari
maalum vya uvuvi.

Jukumu la
halmashauri

24 Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba;-
(a) Wavuvi wote watakuwa na vibali na leseni halali ya uvuvi;
(b) Wavuvi watatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalam
(c) inapiga marufuku uvuvi haramu wa kutumia makokoro,

sumu, mabomu, baruti, mikuki, nyavu zisizokubalika,
nyandarua na zana zingine ambazo hazikubaliki kitaalam;

(d) Inatoa Elimu ya uvuvi wa kisasa na zana za uvuvi
zinazokubalika kisheria;

(e) Inaanzisha vikosi vya ulinzi vya kupambana na wavuvi
haramu kupitia ulinzi shilikishi katika mabwawa na maji ya
asili;

(f) Inateketeza zana haramu za uvuvi zinzotengenezwa na
wavuvi haramu;

(g) Vijiji vyote vinvyopakana au kuzungukwa na maji ya asili
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vinapatiwa maafisa uvuvi;
(h) Inatengeneza na kuanzisha makambi ya wavuvi ili kuzuia

uvuvi holela na uvuvi haramu;
(i) Inafanya ukagizi wa leseni za uvuvi mara kwa mara na

kuwachukilia hatua za kisheria wavuvi wasio na leseni;
(j) Itaanzisha na kutengeneza rejesta ya orodha ya wavuvi

wote wenye leseni katika Halmashauri;
(k) Inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama vya kuweka na

kupopa ili kuweza kujipatia mikopo katika mabenki kwa
ajili ya kukuza mitaji na kujipatia zana bora na za kisasa za
uvuvi.

(l) Kusitisha, kufuta au kumnyang’anya mtu yeyote leseni
endapo atabainika amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi;

Wajibu wa
Afisa uvuvi

25 Kila Afisa Uvuvi wa Halmashauri kwa kushirikiana na Afisa
Mtendaji wa kata, Kijiji, au mtaa ambazo zinapakana au
kuzungukwa na maji watakuwa na wajibu wa;-

(a) Kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
(b) Kuuunda vikosi vya doria dhidi ya wavuvi haramu
(c) Kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa mara katika sehemu

za wavuvi;
(d) Kutoa Elimu juu ya uvuvi salama, uvuvi endelevu na

hifadhi ya madhingira katika maeneo ya uvuvi;
(e) Kuanzisha na kutunza rejesta yenye orodha ya wavuvi

katika kata, vijiji na mitaa;
(f) Kuanzisha rejesta ya majina  ya wavuvi.

Makosa 26 Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;-
(a) Atavua samaki kwa kutumia zana ambazo hazikubaliki

kitaalam;
(b) Atavua bila kuwa na leseni halali;
(c) Atakaa au kukwepa kulipa ushuru wa Halmashauri;
(d) Ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha kwenye

rejesta ya wavuvi ya kata, kijiji au mtaa;
(e) Atavua katika maeneo ya hifadhi au eneo lolote

lisiloruhusiwa kisheria;
(f) Atapatikana akivua au akiuza samaki wadogo wadogo.

SEHEMU YA SITA
UFUGAJI WA NYUKI

Jukumu la
Halmashauri

27 Ili kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa nyuki
Halmashauri itakuwa na wajibu ufuatao;-

(a) Kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa  nyuki katika kila
kata au Kijiji;

(b) Kutoa Elimu ya ufugaji wa nyuki;
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(c) Kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la asali;
(d) Kuhamasisha ufugaji wa nyuki katika kila kata, na vijiji;
(e) Kutoa Elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira;
(f) Kurahisisha upatikanaji wa mti miche bora ya miti ya asili

au ya kisasa itakayotoa maua mengi ambayo nyuki
watatumia kutengeneza asali

(g) Inasambaza bure miche ya miti kwa wafugaji wa nyuki na
kwa bei nafuu kwa wakilima wasiofuga nyuki;

(h) Kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia asali
ambazo haziui nyuki wala kuharibu mazalia au masenga
yake;

(i) Kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya ufugaji
wa nyuki na kufundishia;

(j) Kuwasaidia wafugaji walioko katika vikundi kuanzisha
vituo vya kukusanyia na kuuzia asali;

(k) Kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki na
hifadhi ya mazingira;

(l) Kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuajiwa sekta ya
ufugaji wa nyuki;

(m)Kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya wafugaji wa
nyuki;

(n) Kuhakikisha upatikanajiwa pembejeo za ufugaji wa nyuki;

Maafisa
nyuki na
wajibu wao

28 (1)

(2)

Kila kata na Kijiji kitakuwa na Afisa nyuki;

Wajibu wa Afisa Nyuki wa kata au Kijiji atakuwa na wajibu wa;-
(a) Atakuwa ndiye Afisa mwidhiniwa wa masuala ya nyuki

katika kata au Kijiji husika;
(b) Atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika kata au

Kijiji husika;
(c) Atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa nyuki

katika kata au Kijiji husika;
(d) Atatoa mafunzo elekevu ya ufugaji bora wa nyuki katika

kata au kjiji;
(e) Ataanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki katika

kata au Kijiji
(f) Ataandaa ratiba za kuwatembelea wafugaji wa nyuki

waliomo katika kata au Kijiji husika;
(g) Kwa kushirikiana na Afisa Mtendaji wa kata au Kijiji

watachukua hatua za kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki
au mtu yeyote atayekwenda kinyume na masharti ya Sheria
Ndogo hizi au sheria yoyote ya ufugaji wa nyuki au hifadhi
ya mazingira.

Wajibu wa
mfugaji

29 Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu ufuatao;-
(a) Atatimiza mazingira ya kisasa ya ufugaji wa nyuki;
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(b) Atarina asali kwa kutumia njia za kisasa badala ya kutumia
moshi au moto atahifadhi mazingira kwa kutochoma moto,
misitu

(c) Atatumia dawa isiyoua nyuki wala kuharibu ubora wa asali
wakati wa urinaji;

(d) Atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi na salama kwa ajili
ya kurinia na kuhifadhi asali;

(e) Atahudhulia mafunzo yatolewayo katika mashamba darasa
ya ufugaji wa nyuki;

30 Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;-
(a) Akirina asali kwa kutumia moto au moshi;
(b) Akiuza asali iliyorinwa kwa kutumia moto au moshi
(c) Akichanganya au amechanganya asali na vitu vingine

ambavyo sio asali
(d) Akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa kwa

ajili ya wafugaji wa nyuki;
(e) Akikata mti au miti bila kuwa na kibali kutoka

Halmashauri;
(f) Aking’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya kuhifadhi

mazingira;
(g) Akihujumu miundombinu ya ufugaji wa nyuki;
(h) Akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au linahatarisha

maendeleo na ukugaji wa Kilimo cha nyuki;

Adhabu 31 Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo cha miezi kumi
na miwili jela au adhabi zote mbili kwa pamoja faini na kifungo.
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TANGAZO LA SERIKALI Na…………….. La tarehe……………….…………..

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA)

(SURA 287)

---------------------------

SHERIA  NDOGO
\---------------------------

Zimetungwa chini ya  kifungu cha 153)

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII) ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA 2014.

Jina na
mwanzo wa
kutumika

Matumizi

Tafsiri

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uanzishaji wa
Mfuko wa afya ya jamii) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua  na
zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la
Serikali.

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya
Halmashauri ya wilaya ya Kaliua

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapohitajika vinginevyo:-

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya halmashuari
iliyoundwa chini ya ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)
Sura ya 287;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

“Huduma za Afya” maana yake ni huduma zote za Afya zinazotolewa na
Hospitali za Serikali na watu binafsi, na zinajumuisha huduma    nyingine za
Afya zilizoanzishwa kwa madhumuni ya kutoa huduma za Afya ikiwa ni pamoja
na vituo vya Afya na Zahanati.

“Kadi”  maana yake ni kadi itakayotolewa na Bodi kwa mwanachama wa
Mfuko wa Afya ya Jamii.

“Kaya”  maana yake ni Mama, Baba na Watoto wenye umri chini ya
miaka kumi na nane; au zaidi na awe na mtoto au bila mtoto
mwenye umri chini ya miaka kumi na nane; au asasi yoyote.

“Kituo cha huduma kilichoteuliwa” maana yake ni kituo kinachotoa
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Mfuko wa
Afya ya Jamii

Madhumuni
ya Mfuko

Kazi za Bodi

huduma za afya na ni pamoja na kituo chochote kilichoanzishwa au
kinachoendesha kwa malengo ya kutoa huduma za afya kiwe
kinamilikiwa na Halmashauri, Serikali, asasi ya kidini, mtu au watu

binafsi ambacho kinahusika na mfuko wa Afya ya Jamii.

“Mchango”  maana yake ni mchango wa hiari utakaotolewa na
Wanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii.

“Mganga Mkuu wa Wilaya”  maana yake ni daktari ambaye ni
Msimamizi mkuu wa shughuli za huduma za Afya katika Halmashauri ya

Wilaya Kaliua.
“Mwanachama”  maana yake ni kaya inayochangia kwenye Mfuko wa  Afya

ya jamii;

“Malipo ya huduma”  maana yake ni malipo yanayotozwa na kituo
cha tiba, kilichoteuliwa kwa watu ambao sio wanachama,
wanapopatiwa huduma za afya katika kituo hicho.

“Mfuko au mfuko wa Afya ya jamii”  maana yake ni mfuko wa afya ya Jamii
ulioanzishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.

“Wizara” maana yake ni Wizara yenye dhamana au masuala ya afya.

4. – (1)  Kutakuwa na mfuko wa Afya ya jamii ambao ni mpango wa hiari wenye
lengo la kutoa huduma za afya, ambapo kaya zitakuwa zikilipia huduma hizo na
Serikali itatoa mchango wake wa fedha kama jazilio kwa mchango kutoka
kwenye kaya.

(2)  Matumizi ya Fedha yatafanywa na kusimamiwa na Bodi kwa
mujibu wa sheria Ndogo hizi.

5.  Madhumjuni ya Mfuko yatakuwa ni:

(a) Kutafuta vyanzo vya fedha kutoka katika jamii kwa ajili ya kutoa
huduma bora za Afya kwa wanachama.

(b) Kutoa huduma bora za Afya zinazopatikana kwa kutumia mipango
endelevu na;

(c) Kuboresha huduma za afya katika jamii kwa kugawanya madaraka na
kuzipa nguvu jamii katika kufnya maamuzi na kuchangia katika
masuala yanayohusu Afya zao.

6. – (1) Ili kufanikisha malengo yake makuu. Bodi itakuwa na kazi
zifuatazo:-

(a) itasimamia masuala na shughuli zote zinazohusu Mfuko wa
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Vyanzo ya
Mapato

Afya ya jamii;

(b) itafanya kazi kwa kushauriana na timu ya uendeshaji ya
huduma  za afya ya Halmashauri na kuhakikisha kuwa
huduma ya afya inayotolewa ni bora na ya kitaalamu.

(c)  Kukusanya na kusimamia mapato ya mfuko wa afya ya Jamii;

(d)  Kupendekeza kwa Halmashauri watu wanaosatahili
kusamehewa kutoa mchango kwenye Mfuko;

(e)  Kuweka malengo ya mfuko;

(f)  Kupitia ripoti na taarifa kutoka Kamati ya afya ya Kata au
chanzo kingine chaochote;

(g) Kuratibu makusanyo, matumizi na kudhibiti mapato na;

(h) Kupanga mipango ya afya ya mwaka kwa ajili ya
kuthibitishwa na Halmashauri;

(i) Kupanua na kuongeza utoaji wa huduma za afya kwa wanachama
kulingana na mapato ya mfuko.

(2)  Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na kutekeleza
maagizo ya halmashaurik kwa mujibu wa Sheria, kanuni na
taratibu.

7.  Vyanzo vya mapato ya Mfuko vitatokana na:-

(a) Fedha zote zitakazopokelewa kutokana na michango ya wanachama;

(b) Ruzuku kutoka kwenye Halmashauri, Serikali kuu, na wahisani
mbalimbali toka ndani na nje ya Halmashauri;

(c) Michango ya watu binafsi wanaoishi ndani na nje ya Halmashauri;

(d) Malipo ya fedha ya wasiokuwa wanachama wa mfuko kwa kupata
huduma ya afya;
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Akaunti ya
mfuko wa
Bodi na
watiaji saini

Taarifa ya
fedha

Mipango na
Matumizi

(e) Ushuru utakaotozwa na Halmashauri kutoka vyanzo mbalimbali na
kutengwa kwa ajili ya Mfuko; na

(f) Fedha zozote halali ambazo mfuko unaweza kupata toka mahali pengine
popote.

8. – (1)  Kutakuwepo na Akaunti maalum inayotumika na Halmashauri
ambayo fedha zote zitakazokusanywa kwa ajili ya Mfuko
zitahifadhiwa na kutolewa.

(2) Watia saini wa Akaunti ya Mfuko wanachaguliwa na Bodi na
watakuwa ni mmoja kutoka kundi “A” na “B” na kwa namna
yoyote hakuna pesa zitakazotolewa kwenye Akaunti ya mfuko
bila saini ya mmojawapo kutoka kundi “A” na “B”

(3) Watia saini kwenye hundi za Mfuko watakuwa kama ifuatavyo:-
(a) Mwenyekiti wa Bodi na Mjumbe mmoja wa Bodi ambao

watakuwa kundi “A”
(b) Katibu wa Bodi na Mweka Hazina wa halmashauri watakuwa

Kundi “B”

(4) Kila baada ya miezi mitatu, Bodi itakuwa inatoa taarifa ya akaunti ya
Mfuko kwa halmashauri.

(5) Akaunti ya Mfuko itakaguliwa na wakaguzi waliochaguliwa kwa
mujibu wa Kanuni za Fedha za Serikali za Mitaa.

9.  Mwezi mmoja baada ya mwaka wa fedha wa Halmashauri Bodi
itatakiwa kuandaa taarifa ya mapato na matumizi ya fedha na
kuwasilisha kwa Halmashauri.

10. – (1)  Miezi miwili kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha wa
Halmashauri. Bodi itaandaa mipango na bajeti ya mwaka kwa
kuonyesha kiwango kinachotarajiwa kupatikana na mgawanyo
wa fedha kwa ajili ya utoaji huduma za Afya na maendeleo
katika maeneo ya halmashauri.

(2) Bodi inaweza kuandaa bajeti ya nyongeza kama kutakuwa nahaja
ya kufanya hivyo na mazingira yataruhusu.

(3) Mipango ya bajeti ya mfuko itaandaliwa kulingana na utaratibu kama
ilivyoainishwa katika vifungu vidogo vya (1) na (2) hapoo juu, ambayo
ni lazima uwasilishwe kwa Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa.
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Muundo wa
wajumbe wa
Bodi

Sifa za
wajumbe wa
Bodi

Muda wa
kukaa
madarakani

11.  Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(a) wawakilishi wanne wa watumiaji huduma za afya kati yao wawili ni
lazima wawe ni wanawake;

(b) mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za afya binafsi bila faida na;

(c) mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za afya kwa faida
waliochaguliwa na Halmashauri kutoka vituo vya kutolea huduma za
afya binafsi kwa faida waliochaguliwa miongozi mwao;

(d) mwenyekiti wa Kamati ya Elimu, Afya na Masuala ya Uchumi;

(e) afisa mipango wa Halmashauri;

(f) mganga mkuu wa Halmashauri ambaye atakuwa katibu wa bodi;

(g) mwakilishi mmoja kutoka Hospitali na mwakilishi mmoja kutoka
Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa.

12.  Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo:-

(a) awe raia wa Tanzania;

(b) awe na umri si chini ya miaka ishirini na tano na si zaidi ya miaka
sabini;

(c) awe amehitimu elimu ya Sekondari na kuendelea;

(d) awe na uzoefu na amewahi kuonyesha uwezo wake wa kuongoza
katika shughuli za huduma za jamii;

(e) awe na sifa za uongozi; na

(f) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama chochote cha siasa.

13. – (1)  Mjumbe wa Bodi atakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia tarehe aliyochaguliwa na anaweza
kuchaguoliwa  tena kwa kipindi cha miaka mitatu tu.

(2) Endapo nafasi yoyote ya mjumbe wa Bodi itaachwa wazi kwa
sababu ya kifo, kujiuzulu, kukiuka maadili ya kazi au ulemavu
utakaomfanya ashindwe kushiriki kikamilifu kama mjumbe au
kwa sababu nyingine yoyote ile, mjumbe mwingine
atachaguliwa kujaza nafasi hiyo iliyoachwa wazi.
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Usimamizi
wa Mfuko

Kamati ya
Afya ya Kata

Wajumbe wa
kamati ya
Afya ya Kata

(3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) haitaruhusiwa
kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi kilichobaki ni chini ya
miezi sita.

14.  Usimamizi na uendeshaji wa mfuko utakuwa chini ya:-

(a) Halmashauri ya Wilaya kupitia Bodi ya huduma za afya ya
halmashauri katika ngazi ya Halmashauri;

(b) Kamati ya maendeleo ya Kata kupitia Kamati ya afya ya Kata, katika
ngazi ya Kata; na

(c) Serikali ya Mtaa kupitia Kamati ya Huduma za jamii katika ngazi ya
Mtaa.

15.  Kutakuwa na Kamati ya Afya ya kata.

16. – (1)  Kamati ya Afya ya kata itakuwa na wajumbe wafutao:-

(a) Diwani anayewakilisha Kata husika;

(b) Afisa mtendaji wa kata;

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya msingi
ambayo ipo kwenye kata husika.

(d) Wajumbe wawili wanawakilisha jamii husika ambapo mmoja
wao ni lazima awe mwanamke;

(e) Tabibu Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi, wa kituo cha
afya, ambaye atakuwa Katibu wa kamati;

(f) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya
kata kutokana na watu waliopendekezwa na Serikali za Mita
zilizomo ndani ya eneo la Kata na;

(g) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na kamati ya Maendeleo ya
Kata kutoka kwenye vyama vya kijamii kutoka kwenye Kata.

(2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata anachaguliwa kutoka
miongoni mwa wajumbe

(3) Endapo Kamati ya Afya ya kata itashindwa kutekeleza kazi zake,
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Kazi au
Majukumu
ya kamati ya
Afya ya kata

Matumizi ya
fedha za
Mfuko

Utoaji wa
kadi kwa
wanachama

Halmashauri itatoa onyo au kuvunja na kufanya utaratibu wa
uchaguzi wa wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi mitatu.

17. – (1)  Kamati ya Afya ya kata itakuwa na majukumu yafuatayo:-

(a) kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na mfuko wa Afya
ya Jamii;

(b) kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko wa
Jamii;

(c) kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko;

(d) kuratibu viwango vya uchangiaji kwenye huduma za afya;

(e) Kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya jamii na kutoa
mapendekezo ya ufumbuz;

(f) kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya jamii na;

(g) kuendesha mikutano ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya
Jamii.

(2)  Kamati ya Afya ya kata itakaa kila baada ya miezi mitatu; na
Katibu atatoa notisi ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya
kikao.

18.  Fedha zitakazokusanywa na Mfuko zitatumika kwa madhumuni
yafuatayo:-

(a) masuala yanayohusiana na afya yaliyotajwa katika mpango wa
afya na kuidhinishwa na Wizara; na

(b) Suala au shughuli yoyote muhimu ya afya kama itakavyoonekana
inafaa na kama itaidhinishwa na bodi.

19. – (1) Kila mwanachama wa Mfuko na wategemezi wake, atapewa
Kadi baada ya kulipa mchango wake wa mwaka, ambao
utapendekezwa na kamati ya afya ya kata na kupelekwa kwa
halmashauri kwa ajili ya kuidhinisha baada ya kupitia kwenye
Bodi.

(2) Kila mtu atakayepewa msamaha ni lazima apewe kati ya
uanachama na Halmashauri itaweka utaratibu wa kulipia
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Haki za
mwanachama
na utoaji wa
Huduma za
afya.

Kiwango cha
mchango au
ada ya
mwanachama

Mfuko wa
wanachama

kadi  hiyo.

20.  Kila mwanachama na wategemezi wake watakuwa na haki zifuatazo:-

(a) kupata huduma ya afya aliyolipia anapougua ndani ya eneo la
Halmashauri husika au katika kituo cha afya kwenye
Halmashauri nyingine ambayo itaingia makubaliano maalum
na Halmashauri husika.

(b) Kupata huduma ya afya kwa baba, mama na watoto wao wenye umri
chini ya miaka kumi na nane;

(c) Kutoa mapendekezo kuhusu huduma za afya kupitia kituo chake cha
tiba ambayo yatafanyiwa kazi na Bodi; na

(d) Kushirikishwa kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa mpango
wa upatikanaji wa huduma za afya, katika eneo la Halmashauri.

21. – (1) (a)  mtu yeyote atakayetaka kuwa mwanachama wa mfuko wa
afya ya jamii atapaswa kutoa kiasi cha shilingi elfu kumi
(10,000/=) kwa kila kaya kwa mwaka.

(b)  mchango huo utalipwa na kila mtu anayetaka kuwa
mwanachama wa mfuko mwanzoni mwa mwaka au kila

mwaka wa fedha unapoanza au kama Bodi itakavyoelekeza.

(c)  Mtu yeyote ana hiari ya kulipa mchango wake wa
uanachama kwa zaidi ya mwaka mmoja;

(e) Mtu yeyote ambaye si mwanachama wa Mfuko wa afya ya jamii
atapaswa kutoa shilingi elfu saba (7,000) kama malipo ya hapo kwa
papo.

(2) Bila kuathiri kifungu cha 21 (c) hapo juu mtu yeyote anayelipa
mchango wa uanachama kwa zaidi ya mwaka mmoja, pale
inapotokea mabadiliko ya kiwango cha mchango atawajibika
kulipa tofauti ya kiwango kilichozidi kile cha awali.

22.  (a)  Mtu yeyote atabaki kuwa mwanachama wa mfuko wa afya ya
jamii wa tiba kwa kadi kila atakapolipa ada yake ya mwaka;

(b)  kila mwaka unapoisha uanachama wa mtu utafikia mwisho hadi
pale atakapotimiza masharti ya kifungu (a) hapo juju.
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Malipo ya
papo kwa
papo

Makosa

23. – (1)  Mtu yeyote ambaye hatakuwa mwanachama wa mfuko huu
atalipa mchango au malipo ya papo kwa papo kila atakapoenda
kupata matibabu katika kituo cha kutolea huduma za afya
kama ifuatavyo:-

(a) Shilingi 10,000/=.

24.  Mtu yeyote ambaye:-

(a) atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi; au

(b) atafanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi kufanya kazi zake
kwa ufanisi; au

(c) atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko na kusababisha kutofikia
malengo ya Bodi; au

(d) anatumia vibaya madaraka aliyonayo kumzuia afisa wa bodi
kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria hii;

(e) atashindwa kwa uzembe kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa
sheria ndogo hizi.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilijngi
laki tatu (300,000/=) au kwenda jela kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili

au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Kaliua kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi
…………mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha
……………..cha Sheria Ndogo za (CHF) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua
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ya mwaka 2014.  Nipo tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja
na faini ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mmlaka aliyopewa chini ya
Sheria Ndogo zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
uliofanyika tarehe …………………Mwezi……………mwaka 2014……… na
nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:

……………………….
ABDALLAH S.NGODU.

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya wilaya ya Kaliua.

………………………..

JOHN KADUTU
Mwenyekiti,

Halmashauri ya wilaya ya Kaliua

NIMEKUBALI.

……………………………
MH, MIZENGO P .PINDA.(MB)

WAZIRI MKUU
Dodoma,
Tarehe…………………2014
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TANGAZO LA SERIKALI Na…………………La tarehe……………….

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA)
------------------------

SHERIA  NDOGO
------------------------

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA KUCHINJA, KUWAMBA NA KUNUNUA
NGOZI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA 2014.

Jina na
mwanzo wa
kutumika

Matumizi

Tafsiri

Ushuru

1.  Sheria Ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo za (Ushuru wa Kuchinja,
Kuwamba na Kununua Ngozi) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za
mwaka 2014 na zitaanza kutumia mara baada ya kutangazwa kwenye
Gazeti la Serikali.

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
Halmashauri.

3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:-

“Afisa wa Halmashauri” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

“Mnyama”  maana yake ni ng’ombe, mbuzi na kondoo.

“Ngozi”  maana yake ni ngozi ya ng’ombe, mbuzi na kondoo.

4. – (1)  Halmashauri itatoza ushuru kwa mtu yeyote atakayechinja
mnyama au wanyama kwa ajili ya biashara katika eneo la
Halmashauri kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la kwanza.

(2)  Mtu yeyote atakayewamba na kununua ngozi katika eneo la
Halmashauri atalipa ushuru kama ilivyoonyeshwa katika jedwali
la Sheria Ndogo hizi.

(3)  Ushuru huo utalipwa kwa Afisa Muidhiniwa na mlipaji atapewa
stakabadhi ya malipo yaliyofanyika.
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(4)  Hautakuwa ni utetezi kwa mtu yeyote kuwa amelipa ushuru
iwapo hatakuwa na stakabadhi inayoonyesha ushuru aliolipa.

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti yoyote ya Sheria Ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi kumi na mbili jela au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

5.  ada ya ukaguzi wa gari la kubebea nyama itakuwa tsh 5000/= kwa mwezi

JEDWALI LA KWANZA

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za
(Kuchinja, kuwamba na kununua) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka
2014.  Nipo tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini
ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe……………………… Saini……………………

Aina ya
Mnyama

Ushuru wa
Kuchinja/machinjio

Ushuru wa
Kuwamba

Ushuru
wa
Kununua
Ngozi

Ada ya
ukaguzi wa
nyama

Ng’ombe 2,000/= 400/= 500/= 1000/=

Mbuzi 500/= 200/= 300/= 500/=

Kondoo 500/= 200/= 300/= 500/=

Nguruwe 2000/= 1000/=

Mnyama
mwingine

2,00/= 500/= 500/= 500/=
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi……….…Mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa mbele
ya:

…………………………………………….

ABDALLAH S.NGODU,
Mkurugenzi Mtendaji,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………………….......

JOHN KADUTU,
Wenyekiti wa Halmashauri,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

NIMEKUBALI.

……………………………………

MHE.MIZENGO P.PINDA (MB).
WAZIRI MKUU.

Dodoma,
Tarehe…………….2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na……………..La tarehe…………………

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA 290)

---------------------------

SHERIA  NDOGO
----------------------------

Zimetungwa chini ya  Vifungu vya 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA UOGESHAJI NA UCHANJAJI WA
MIFUGO) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA 2014

`

Jina na
mwanzo wa
kutumika

Matumizi

Tafsiri

Ushuru

1.  Sheria Ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo za (Ushuru wa Uogeshaji wa
Mifugo) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za mwaka 2014 na
zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
Halmashauri.

3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokiuwa itakapoelezwa vinginevyo:-

“Afisa Mifugo” maana yake ni Daktari wa Mifugo wa Wilaya, mtaalam
wa fani, mtaalam wa Mifugo wa Kata na Kijiji.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Mifugo”  maana yake ni ng’ombe, punda, mbuzi na kondoo;

“Njia ya Mifugo” maana yake ni mapitio ya mifugo kutoka zizini
kwenda malishoni, joshoni na au mnadani;

“Uogeshaji” maana yake ni uogeshaji wa mifugo kwa maji
yaliyochanganywa na dawa ya kuua kupe na wadudu wengine
wanaoathiri mifugo;

“Vikiundi vya ushirika vya wafugaji” maana yake ni vyama vya Ushirika
wa wafugaji vilivyoandikishwa chini ya Sheria Na.20 ya mwaka 2003
ya vyama vya ushirika.

4.  Kutokuwepo na ushuru wa kuogesha mifugo itakayoogeshwa  katika
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Uogeshaji
wa mifugo

Vikundi
vya wafugaji

Uchanjaji
wa Mifugo

Makosa
Na adhabu

majosho yanayoendeshwa na Halmashauri kwa kiwango kama
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.

5.  Uogeshaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri ni wa lazima kama
itakavyoelekezwa na Afisa Mifugo wa Wilaya na Serikali ya Kijiji.
Njia za mifugo ni lazima zitunzwe na zinatakiwa kuwa na upana wa
mita sabini.

6. – (1)  Katika maeneo ambayo majosho yanaendeshwa na vikundi vya
ushirika vya wafugaji utaratibu wa kuchangia gharama za
uendeshaji utazingatia katiba au utaratibu uliowekwa na
Wanakikundi.

(2)  Vikundi vya ushirika vya wafugaji ni lazima vizingatie maelekezo
ya Afisa Mifugo wa Wilaya, Kata na Kijiji katika shughuli zote za
ufugaji wa mifugo.

(1)Kila Mfugaji lazima achanje na kuogesha Mifugo yake.

7.  Mtu yeyote atakayekiuka au kuvunja masharti ya Sheria Ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi
shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

JEDWALI

Aina ya Mifugo Ushuru(Tshs.)

Ng’ombe, Punda 500/=

Mbuzi, Kondoo, Mbwa, Paka 200/=

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
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kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za
(Uogeshaji wa Mifugo) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.
Nipo tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe …………Mwezi………………Mwaka 2014 na nembo ilibandikwa mbele
ya:

……………………………………………

ABDALLAH S.NGODU
Mkurugenzi Mtendaji

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………………..

JOHN KADUTU,
Mwenyekiti wa Halmashauri,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

NAMEKUBALI.

………………………………
MIZENGO P .PINDA(MB)

WAZIRI MKUU

Dodoma,
Tarehe……………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na………….La tarehe………………

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA 287 )

-----------------------

SHERIA  NDOGO
-------------------------

Zimetungwa chini ya kifungu cha  153

SHERIA NDOGO ZA (KILIMO NA UHIFADHI WA CHAKULA) ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA 2014

Jina

Matumizi

Tafsiri

Wajibu
wa

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Kilimo na Uhifadhi wa
chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua na zitaanza kutumika   baada  ya

kutangazwa kwenye gazeti la Serikali.

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

3.  Katika Sheria ndogo hizi isipokuwa itakapohitajika vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Mtumishi wa umma atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi:

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Mazao ya biashara” maana yake ni Pamba,Tumbaku , Ufuta, Alizeti,
Michungwa, Midimu,Mwembe,Viazi, Mananasi.Mahindi,Mtama  Mpunga     na

Uwele

“Mkazi”  maana yake ni mtu mwenye umri wa miaka 18 au zaidi ambaye
kwa kawaida anaishi katika eneo la kijiji au mtaa au kitongoji katika

Halmashauri;

“Mkurugenzi”  maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi.

4. Kila kaya katika eneo la Halmashauri anayemiliki ardhi ya kilimo chini
ya sheria yeyote ile na mwenye uwezo wa kufanya kazi, atatakiwa
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Kulima

Kuvuna

Kuthibi-
Tisha

Ukaguzi

Makosa

Adhabu

kulima eneo lisilopungua hekari mbili ya mazao ya chakula kutoka
familia yake kwa mwaka mzima

6.  Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la Halmashauri atatakiwa
kuvuna mazao katika njia ya usafi ili kutunza ubora wake na kuhifadhi
katika njia ya usalama.

7.  Serikali ya Kijiji kupitia uongozi wa Kitongoji itakuwa na wajibu wa
kuhakikisha kuwa kila mkazi wa kijiji husika anajitosheleza kwa chakula.

8.  Afisa mwidhiniwa anaweza:-

(a) kuingia kwenye eneo la kilimo au katika shamba au katika kihenge
kwa madhumuni ya kuelekeza kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi;

(b) kumkamata na kumpeleka katika chombo cha sheria mtu yeyote
atakayevunja Sheria Ndogo hizi.

9. – (1)  Itakuwa ni kosa kwa:-
(a)  anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa kulima mazao ya

chakula.

(b)  kutotunza shamba;

(c)  kutovuna mazao yaliyoko shambani ambayo yamefikia wakati
wa kuvunwa;

(d) kutokuwa na kihenge cha kuhifadhia mazao na kukitumia;

(e) kutohifadhi chakula cha kutosha;

(f) kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima.

10.  Mtu yeyote atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini (50,000/) au kifungo kisichozidi miezi sita jela au adhabu
zote kwa pamoja.
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HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda kosa
la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za (Kilimo na
uhifadhi wa chakula) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.  Nipo
tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi………………Mwaka 2014 na nembo ilibandikwa mbele ya:

……………………………………

ABDALLAH S NGODU,
Mkurugenzi Mtendaji,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

…………………………………………

JOHN KADUTU,
Mwenyekiti,

Halmashauri ya Wilaya ya  Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………………..
MHE,MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU

Dodoma
Tarehe……………..2014.
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TANGAZO LA SERIKALI  Na………………La tarehe………………………

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KALIUA  ZA MWAKA, 2014.

Jina na
mwanzo wa
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Ada na
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za Mwaka, 2014 na
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali

Eneo la
matumizi

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo;

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya huduma na
vibali vitolewavyo na Halmashauri;

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa biashara wa Halmashauri,
Afisa mtendaji na Afisa yeyote atakayeteuliwa kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Afisa Mtendaji” maana yake ni:-
(a) Linapotumika kuhusiana na kata maana yake ni Afisa

Mtendaji wa Kata.
(b) Linapotumika kuhusiana na Kijiji, maana yake ni Afisa

Mtendaji wa kijiji.
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi kutoka Halmashauri
kwa ajili ya kuendesha shughuli yoyote;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya wilaya ya Kaliua;

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya kupata
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huduma au kuendesha biashara kwenye eneo la Halmashauri;

“Vibanda” maana yake ni vibanda vya biashara vilivyojengwa
katika viwanja vinavyomilikiwa na Halmashauri au watu binafsi;

“Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi
iliyoteuliwa kwa niaba ya Halmashauri kukusanya ushuru wa
Halmashauri:

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

Utozaji wa
Ada na Ushuru

4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru kwa ajili ya huduma, vibali na
leseni zitolewazo kama zilivyooneshwa kwenye jedwali la Sheria
Ndogo hizi

(2) Ada na Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi unapaswa
kulipwa kabla ya huduma kutolewa.

(3) Halmashauri au wakala atatoa stakabadhi yenye nembo ya
Halmashauri kama kielelezo cha malipo ya Ada au Ushuru;

Wajibu wa
kulipa ada au
ushuru

5 Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa Ada au Ushuru
utozwao  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kulipa Ada au Ushuru
kama ilivyoelekezwa kenye jedwali la Sheria Ndogo hizi;

Ukusanyaji wa
ada na ushuru

6 (1) Ikiwa mtu yeyote anayetakiwa kulipa Ada na Ushuru atashindwa
kulipa ndani ya muda unaotakiwa kulipa, Halmashauri inaweza
kukusanya Ada hizo kwa njia ya kufungua kesi ya madai
mahakamani.

(2) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu cha 6 (1)
Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya Ada na Ushuru kwa njia
ya kukamata na kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye
thamani sawa na deni la Ada au Ushuru unaodaiwa.

(3) Baada ya siku kumi na nne (14) kupita kuanzia tarehe ya kukamata
mali za mdaiwa Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kwa
njia ya mnada mali zilizokamatwa baada ya Mkurugenzi kutoa
taarifa ya maandishi siku ishirini na moja (21)  ya kusidio la kuuza
mali hizo baada ya siku ishirini na moja kuisha, Halmashauri itauza
mali hizo;
;

Wakala 7. (1) Halmashauri inaweza kumteua wakala wa kukusanya Ada na
Ushuru kwa ajili ya eneo lote au sehemu ya Halmashauri..

(2) Halmashauri inaweza kutangaza Zabuni ya ukusanyaji Ushuru wa
minada na mifugo kwa kuingia mkataba na wakala atakayeshinda
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zabuni hiyo. Wakala huyo atawajibika kukusanya  Ushuru huo ikiwa
ni mtu binafsi, kampuni, au taasisi, kutegemea na mkataba
utakaosainiwa na wakala huyo na Halmashauri

(3) Wakala atakayeteuliwa na Halmashauri kutekeleza jukumu lolote
chini ya Sheria Ndogo hizi atawajibika kusimamia ukusanyaji wa
Ushuru huo kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi
na atakuwa na uwezo wa kumshitaki mtu yeyote atakayeshindwa
kwa makusudi kulipa Ushuru anaotakiwa kulipa.

Wajibu wa
wakala

8. . Wakala atakuwa na majukumu yafuatayo kwa Halmashauri;-
(a) Kukusanya na kupokea ushuru kwa viwango vilivyoainishwa

katika Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya Halmashauri katika
eneo ambalo ameteuliwa kukusanya ushuru husika;

(b) Kuwasilisha makusanyo yote anayowajibika kukusanya kwa
kuzingatia mkataba alioingia na Halmashauri

(c) Kutoa taarifa kwa Halmashauri kuhusiana na mtu yeyote
ambaye kwa makusudi amekataa au ameshindwa kulipa
Ushuru husika; na

(d) Pale inapowezekana kuishauri Halmashauri juu ya
kuboresha ukusanyaji wa Ushuru;

(e) Kutoa taarifa ya mwenendo wa mapato kila baada ya Miezi
mitatu (3)

Kutowajibika
kwa
Halmashauri

9. Halmasahuri haitawajibika kwa hasara yoyote na kwa namna
yoyote ile itakayo tokea aidha wakati wa kukusanya madeni au kwa
mali zitakazokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri;

Wajibu wa
mfanyabiashar
a

10 Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ndani ya Halmashauri
kuendesha shughuli zake za biashara katika maeneo ya masoko.

Wajibu wa kila
mtu

11 Itakuwa ni wajibu wa kila mtu binafsi, taasisi, au kampuni
zinazojihusisha na shughuli za utafiti, uchimbaji, au uuzaji wa
rasilimali za madini katika eneo la Halmashauri kuhakikisha
kwamba wamejisajili katika rejesta maalum ya Halmashauri kabla
ya kuanza shughuli zozote ndani ya eneo la Halmashauri.

Makosa 12
.

(1) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu
yeyote;-

(a) Atakataa au atashindwa kutii agizo lolote atakalopewa na
Afisa mwidhiniwa au wakala

(b) Atakataa au atajaribu kukataa kulipa Ada na Ushuru;
(c) Atashawishi mtu, watu, au kundi la watu kukataa kulipa

Ushuru na/au Ada;
(d) Atakwepa au kujaribu kukwepa kulipa Ada na/au Ushuru;
(e) Atamzuia Afisa mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake

kisheria
(f) Atafanya biashara nje ya maeneo yaliyoainishwa kama eneo

la kufanyia biashara.
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(2)
Mtu yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atakiri kosa hilo kwa
kujaza fomu maalumu mbele ya mkurugenzi ili kufifilisha kosa
kama ilivyo katika Sheria Ndogo hizi.

Adhabu 13 Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa la na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) au kifungo cha miezi sita
jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

JEDWALI
SEHEMU: A

ADA NA USHURU WA MAZAO YA MALIASILI
AINA YA ZAO KIWANGO CHA

USHURU
Kibali cha kuvuna mti/ miti 1000/= kwa kila mti
Ada ya usajili wa  biashara ya
mazao ya misitu

100,000/= kwa
mwaka

SEHEMU: B
ADA YA MBAO ZA MATANGAZO YA BIASHARA NA

PROMOSHENI

AINA YA TANGAZO KIWANGO CHA USHURU
Sigara 30,000/= kwa mwaka
Bia 30,000/= kwa mwaka
Coca cola /pepsi 30,000/= kwa mwaka
Sabuni 15,000/= kwa mwaka
Benki 30,000/= kwa mwaka
Simu- TTCL 30,000/= kwa mwaka
Simu za mikononi 30,000/= kwa mwaka
Posta 30,000 kwa mwaka
Vituo vya mafuta 50,000/= kwa mwaka
Bar 20,000/= kwa mwaka
Nyumba za wageni 20,000/= kwa mwaka
Hoteli 10,000/= kwa mwaka
Maduka ya kawaida 10,000/= kwa mwaka
Mbao za samani 10,000/= kwa mwaka
Mashine za nafaka 10,000/= kwa mwaka
Karakana 20,000/= kwa mwaka
Duka la dawa 5,000/= kwa mwaka
Ushauri wa kitaalamu 15,000/= kwa mwaka
Vitalu na vifaa vya ofisni 10,000/= kwa mwaka
Kununua na kuuza mazao 10,000 kwa mwaka
Kuvumisha matangazo kwenye
vyombo vya barabara kwa
kutumia vipaza sauti

20,000/= kwa kila tukio
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SEHEMU: A
USHURU WA KUEGESHA MAGARI YANAYOINGIA KATIKA

MAGULIO, MASOKO NA MINADA.

AINA YA GARI USHURU KWA SIKU
Gari / basi kubwa 1500/=
Magari madogo (hiace) 1000/=
Taxi 500/=
Pikipiki 200/=
Magari binafsi yasiyo ya biashara 500/=
Gari dogo la mizigo (lori au pick up)
chini ya tani 7

2000/=

Gari kubwa la mizigo zaidi ya tani 7 3000/=

SEHEMU: B

II: MATANGAZO YANAYONG’AA
Yasiyozidi sq ft 1 50,000/=  kwa mwaka
Yanayozidi sq ft 2 lakini siyo zaidi ya sq mt 2 100,000/= kwa mwaka
Yanayozidi sq mt 2 120,000/= kwa mwaka

SEHEMU C.
USHURU WA MACHINJIO

Aina ya Mifugo Kiwango cha  ushuru
Ng’ombe 3000

Mbuzi 1000
Kondoo 1000

Nguruwe 3000

SEHEMU: D
USHURU KATIKA MASOKO NA MAGULIO.

AINA YA BIASHARA USHURU KWA SIKU
Biashara ya nguo za mitumba 500/=
Biashara za nguo za madukani 500/=
Biashara ya viatu vya mitumba 500/=
Biashara ya mama lishe 500/=
Biasahara ya vileo 500/=
Biashara ya kuuza nyama 500/=
Michezo mbalimbali katika soko 500/=
Biasahara za bidhaa za urembo 500/=
Biashara ya vyombo vya ndani 500/=
Bisahara ya samaki mbalimbali 500/=
Minada ya hadhara ( auctioner’s charge) 5,000/=

Miwa 2,000/=  kwa tela
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SEHEMU: E
USHURU WA NGOZI

AINA YA NGOZI KIWANGO CHA USHURU
Ngozi ya ng’ombe 300/= kwa kipande
Ngozi ya mbuzi 200/= kwa kipande
Ngozi ya kondoo 200/= kwa kipande

SEHEMU: F
ADA ZA BURUDANI

Aina ya burudani na utamaduni Ada na ushuru wa kibali
Mziki wa disiko 50,000/= kwa tukio
Muziki na dansi 50,000/= kwa tukio
maigizo ya mazingaombwe kwa siku moja 2,000/= kwa tukio
kuonyesha video au sinema kwa siku moja 5,000/= kwa tukio
Leseni ndogo kwa waganga wa kienyeji 30,000/= kwa mwaka
Matangazo au promosheni 50,000/= kwa tukio
Mshindani ya urembo (miss) 50,000/= kwa tukio
Salon 20,000/= kwa mwaka
Wasambazaji wa kebo (cables) 10,000/= kwa mwezi
Muziki wa taarabu 10,000/= kwa kila tukio
Vituo vya Tv, na radio 50,000/= kwa mwezi
Mchezo wa puli (pool table) 30,000/= kwa mwaka
Wamiliki wa kumbi za burudani 10,000/= kwa mwezi
Kupiga picha za video 5000/= kwa tukio
Burudani nyinginezo 5000/= kwa kila tukio
Usajili wa vikundi vya sanaa 75,000/=

SEHEMU:G
ADA YA UKAGUZI NA IDHINI YA UJENZI

AINA YA JENGO KIASI (SHILINGI)
Minara ya simu (telephone tower) 250,000/=
Ghorofa (2 stores and above) 150,000/=
Nyumba za biashara ( gesti, hoteli, maduka) 50,000/=
Kituo cha mafuta 100,000/=
nyumba za makazi 5,000/=
Nyumba za makazi na biasahara 20,000/=
Shule binafsi, na Hospitali binafsi 50,000/=
Ofisi binafsi 100,000/=
Maghala na Bohari 100,000/=
Uzio wa ujenzi 50,000/=
Majengo mengine ambayo hayajatajwa 20,000/=

SEHEMU: H
ADA YA MABADILIKO YA JENGO LILILOPO

AINA YA JENGO KIASI (SHILINGI)
Nyumba ya kuishi 5,000/=
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Nyumba ya biashara 10,000/=
Gholofa 100,000/=
Kiwanda, bohari, ghala, n.k 100,000/=
Majengo mengine ambayo hayajatajwa
hapa

10,000/=

SEHEMU: I

ADA YA KUKODI MAGARI YA HALMASHAURI
AINA YA GARI ADA YA KUKODI
GARI NDOGO…………………… 1,600/= Kwa kila

kilomita moja
MALORI…………………………
GREDA  ………………650,000/=

250,000/= Kwa masaa
kwa masaa manane

SEHEMU: J
ADA YA KUOMBA ZABUNI

AINA YA ZABUNI KIASI CHA ADA
Uwakala 100,000/=
Zabuni zingine 100,000/=

SEHEMU: K
USHURU WA KITUO CHA MABASI YA ABIRIA

Idadi ya abiria Kiwango cha ushuru kwa siku
4 – 9 1,000/=

10 – 25 1,500/=
26 – 35 2,000/=
36 – 65 3,000/=
66 au zaidi 5,000/=

SEHEMU: L
USHURU WA KUEGESHA MAGARI YA MIZIGO

Uzito wa gari Kiwango cha ushuru kwa siku
Chini ya tani3 1,000/=
Tani 3-6 2,500/=
Tani 7-10 5,000/=
Zaidi ya tani  10 10,000/=

SEHEMU: M
USHURU WA MIFUGO MINADANI

Aina ya Mifugo Kiwango cha ushuru
Ng’ombe 5,000/=
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Mbuzi 1500/=
Kondoo 1500/=
Kuku /Bata
Punda…………5000/=

200/=

SEHEMU: O
Vibanda vya mama lishe   ndani na nje ya soko   sh   200/=kwa siku
Vyumba vya maduka ndani ya Soko sh 50,000/= kwa mwezi
Kukodi meza ndani ya soko sh 15,000/=
Ushuru wa meza ndani ya Soko  sh 200 kwa siku
Meza za nje ya soko mitaani sh 200 kwa siku
Meza  za samaki sh 200/=
Meza za matunda sh 200/= kwa siku
Wauza kuku sh 5000/=kwa mwezi
Wauza mitumba ndani ya soko sh 200 kwa siku
Kukodi ukumbi wa Halmashauri 150,000/=

HATI YA KUKIRI KOSA

Tarehe………………………………

Hati Na……………………………… ya mwaka 20………….

Mimi……………………………………………………………
…………………………………. nakiri Chini ya kifungu cha 8
cha Sheria Ndogo hizi za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya
Wilaya ya Kaliua za mwaka 2014 kutenda makosa yafuatayo:-

1…………………………………………………………………
2.…………………………………………………………………
3.…………………………………………………………………

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya
Shilingi…………………….(kwa maneno…………………….)
badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya.

Saini ya Mkosaji…………………………………….
Tarehe…………………………………

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-
Jina………………………………………
Cheo………………………………………

Saini………………………………...........
Tarehe……………………......................
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)
__________________

SHERIA NDOGO
_________________

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MINADA YA MIFUGO) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA 2014

Jina na
tarehe ya
kuanza
kutumika

Matumizi

Tafsiri

1.  Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa
Minada ya Mifugo) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua 2014 na
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililoko chini ya Mamlaka
ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

3.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa Mtendaji wa kijiji, Afisa
Mtendaji wa Kata au Mtumishi aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;

“Bidhaa” maana yake ni vitu mbalimbali vinavyoweza kupatikana katika
duka au eneo la mnada;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Mkurugenzi”  maana yake ni Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri
pamoja na Afisa yeyote wa umma aliyeteuliwa kufanya kazi za
Mkurugenzi;

“Mfugaji” maana yake ni Mtu yeyote au kikundi cha watu au chama
kinachojishughulisha na ufugaji wa mifugo;

“Mifugo” maana yake ni aina zote za wanyama wanaofugwa au
wanaoweza kufugwa na binadamu ikiwa ni pamoja na Ng’ombe,
Mbuzi, Kondoo, Punda, Nguruwe, kuku na Bata;

“Ushuru” maana yake ni malipo ya mnada wa mifugo na bidhaa
zinginezo zinazouzwa kwenye eneo la mifugo;
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Wajibu wa
kulipa
Ushuru

Ukusanyaji
wa Ushuru

Usimamizi
na Ukaguzi
vitabu vya
Ushuru

Makosa na
Adhabu

“Wakala” maana yake ni Mtu binafsi, Kikundi au Watu, Kampuni, au
Taasisi aliyeteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri.

4. – (1)  Kutakuwepo na ushuru wa minada ya mifugo utakaolipwa na kila
mnunuzi wa mifugo kwenye eneo la Sheria Ndogo hizi;

(2)  Ushuru huo utalipwa siku ya mnada katika eneo la Halmashauri
ambapo mnada huo unafanyika;

5. – (1)  Halmashauri itakusanya Ushuru huo kwa kumtumia Afisa
mwidhiniwa au wakala ambaye atawasilisha mapato ya ushuru
kwa Halmashauri.

(2)  Halmashauri itatoa vitabu vya ushuru kwa Afisa mwidhiniwa au
wakala kama stakabadhi kwa ajili ya ukusanyaji wa ushuru wa
minada ya mifugo;

6. – (1)  Afisa mwidhiniwa anaweza kukusanya vitabu vya Ushuru wa
mnada kwa ajili ya kufanya uchaguzi;

(2)  Mnunuzi atawajibika kuonyesha stakabadhi ya malipo ya Ushuru
kwa Afisa mwidhiniwa mara atakapohitajika kufanya hivyo.

7. – (1)  Mtu yeyote ambaye anasafirisha mifugo atatakiwa kuwa na kibali
cha kusafirisha mifugo hiyo kutoka kwa Afisa mifugo wa sehemu
ambapo mifugo hiyo inatoka.

(2)  Mtu yeyote  atakayechinja mfugo au mifugo atatakiwa
kuhakikisha kuwa nyama hiyo imepimwa na kupata kibali toka

kwa Afisa mifugo.

8. – (1)  Mtu yeyote ambaye:-
(i)     atashindwa au kukataa kuonyesha stakabadhi ya malipo

ya ushuru;

(ii) atasafirisha mifugo bila kibali cha Afisa mifugo;

(iii) atakataa au kukwepa kulipa ushuru.

(iv) Atakataa au kukwepa kulipa ushuru
(v) Atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe ushuru.
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(vi) Atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majuukumu yake.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyopungua shilingi elfu hamsini (Tsh.50,000.00) au kifungo
kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani
faini na kifungo.

(2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa chini ya kifungu cha (1)
endapo uvunjaji wa Sheria Ndogo hizi umesababisha hasara kwa
Halmashauri, mtuhumiwa atawajibika kulipa fidia ya hasara
iliyotokana na uvunjaji wa Sheria Ndogo hizi.

JEDWALI ‘A’
Chini ya kifungu cha 4

Bidhaa                                                         Ushuru

Ng’ombe ……………………………………………………5,000.00
kwa siku

Punda ……………………………………………………… 5,000.00
kwa siku

Nguruwe…………………………………………………….5,000.00
kwa siku

Mbuzi …………………………………………………………1500.00
kwa siku

Kondoo ………………………………………………………1500.00
kwa siku

Kuku ………………………………………………………….   200.00
kwa siku

Bidhaa ndogo ndogo ……………………………………1,000.00 kwa
siku

JEDWALI ‘B’
ORODHA YA MNADA

(a) Kasungu
(b) King’wangoko
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(c) Ulyankulu
(d) Upele
(e) Makubi
(f) Nhwande
(g) Mwabayanda
(h) Mwamunange
(i) Mkuyuni
(j) Usinge
(k) Na minada yote itakayoanzishwa na Halmashauri ya Wilaya ya

Kaliua.

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za
(Minada na Mifugo) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za mwaka 2014.  Nipo
tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri
ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………

Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi…………………Mwaka 2014 na nembo  hiyo ilibandikwa
mbele ya:

……………………………………..
ABDALLAH S .NGODU,

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya wilaya ya Kaliua

…………………………………….

JOHN KADUTU
Mwenyekiti.

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

.

NIMEKUALI,

……………………………………

MHE. MIZENGO P.PINDA (MB)
WAZIRI MKUU

Dodoma
Tarehe……………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na……….…la tarehe…..…………

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA)

(SURA 290)

---------------------------

SHERIA  NDOGO
----------------------------

Zimetungwa chini ya  vifungu vya 7(1) na (16(1)

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA HUDHUMA) ZA HALMASHAURI
YA WILAYA YA KALIUA. 2014.

Jina na
mwanzo wa
kutumika

Matumizi

Tafsiri

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria ndogo za (Kodi ya Huduma) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua, 2014 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2.  Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya  ya
Kaliua.

3.  Katika sheria ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma au mtu
mwingine aliyeteuliwa na halmashauri kusimamia utekelezaji
wa Sheria ndogo hizi;

“Halmashauri”  maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

“Hesabu”  maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa pamoja
na kodi na ada, katika mwaka wa mapato;

“Hesabu za mwisho” ina maana ya Hesabu za mwisho
zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi
cha hesabu kwa mujibu wa aya ya 9 ya Sheria Ndogo hizi pamoja
na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi.

“Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au maelezo
yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma
zilizozalishwa, zilizosambazwa, zilizotolewa na au kuuzwa kibiashara
na ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au la mwisho.
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Utozaji wa
kodi

Uwasilishaji
wa taarifa
kuhusu
shughuli za
kibishara

Uwasilishaji
wa taarifa

Uwezo wa
kuingia
kwenye

“Kipindi cha hesabu” ina maana ya muda ambao mfanyabiashara
anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua  pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“Mkusanya ushuru”  maana yake ni mtumishi au wakala aliyeteuliwa
na Halmashauri kukusanya Ushuru kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi;

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya
kalenda ya mwaka;

“Taasisi ya kibiashara”  ina maana ya Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu
wa Sheria ya Makampuni au Sheria ya Majina ya kibiashara
inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au
mazao ya kilimo, usambazaji wa bidhaa, au utoaji wa huduma na,
au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi.

4.  Halmashauri itatoza na kukusanya kodi ya huduma kwa mujibu wa
Sheria ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya kibiashara katika kila
mwaka wa mapato ambayo ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu
(0.3%) yas hesabu ya shughuli zote zikiwemo uzalishaji wa bidhaa
za huduma kutoka nje ya nchi zinazofanyika katika eneo la
halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko toa thamani na kodi ya mlaji.

5.  Mkurugenzi wa taarifa ya maandishi, anaweza kutaka mlipa kodi au
mkusanya kodi yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za
shughuli za kibiashara zikionesha kiasi cha thamani ya kifedha au
bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa

au kuuzwa kibishara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

6.  Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumutaka mtu yeyote
mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya kibiashara
inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi, kuwasilisha
kwake taarifa au maelezo hayo katika kipindi kisichopungua siku
thelathini tangu tarehe ya agizo hilo.

7.  Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Muidhiniwa
kuingia kwenye jingo au eneo la taasisi ya kibiashara au la mlipa au
mjkusanya kodi yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya
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jengo

Uwasilishaji

Uteuzi wa
mkusanya
kodi

Jumla ya
riba
kutozwa
kwenye
kodi
isiyolipwa

Kushindwa
kutimiza
maagizo

kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo
kama atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata na
kujua kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa kodi au
mkusanya kodi hiyo.

8. – (1)  Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi, kumtaka mlipa
kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu
za biashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa
ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya kodi ya huduma.

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Sheria ndogo ya 8(1)
Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele yake au
kwa Afisa Muidhiniwa katika muda na mahali kadri atakavyoona
inafaa.

9.  Kila mlipa au mkusanya kodi ya huduma atatakiwa kutoa na au
kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi anayotakiwa katika muda
kama ifuatavyo:-

(a) kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi katika
muda  kama itakavyokuwa imeelekezwa na kamishina wa ushuru
wa forodha na kodi ya mlaji.

(b) Waszalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa ushuru kama itakavyokuwa
imeelekezwa na kamishina wa kodi ya Ongezeko la thamani (VAT)
isipokuwa haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa ushuru wa mlaji au (VAT).

(c) Watu wengine wanalipa katika awamu nne (4) awamu ya kwanza ikianzia
katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kuanzia kipindi cha mahesabu.

10.  Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishina wa ushuru wa forodha au
kodi ya mapato kutathimini na kukusanya kodi ya huduma na
kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati kama ilivyoelekezwa
kwenye Sheria ndogo ya 9 kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya
na kupata ushuru pamoja na madeni yake.

11. – (1)  Kiwango cha kodi kitakuwa ni asilimia 0.3% ya hesabu ya
shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani
ya kodi ya mlaji.
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Utoaji wa
taarifa ya
uongo

(2) Mkusanya kodi au mlipa kodi yeyote akishindwa kuwasilisha kodi
yake au ya mlipa kodi, atachukuliwa kama hajalipa kodi na
anastahili au kiuwajibika kulipa kodi hiyo kama vile ndiye mlipa
kodi wa Halmashauri, na njia zote za kukusanya madeni
zitatumika dhidi yake kama vile ndiye mlipa kodi husika.

(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi
Mkurugenzi anaweza kuteua wakala kukusanya kodi ya huduma kwa
niaba yake na wakala huyo atakuwa na jukumu la:

(a) kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa
muidhiniwa;

(b) kuwasilisha kodi iliyokusanywa katika kipindi maalum.

12. – (1)  Kila mlipa kodi au mkusanya kodi atatakiwa kuwasilisha kwa
Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mine
tangu kumalizika kwa kipindi cha hesabu ya kodi anachostahili
katika mkupuo mmoja.

(2) Mlipa kodi au mkusanya kodi anapowasilisha hesabu zake, Afisa
muidhiniwa anaweza:-

(a) kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathmini kodi katika
msingi huo;

(b) kufanya tathmini katika kiwango cha hesabu chamlipa kodi
huyo iwapo atakuwa na hisia za kimsingi za kuamini kuwa
hesabu hizo siyo sahihi.

(3) Iwapo mlipas kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa
mwaka wowote wa pato aidha ametakiwa kufanya hivyo na
Mkurugenzi au Afisa muidhiniwa anafikiri kwamba mlipa kodi huyo
ana wajibu wa kulipa kodi kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri
atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo,
isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi
anayostahili kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake
kuwasilisha hesabu hizo.

(4) Kodi iliyotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, italipwa katika
siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.
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Adhabu

Kufifisha
kosa

13. – (1)  Mtu yeyote anayetakiwa kulipa kodi akishindwa kuwasilisha
hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mjibu wa Sheria Ndogo hizi  katiia
kipindi kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 kwa mwezi au shilingi
elfu hamsini kutegemea kiwango kipi kitakuwa  kikubwa.

(2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya hesabu zake
kwa nia ya kupunguza kiwango cha kodi anachotakiwa  kulipa, na
inapobainika kuwa ufichaji au upunguzaji huo  aliufanya kwa
makusudi, mtu huyo atatozwa ushuru pamoja na  nyongeza ya kodi ya
asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya kodi anayotakiwa kulipa na
hesabu alizowasilisha pamoja na  kiwango cha kodi halisi.

14. – (1)  Kodi ambayo haijalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa kwenye
Sheria ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya asilimia 15% kwa
mwezi na itatakiwa kulipwa pamoja na kodi inayodiaiwa.

(2) Riba itozwayo katika Sheria ndogo hizi itachukuliwa kama kodi
inayostahili kulipwa na njia zote na kukusanya kodi na madeni
zitatumika kukusanya riba hiyo kama kodi inayolipwa na mlipa
ushuru huo.

15.  Mtu yeyote ambaye bila ya sababu ya msingi:-

(a) atashindwa kuwasilisha sababu za msingi na za kweli;

(b) atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa
kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa;

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu kitabu au hesabu;

(d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya
uchunguzi atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizil

(a) akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu
zisizokuwa sahihi;

(b) akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri
jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru.

(c) Akiandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa
kwa vitabu vya uongozi vya mahesabu au kumbukumbu;

(d) Atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa muidhiniwa kutekeleza majukumu
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yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi; Atakuwa ametenda
kosa.

17. – (1)  Mtu yeyote atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo hizi,
atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa
faini isiyozidi shilingi hamsini elfu (50,000/=) au atatumikia
kifungo cha miezi isiyozidi kumi nambili jela au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

(2) Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika Sheria Ndogo
ya 17(1) atawajibika kulipa Halmashauri gharama iliyoingia
kutokana na kuvunja Masharti ya Sheria ndogo hizi.

18.  Enapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu wa
Sheria ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza kushughulikia kosa hilo na
kuagiza kuwa mtu huyo alipe deni analodaiwa pamoja na adhabu ya
kulipa faini isiyozidi shilingi hamsini elfu.

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za (kodi
ya huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.  Nipo tayari
kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi
ataamua kutekeleza mmlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo zilizotajwa hapo
juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………    Saini……………………….
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia  Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano waHalmashauri uliofanyika
tarehe ……Mwezi……………………Mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa
mbele ya:

………………………………………
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji Wilaya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

………………………………………
JOHN KADUTU,

Mwenyekiti ,
Halmashauri  ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

……………………………………….

MHE. MIZENGO P.PINDA (MB).
WAZIRI MKUU

Dodoma
Tarehe………….2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA( USHURU WA STENDI) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA, 2014.

Jina na
kuanza
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa Stendi za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua, 2014, na zitaanza kutumia baada
ya Kutangazwa katika Gazeti la Serikali.

Tafsiri 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya
Wialaya ya Kaliua.

3.  Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo

“Afisa aliyeidhinishwa” maana yake ni mtumishi wa Halmashauri ya Wilaya
.au mtu mwingine ambaye ameteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo
hizi.

“Gari la Abiria” maana yake ni basi kubwa au dogo, au chombo chochote
kinachotumia injini ambalo kwa kawaida husafirisha abiria;

“Gari la mizigo” maana yake ni lori, gari dogo, mkokoteni au aina nyingine
yoyote ya gari linalotumika kubeba mizigo;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Kituo cha mizigo” au kituo maalum cha kushusha na kupakia mzigo;

“Kupiga debe” maana yake ni kuita kwa sauti au kushawishi abiria
wapande gari la abiria au la mizigo;

“Mkokoteni” maana yake ni nyenzo yoyote inayotumika kurahisisha
ubebaji au uhamishaji wa vifurushi na mizigo;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kaliau, au Afisa mwingine wa Halmashauri aliyekaimishwa



66

madaraka hayo;

“Stendi” ni kituo maalum cha kushusha na kupandisha abiria;

“Stendi kuu” maana yake ni stendi kuu ya Halmashauri ya wilaya kaliua  pamoja
na stendi nyingine itakayotangazwa na Halmashauri kuwa stendi kuu;

“Ushuru” ni kiasi cha fedha taslimu kitakachotozwa kwa kila mwenye
gari la abiria au la mizigo litakaloingia au kutoka katika eneo la Stendi
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Kuanzishwa
stendi ya
magari ya
abiria.

Ushuru

Marufuku

Jinsi ya
kulipa
ushuru

Ushuru wa
kulaza
magari

Kuzuia na
kukamata
gari.

4.  Kutaanzishwa stendi ya magari ya abiria, ambayo itatumika na
kusimamiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

5. – (1)  Kila mmiliki au dereva wa gari la abiria anayekusudia kutumia
huduma ya Stendi kushusha au kupandisha abiria katika eneo la

Halmashauri atalipa ushuru wa stendi kwa kiwango kilichotajwa katika
nyongeza ya Sheria Ndogo hizi.

6. –(1)  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, dereva au mmiliki
wa gari:-

(a)  kushusha au kupandisha abiria katika eneo ambalo siyo stendi;
(b)  kupiga debe katika eneo la stendi;
(c)   kupanda na kushusha katika gari la abiria katika eneo ambalo siyo

stendi.

(3)  Bila kuathiri masharti yanayotajwa katika fungu la (1) la Sheria Ndogo
hizi, isipokuwa malipo ya kiwango cha ushuru kinachotajwa katika
nyongeza ya Sheria Ndogo hizi, mtu anaweza kuruhusu abiria kupanda  au

kushuka kutoka gari katika eneo ambalo siyo stendi iwapo:-
(a)  anamiliki eneo hilo;

(b)  ameomba na kuruhusiwa na Halmashauri kutumia eneo hilo kwa  shughuli
hiyo kushusha au kupandisha abiria katika eneo hilo hakusababisha usumbufu kwa
watumiaji wengine au wakazi wa

jirani na eneo hilo.

7. – (1)  Mmiliki wa gari la abiria au la mizigo anatakiwa kulipa ushuru wa standi
kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali A la Sheria Ndogo hii.

(2) Kila mtu atakayeingia au kutoka  ndani ya stendi ya Mabasi lazima alipe
tsh 200/=  ispokuwa kwa aliye na tiketi ya basi ya kusafiria.

8.  Kutakuwa na ushuru wa kulaza magari katika eneo la Halmashauri
kwa kuzingatia kiwango cha ushuru kinachotajwa katika jedwali A

la  Sheria Ndogo hii.

9. – (1)  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kukamata na kuzuia gari
lolote la mizigo au abiria ambalo halijalipiwa ushuru unaostahili.

(2) Gari lolote ambalo litakamatwa au kuzuiliwa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizo zitahesabiwa kama lililotelekezwa, na
Halmashauri itatoza shilingi elfu moja (1,000/=) kila baada ya
Masaa kama gharama ya kutunza gari hilo.
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Ushuru wa
mkokoteni

Kuosha na
kufanya
matengenezo
ndani ya
eneo la
stendi

Muda wa
kupakia na
kushusha
abiria
stendi

Kibao cha
kuonyesha
gari
liendako.
Matumizi
ya stendi.

Makosa
Na Adhabu.

(3) Mmiliki ama mwangalizi wa gari ambalo litakamatwa au kuzuiliwa
Chini ya sheria ndogo hii, asipolipia gharama zote na kuchukua gari
lake kutoka mikononi mwa Halmashauri kwa zaidi ya siku tatu
mfululizo atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi.

10.  Kila mkokoteni utakaoingia katika eneo la stendi utatozwa kiasi
cha ushuru kinachotajwa katika nyuongeza ya kwanza ya Sheria
ndogo hizi.

11.  Ni marufuku kuosha, kufanya matengenezo makubwa au madogo
au kuhifadhi gari la mizigo, gari la abiria, baiskeli au mkokoteni ndani ya
eneo la stendi.

12.  Shughuli zote za kupatika na kushushaabiria katika eneo la stendi au eneo
lolote jingine ambalo limeruhusiwa kufanya shughuli ambazo
kwa kawaida hufanyika stendi zitafanywa kati ya saa kumi na mbili (12.00)
asubuhi na saa nne (4.00) usiku.

13.  Ni marufuku kwa gari lolote la abiria au la mizigo kuendelea kuwepokatika
eneo la stendi kwa zaidi ya masaa mawili.

14.  Kila gari la abiria sharti litakuwa na kibao kinachoonyesha mahali
ambako gari hilo linakwenda kutokea.

15.  Kutakuwa na eneo maalum la kushushia abiria na eneo maalum la
kushushia mizigo, na ni marufuku kwa gari lolote la abiria au la mizigo

kupakia au kushusha katika eneo ambalo halikutengwa kwa ajili hiyo.

16.  Katika eneo la stendi ni marufuku kwa mtu yeyote:-
(a)  kuuza vyakula au vinywaji isipokuwa kwa utaratibu maalum

ambao utapangwa na Halmashauri.
(b) kuuza bidhaa zozote za mikononi.
(c) Kufanya shughuli za kupakua au kubeba mizigo isipokuwa kwa

utaratibu maalumu utakaopangwa na kutangazwa na Halmashauri

17.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi:-

(a)  iwapo kitendo chake kimesababisha ukosefu wa mapato kwa
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Adhabu

Halmashauri.
(b) endapo atasababisha uvunjifu au upotevu wa amani katika eneo

la stendi.
(c) Endapo atasababisha usumbufu kwa abiria;
(d) Anakataa,atashawishi mtu au watu kukataa kulipa au kushindwa kulipa

ushuru;
(e) Endapo atamzuia mkusanya ushuru au afisa mwidhiniwa kufanya kazi

yake; au
(f) Atafanya kitendo chochote kinyumed cha Sheria Ndogo hizi.

18.  Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya sheria Ndogo hizi
Akipatikana na hatia atalipa faini isiyozidi shilingi laki tatu
(3000,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili jela  au vyote viwili
faini na kifungo.

19.  Inapotokea mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi ndani ya
kipindi cha masaa ishirini na nne (24) baada ya kosa kutendeka,
Mkurugenzi anaweza kushughulikia kosa hilo kwa kuagiza kuwa mtu
huyo alipe deni analodaiwa pamoja na faini isiyopungua shilingi elfu
(20,000/=) na isiyozidi shilingi laki moja (100,000/=)

kwa kosa hilo.

JEDWALI A
USHURU WA KULAZA MAGARI NA KUINGIA STANDI YA MABASI

Na Aina ya gari Kulaza Kituoni
au sehemu
iliyotengwa na
Halmashauri

Ushuru wa Standi (Tsh) muda

1 Basi kubwa 2000/= 3,000/= Kwa siku
(Abiria 45 na
zaidi

2000/= 2000/= Kwa siku

3 Basi dogo
(Chini ya
Abiria 45 )

2000/= 2,000/= Kwa siku

4 Taxi,Pick-
up,Stastion
wagon

1000/= 1000/= Kwa siku

5 Malori 3,000/= 3000/= Kwa siku
6 Kulaza gari

kituoni
2000/= - Kwa siku

7 Pikipiki 500/= Kwa siku
8 Matololi au

mkokoteni
200 200 Kwa siku
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HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za
(ushuru wa Standi) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.  Nipo
tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mmlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri
ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufutia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi………………………Mwaka 2014 na nembo hiyo
ilibandikwa mbele ya:

…………………………………
ABDALLAH S NGODU,

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

………………………………….
JOHN KADUTU,

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya  Kaliua.

NIMEKUBALI,

…………………………………………
MHE. MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU

Dodoma.
Tarehe…………….2014
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA VIBAO VYA MATANGANO YA
BIASHARA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA 2014.

Jina na
Mwanzo
Wa
kuanza
Kutumika

Matumizi

Tafsiri

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Vibao
vya matangazo ya Biashara) za halmashauri ya Wilaya ya Kaliua, 2013  itaanza
kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya
Halmashauriya wilaya ya Kaliua.

3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itakapoelezwa vinginevyo:-

“Afisa mwishiniwa” maana yake ni pamoja na Afisa Biashara na Wilaya au
wasaidizi wake, Mhandisi ujenzi wa Wilaya na Afisa mwingine yeyote
atakayeteuliwa na Mkurugenzi kutekeleza Sheria ndogo hizi.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Matangazo” maana yake ni maandishi yoyote yaliyoandikwa au kubandikwa
kwenye vibao, ukuta wa jingo au chombo chochote kwa ajili ya kutangaza
biashara.

“Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote anayefanya biashara yoyote chini
ya sheria ya leseni za biashara au sheria yoyote iliyoandikwa au Sheria Ndogo
za halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri na ni
pamoja na Afisa yeyote wa Umma atakayeteuliwa kukasimia utekelezaji wa
majukumu ya Mkurugenzi;
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Ushuru

Majukumu
ya
mfanyabi-
ashara

Uwezo wa
Kuingia
Kwenye
Jengo.
Makosa
na Adhabu

“Vibao vya matangazo” maana yake ni ubao, ukuta au mahali popote au
chombo chochote ambacho kimewekewa tangazo la biashara.

4.  Kutakuwa na Ushuru wa mbao za matangazo yatakayowekwa katika
sehemu yoyote ya halmashauri kwa viwango vilivyoonyeshwa kwenye
jedwali la Sheria Ndogo hizi isipokuwa kwa matangazo ya Serikali na
Taasisi zake

5. – (1)  Litakuwa ni jukumu la kila mfanyabiashara kuweka kibao cha
tangazo kutangaza biashara yake.

(2)  Mfanyabiashara yeyote ambaye ameweka kibao cha matangazo
ya biashara katika maeneo ya Halmashauri atatakiwa kulipia ada
ya vibao vya matangazo.

6. – (1)  Afisa Muidhiniwa anaweza kutoa taarifa ya maandishi kwa
mfanyabiashara yeyote ambaye atashindwa kulipa ada ya vibao
vya matangazo chini ya Sheria Ndogo hizi kumtaka alipe ada    hiyo
katika muda utakaooneshwa katika taarifa hiyo.

(2) Endapo mfanyabiashara huyo atashindwa kulipa ada hiyo katika
Muda uliotajwa katika taarifa. Afisa mwishiniwa anaweza kuondoa
tangazo hilo na kudai gharama za kuondoa tangazo hilo kutoka kwa
mfanyabiashara huyo.

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 1 na 2 hapo juu, Halmashauri
inaweza kudai ushuru wa matangazo kwa njia ya Mahakama.

7.  Afisa Muidhiniwa anaweza kuingia katika jengo lolote wakati wa saa
za kazi kufanya ukaguzi kuona utekelezaji wa Sheria ndogo hizi.

8.  Mtu yeyote ambaye:-

(a) ataweka vibao vya matangazo kwenye eneo la halmsahuri bila
kibali;

(b) atashindwa au kukataa kulipa ada au ushuru wa mbao za matangazo.

(c) Atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu wasilipe ushuru;

(d) Atamzuia afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake; atakuwa
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi sita jela au
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adhabu zote mbili pamoja yaani faini na kifungu.

JEDWALI

Na.  Aina ya Tangazo                                    Ushuru (Tsh) kwa mwaka

1.  Ada ya Tangazo lenyewe                          1,000/=

2.  Matangazo yanayotoa mwanga                  8,000/= kwa kila mita moja ya
mraba

3.  Matangazo yasiyotoa mwanga 6,000/=  kwa kila mita moja ya
mraba.

4.  Matangazo yanayotoa na yasiyotoa
Mwanga yasiyofika mita moja ya mraba     4,000/=

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Kaliua kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi
…………mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha
……………..cha Sheria Ndogo za (ushuru wa vibao vya matangazo ya
biashara) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.  Nipo tayari
kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi
ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo zilizotajwa
hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadri
ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..



75

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
uliofanyika tarehe …………Mwwzi…………………Mwaka 2014 na nembo
hiyo ilibandikwa mbele ya:

………………………………….
ABDALLAH S NGODU,

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

………………………………….
JOHN KADUTU,

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya  Kaliua.

NIMEKUBALI,

………………………………………
MHE. MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU
Dodoma.
Tarehe………………….2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na. …………..La tarehe………….

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

______

(SURA YA 287)
_______

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
KALIUA ZA MWAKA, 2014

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

Jina na
mwanzo
wa
kutumika

1 Sheria Ndogi hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira)
za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua, 2014 na zitaanza kutumika
baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo yoyote ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kaliua.

Tafasiri 3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-
“Afisa Mwidhinishwa”    maana yake ni afisa Maliasili, Afisa Kilimo
na Mifugo   pamoja na    Afisa yeyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
“Eneo la Hifadhi”  ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo vya
maji, hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo
yatatangazwa na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;
“Hifadhi ya Mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi;
mimea, hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji
vinavyozingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na Afisa
Mwidinishwa chini ya Sheria ya Ndogo chini ya Sheria Ndogo hizi
au Sheria nyingine yoyote.
“Kiwanda”  maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo
ambapo vitu     vinatengenezwa;
“Kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au
kung’oa misiti, visiki;
“Maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote ambazo
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zimetengwa na  Halmashauri;
“Maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi Mazingira
Na. 20 ya Mwaka 2004 ni pamoja na maji ya kunywa, ya mito,,
vijito, maji yanayotiririka,    yaliyohifadhiwa, yaliyo katika visima,
mabwawa, mifereji, madimbwi, maziwa, maji yaliyoko chini ya
ardhi, na maji yaliyoko katika mkondo;
“maji taka”  kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na taka zinazotokana na kinyesi,
mkojo na jasho, uchafu wa majimaji kutoka majumbani, Taasisi,
majengo ya biashara na viwandani;
“Mazao ya Misitu”  maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria
ya Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 chini ya kifungu Na. 2 ni kitu cho
chote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana na miti, mazao
yanayoota au kupatikana msituni, ambayo ni pamoja na mianzi,
magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao, mbegu za miti, nta, asali,
utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi,
gundi,, utomvu, maranda, matete, kamba, makuti (mawale), nyuzi za
wanyama, mimea (miti) na kitu chochote chenye uhai au kisicho na
uhai kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao la
msitu;
“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 yanahusisha maumbile halisi ya
wazungukao binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia
nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, vijiumbe hali za kibiolojia za
wanyama na mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya uchumi
jamii na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa na binadamu na
jinsi yanavyoingiliana;
“Mfugaji”  maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji
mifugo katika eneo la Halmashauri;
“Mkurugenzi”  maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya    ya Ikungi pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;
“Mifugo” maana yake ni mifugo yoyote inayofugwa na binadamu;
“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau
kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa asili au iliyopandwa, au asilimia 50
au zaidi ya vichaka na     miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina
yote ya misitu ya hifadhi ambayo     itatangazwa chini ya Sheria ya
Misitu Na. 14 ya mwaka 2002 na mazao yote ya misitu ikijumuisha
majani na nyasi ndani ya eneo la Halmashauri;
“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya
mwaka 2004 maana      yake ni kitu cho chote kimiminika, kigumu,
gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya, au     kilichohifadhiwa
katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yo yote
inayosababisha uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha taka;
“Taka Ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka     2004 ni taka ambazo haziko katika
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umajimaji kutoka majumbani. Katika majengo ya biashara,
viwandani na kutoka katika shughuli za kilimo, pamoja na taka za
vyakula, karatasi plastic au taka laini zinazotokana na ujenzi au
ubomoaji majengo, utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji
madini, mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu(scraps);
“Taka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake ni
uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na
uzalishaji viwandaji ambao ni chanzo cha nishati, maji, mimea
iliyotiwa dawa, au mawasiliano, pamoja na taka nyingine ngumu
kama zilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 sehemu ya
IX.
“Uchafu hatari”  kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 ni mabadiliko ya hali ya hewa
ya moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja, joto, kemikaji, biolojia,
au zana za mionzi katika mazingira ambayo zana hizo zinafanyia kazi
au kutoa harufu mbaya, mrundikano wa taka ambao unaathiri
watumiaji, au unaosababisha hali ya hatari kwa afya ya jamii,
usalama, au ustawi au hatari kwa wanyama, ndege, wanyamapori,
samaki, au viumbe vyote vya baharini, mimea au kusababisha hali
mbaya ya hewa, upungufu, au kizuizi ambacho ni sehemu katika
sheria hizi.
“Udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya
mwaka 2004 maana yake ni pamoja na dunia, mchanga, miamba,
miamba tope, madini, uoto wa mimea na wanyama iliyoko chini ya
udongo pamoja na vumbi;
“Vitu hatari” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, ni kemikali yoyote, taka
gesi, madawa, vidonge, mimea, wanyama au viumbe hai
visivyoonekana ambavyo ni hatari kwa afya ya binadamu, maisha au
mazingira;
“Waziri” maana yake ni Waziri wenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

SEHEMU YA PILI
MASHARTI YA UFUGAJI

Wajibu wa
mfugaji

4 (1) Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi:-
(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoamuriwa na

Halmashauri;
(b) atatakiwa kufuga na kulisha mifugo yake katika maeneo ya

malisho yaliyopangwa na Halmashauri;
(c) atatakiwa kupitisha mifugo yake katika njia (stock routes)

zilizopangwa na kutengwa na Halmashauri;
(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na aina

ya mifugo aliyonayo;
(e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama
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(2)

atakavyoagizwa na Halmashauri;
(f) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama

itakavyoamuriwa na Halmashauri, na atalipia chanjo hiyo kama
atatakiwa kufanya hivyo;

(g) atatakiwa kuchangia gharama za ukarabati wa majosho kama
sehemu ya mchango wake, pale itakapobidi kufanya hivyo, na
kwa gharama itakayopendekezwa na Halmashauri;

(h) atatakiwa kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo ya
malisho yaliyotengwa na Halmashauri;

(i) atatakiwa kuweka alama kwenye mifugo yake (Branding, ear
tags) na katika viungo vya mifugo vinavyopendekezwa ili
kutoharibu zao la ngozi;

(j) atatakiwa kuhudhuria mafunzo ya ufugaji kama
atakavyohitajiwa na Halmashauri;

(k) kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung’o;

Ni marufuku kwa mfugaji yeyote:-
(a) Kuchunga, kulisha, au kunywesha maji mifugo katika

maeneo yote ambayo hayakutengwa kwa ajili hiyo;
(b) Kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;
(c) Kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja

hadi lingine bila kibali kutoka kwa Halmashauri;
(d) Kibali cha kuingiza mifugo katika eneo la Halmashauri

kitatolewa na Afisa Kilimo na Mifugo;
(e) Kuuza au kununua mifugo katika maeneo ambayo siyo

mnada, masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa
na Halmashauri;

(f) Kufunga mifugo mingi katika eneo dogo la
Halmashauri;

(g) Ni marufuku kwa mfugaji yeyote kupitisha mifugo
katika maeneo ambayo hayakuidhinishwa na
Halmashauri kupitisha mifugo.

Kudhibiti
Mifugo
Inayozurura
ovyo

5 (1)

(2)

(3)

(4)

Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote utakaoonekana
unazurura ovyo katika eneo la Halmashauri ambapo hapajaruhusiwa
kuchungia mifugo;

Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini kama
itakavyoamuriwa na Halmashauri;

Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya siku saba (7)
tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri
atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada
ya kupata idhini ya Mahakama;

Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama za
mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye
mifugo na kama hataonekana ndani ya siku kumi na nne (14)
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(5)

(6)

Halmashauri itarudisha fedha zake;

Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi za
kutofika kwake katika muda wa siku kumi na nne (14) Halmashauri
itarudisha fedha zake;

Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au mfugo Halmashauri
haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote.

Ukaguzi
wa Mifugo

6 (1)

(2)

Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa Watendaji wa
kata na vijiji, na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia katika nyumba
au jengo lo lote wakati wowote kwa madhumuni ya kukagua na
kuhesabu idadi ya midugo iliyomo katika nyumba hiyo.

Mtu yeyote atakayewazuia Maafisa waidhinishwa katika kifungu cha
6(1) kutekeleza wajibu wao chini ya Sheria Ndogo hii atakuwa
ametenda kosa
.

Wajibu wa
Halmashauri

7 (1)

(2)

(3)

Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum kwa ajili ya
shughuli za malishi kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya eneo la
Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114
pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka
2004.

Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo kwenda na
kurudi malishoni au minadani

Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi za mifugo na
elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

Taratibu za
Ufugaji

8 (1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga kama
yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo yake machinjioni
au mahali huduma hiyo inapopatikana na itakuwa ni marufuku kwa
mtu yeyote kuchinjia nyama mahali pengine popote.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya Biashara ya
kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika eneo lolote la
Halmashauri isipokuwa kwenye minada au magulio yaliyotengwa
kwa shughuli hiyo.
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SEHEMU YA TATU

KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI

Taratibu za
kilimo

9 (1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika Halmashauri
atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama zitakavyotolewa na
Halmashauri kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114 na
Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba lo lote kwa
madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi.

Marufuku 10 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulima katika miteremko, karibu na
vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa au
kufanya jambo lo lote litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila
kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi iliyotengwa
kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na
Halmashauri

(3) Ni marufuku kwa mtu ye yote kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo
kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka
kwa Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa cha
maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, tarehe na eneo
analotaka kuchoma moto.

(5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi.

(6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo na
kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza
kilimo cha mzunguko (crop rotation).

Uhifadhi wa
uoto wa
Asili

11 Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira ya
eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika
hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu
mazingira na kuwezesha uoto urudi katika hali yake.
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Uchimbaji
Mchanga na
kokoto

12 Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika maeneo
yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya makazi
ya watu, maeneo yaliyohifadhiwa kando kando ya mito au ndani yam
to, bwawa au ziwa isipokuwa kwa ruhusa maalum ya Halmashauri.

Marufuku 13 Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote katika
eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE:

HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI

Wajibu wa
kulinda
vyanzo vya
maji

14 (1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda vyanzo
vya maji.

(2) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yeyote
atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika
shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

Kulinda
eneo la
Hifadhi

15 (1) Ni marufuku kwa mtu ye yote kulima, kukata miti, kuchunga mifugo
katika umbali wa mita 60 kutoka vyanzo vya maji au kufanya jambo
lo  lote linaloharibu kwa namna yo yote chanzo cha maji na hifadhi
ya mazingira.

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya maji
katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji
isipokuwa Halmashauri.

Uchafuzi wa
vyanzo vya
Maji

16 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kiwanda, taasisi, Shirika kuelekeza
mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa, visima,
mifereji, chemchemi au sehemu yo yote ambayo ni chanzo cha maji
kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vingine
vilivyo hai.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu cho chote chenye sumu ndani
ya maji ambayo tyanatumiwa na binadamu au kiumbe cho chote hai.

SEHEMU YA TANO

HIFADHI YA MISITU

Kuchoma au 17 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma moto misitu kwa namna
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kusababisha
Moto

yoyote ile katika Misitu iliyoko eneo la Halmashauri.

(2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, Kiongozi wa eneo
husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia
iliyozoeleka kuamuru wakati wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo
unapoonekana kuwa na madhara kwa maisha, mali za wartu na
uharibifu wa mazingira katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima
moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa
kushiriki katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa
ametenda kosa.

Kibali cha
kuchoma
Moto

18 Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika kutoa
taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma moto kwa majirani walioko
katika eneo analotaka kuchoma na ataweka njia za kuzuia moto.

Ukataji Miti 19 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya misitu
iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata
kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa imekomaa na
inafaa kwa ajili ya matumizi.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao
umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao ni rasilimali kwa
Taifa.

(4) Watu wanaovuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa kuwa
na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya
kuchoma mkaa.

Wajibu wa
kupanda
miti

20 (1) Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika:-

(a) Kupanda na kutunza miti katika eneo lake
(b) Kupanda na kutunza miti katika makazi yake
(c) Kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba

anayomiliki

21 (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji:-

(a) kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya Msitu wa asili kwa
ajili ya matumizi ya baadaye;

(b) Kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo
la kijiji;
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(c) Kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti
isiyopungua kumi kwenye eneo la nyumba yake;

(d) Mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi ya
kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na
shughuli nyinginezo, itabidi apate kibali cha maandishi
toka kwa Mwenyekiti wa Kijiji, Mtendaji wa Kijiji na
kibali cha Afisa Maliasili wa Wilaya au Wazaidizi wake
kwa miti iliyopandwa na kuhifadhiwa na Halmashauri ya
Wilaya au Wasaidizi wake kwa miti iliyopandwa na
kuhifadhiwa na Halmashauri ya Wilaya;

(e) Kila kijiji kitapaswa kutenga na kupanda shamba la miti
ekari 2 kila mwaka na kulitunza;

(f) Kila Shule au Taasisi nyingineyo Wilayani itapaswa
kupanda miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake
na kuwa na shamba lisilopungua miti hekta 2;

(g) Kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi
kwenye milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia
mmomonyoko wa udongo;

(h) Kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa
ajili ya kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye
mipaka ya shamba lake kama kinga upepo;

(i) Kila mtu mwenye nyumba kwenye Mji Mdogo atawajibika
kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele ya
nyumba yake na kuitunza;

(2) Kila mwenyekiti wa Kitongoji, Mtendaji wa Kijiji, Mkuu wa Taasisi
yoyote Wilayani atahakikisha kuwa Kijiji au Taasisi ina msitu wa
hifadhi wa miti ya kupandwa au ya asili iliyotengwa kwa madhumuni
ya kuhifadhi ardhi, mazingira na matumizi ya baadaye.

SEHEMU YA SITA

TAKA NGUMU NA LAINI

Utupaji wa
taka ngumu
na laini

22 (1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa taka
ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo lake.

(2) Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini, au kujisaidia
katika kingo za mabwawa au kwenye vyanzo vya maji vilivyoko
katika Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

Uendeshaji
wa Viwanda

23 Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya kusaga,
kuranda mbao. Kukamua maji ya matunda kuchomelea vyuma au
kuendesha shughuli yo yote inayozalisha uchafu ambao unaleta athari
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kwa binadamu na viumbe wengi katika maeneo ya makazi ya watu
bila kuzingatia taratibu za ujenzi.

SEHEMU YA  SABA

MAKOSA NA ADHABU

Makosa
yanayohusu
Mifugo

24 Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-
(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila

kibali;
(b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali
(c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa
(d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa
(e) Atavua samaki kwa kutumia sumu au nyavu zenye

matundu madogo (kokoro).

Makosa
yanayohusu
Kilimo

25 Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga,
kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri
atakuwa ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu
hifadhi
Ardhi

26 Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi Ardhi atakuwa
ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu
vyanzo vya
Maji

27 (1) Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa kushiriki
katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji atakuwa ametenda
kosa.

(2) Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote kwa
namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe
wengine ambao ni rasilimali ya Taifa atakuwa ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu

28 Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-

kuharibu
Misitu

(a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bila kibali
au,

(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto au
(c) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa

na isiyohifadhiwa bila kibali, au
(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali, au
(e) atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki

kwenye misitu bila kibali.
(f) Atachoma au kusababisha moto katika misitu bila

kibali au,
(g) Atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa
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na isiyohifadhiwa bila kibali, au
(h) Atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali, au
(i) Atafyeka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki

kwenye misitu bila kibali
(j) Atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa

miti au iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;
(k) Atakata miti au kuchungia mifugo kwenye miti

iliyopandwa kwa ajili ya kuzuia mmomonyoko wa
udongo au kinga upepo,

(l) Atabandua magome ya miti kwa ajili ya kutengeneza
vilindo, mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali,

(m) Atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji,
milima, kando ya njia, makorongo na sehemu nyingine
zozote zinazohifadhiwa ili kupunguza mmomonyoko
wa udongo.

Makosa
yanayohusu
taka ngumu
na laini

29 Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika maeneo
yoyote yasiyoruhusiwa na Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine
yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
atakuwa ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu
taka za
majimaji

30 Mtu yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara kwa
binadamu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa.

Makosa
yanayohusu
viwanda

31 Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za kiwanda au viwanda vidogo,
karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za kuranda
mbao katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango miji
atakuwa ametenda kosa.

Adhabu 32 (1) Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi
kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

(2) Pamoja na adhabu iliyotolewa chini ya kifungu cha (1) mkosaji
anaweza kuamriwa kuilipa Halmashauri gharama za uharibifu
wowote aliosababisha.
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka   2014  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014.
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15

TANGAZO LA SERIKALI Na……...........La tarehe…………………………

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA, 2014

Jina na
mwanzo wa

kutumika

1 Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Ushuru wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua  za Mwaka, 2014 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Eneo la
matumizi

2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua .

3 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakavyoelekezwa
vinginevyo;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote wa
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua;

“Madini” maana yake ni kifusi, udongo, mchanga, kokoto,
na mawe yanayochimbwa katika  eneo la Halmashauri.

“Maeneo yasiyoidhinishwa” maana yake ni maeneo ya mito,
madaraja, barabara, mashamba ya watu, mijini pamoja na
maeneo mengine yanayofanana na hayo.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi.

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa na mnunuzi au
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mchimbaji wa madini.

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu,
kampuni, taasisi, asasi iliyoteuliwa na Halmashauri
kukusanya ushuru kwa niaba yake.

Ukaguzi 4 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayekusudia kuanzisha
machimbo katika eneo la Halmashauri kuhakikisha kwamba
anatoa taarifa kwa Mkurugenzi ili eneo hilo likaguliwe
kuhakikisha kwamba uchimbaji huo hautaenda kinyume na
Sheria  za Mazingira.

(2) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kukubali au kukataa eneo
lolote kuwa au kutokuwa eneo la machimbo ya madini ya
ujenzi.

Kibali cha
uchimbaji

5 (1)

(2)

(3)

Mtu yeyote anayetaka kuchimba Madini ya Ujenzi katika
eneo la Halmashauri atatakiwa kuomba na kupata kibali cha
kuchimba madini kutoka Halmashauri.

Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitaeleza
aina ya madini yanayochimbwa na eneo litakalochimbwa
madini hayo. Kibali kinachotolewa chini ya Sheria Ndogo
hizi kitalipiwa ada ya shilingi elfu kumi tu (10,000/=)

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufunga machimbo
yoyote ya madini ya ujenzi kama itaona kufanya hivyo ni
kwa maslahi ya umma.

Ushuru 6 (1) Mtu yeyote atakayesafirisha Madini ya Ujenzi  kutoka eneo
yalikochimbwa kwenda maeneo mengine atalipa ushuru kwa
tripu kwa viwango vilivyooneshwa katika jedwali la kwanza
la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ushuru huo utatozwa kwa mchimbaji au mnunuzi mara
baada ya kununua madini kutoka kwa mchimbaji au kupakia
madini hayo katika chombo ambacho atakitumia kwa ajili ya
kusafirishia.

(3) Ushuru wa Madini ya Ujenzi utatozwa katika eneo la
machimbo, barabara zinazoelekea au kutoka maeneo ya
machimbo au eneo lolote lililo chini ya mamlaka ya
Halmashauri.

(4) Mnunuzi yeyote atakayeshindwa kulipa Ushuru anaotakiwa
kulipa atatakiwa kupakua Madini ya Ujenzi kutoka katika
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chombo au kutochukua madini hayo mpaka hapo atakapolipa
ushuru anaodaiwa.

Wajibu wa
kulipa
ushuru

7 (1) Itakuwa  ni wajibu wa kila  mtu anayestahili kulipa Ushuru
huo kama ilivyoelekezwa katika Sheria Ndogo hizi.

(2) Halmashauri itakuwa na uwezo kumzuia dereva au gari
lolote kujishughulisha na usafirishaji wa madini ikithibitika
kwamba kuna ukiukwaji na uvunjaji wa Sheria Ndogo hizi.

Ushuru
kulipwa kwa
Halmashauri

8 (1) Ushuru wa madini utalipwa kwa Halmashauri au wakala
ambaye atatoa stakabadhi kama kielelezo cha malipo hayo.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu aliyelipa Ushuru kudai risiti
na hautakuwa utetezi kwa mtu yeyote kudai kuwa amelipa
ushuru lakini hakupewa risiti.

Kufunika
magari

9 Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa gari au magari
yanayobeba madini kuhakikisha kwamba gari au magari
yake  yamefunikwa ili kuzuia uharibifu na uchafuzi wa
Mazingira.

Muda wa
machimbo
kwa wazi

10 Maeneo yote ya machimbo ya Madini ya Ujenzi
yatafunguliwa kuanzia  saa kumi mbili alfajiri na kufungwa
saa kumi na mbili jioni.

Vituo vya
ukaguzi

11 (1) Halmashauri itaanzisha vituo kwa ajili ya ukaguzi wa magari
yanayobeba Madini ya Ujenzi katika barabara zinazoingia na
kutoka machimboni.

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila dereva kusimama katika kituo cha
ukaguzi wa madini na kuonyesha stakabadhi aliyolipia
Ushuru na endapo hatakuwa na stakabadhi hiyo atatakiwa
kulipa ushuru kwa viwango vilivyoainishwa na Sheria
Ndogo hizi.

(3) Chombo chochote kitakachokamatwa kwenye eneo la
machimbo na dereva au mmiliki wake akakimbia au
kutoroka hakitaruhusiwa kutoka mpaka dereva au mmiliki
huyo atakapolipa faini ya shilingi elfu hamsini(50,000/=) au
muhusika kufikishwa mahakamani.

Halmashauri
kutowajibika
kwa hasara

12 Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote atakayopata
mnunuzi au muuzaji wa Madini ya Ujenzi wakati wa
kukusanya ushuru.

Uwezo wa
Afisa

13 Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa
Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo lolote
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Muidhiniwa yanapochimbwa Madini ya Ujenzi kwa ajili ya kukagua na
kukusanya Ushuru.

Kufifilisha
kosa

14 Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza  faini mtu
yeyote iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi kwa
kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye Jedwali la
pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa Ushuru
pamoja na faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi

Makosa 15 Mtu  yeyote ambaye;

(a) atakataa au kushindwa kutii agizo lolote atakalopewa na
Afisa Muidhiniwa;

(b) atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(c) atakataa au kujaribu kukataa kulipa ushuru;

(d) atashawishi mtu au kundi la watu kukataa kulipa ushuru;

(e) atakwepa au atajaribu kukwepa kulipa ushuru;

(f) atachimba madini katika maeneo yasiyoidhinishwa;

(g) atachimba shimo kubwa kwa ajili ya madini na kuliacha
bila kupanda miti au mimea mara baada ya madini hayo
kuisha.

(h) atachimba madini katika eneo lisiloruhusiwa na
Halmashauri hasa maeneo ya barabara na maeneo ya
hifadhi.

Adhabu 16 Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu tu (300,000/=) au
kifungo kisichozidi miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa
pamoja yaani faini na kifungo.
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JEDWALI LA KWANZA
(Chini ya kifungu cha 6 (1) cha Sheria Ndogo hizi)

Na. Aina ya Madini Tani Shilingi
1. Changarawe 7 5,000 kwa tripu
2. Udongo (Claysoil) kwa ajili ya kutengeneza 7 3000 kwa tripu

“Slavy” ya kutengeneza saruji au shughuli
yoyote

3. Kokoto 7 5,000 kwa tripu
4. Mchanga 7 3000 kwa tripu
5. Udongo kwa ajili ya kutengenezea tofal 7 3000 kwa tripu
6. Kampuni kubwa zitalipa asilimia 0.3 ya fedha za mrahaba(madini ya kokoto).

JEDWALI LA PILI

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA
(Chini ya kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo hizi)

Mimi ………………………………………………………………………………… wa
S.L.B………………………… ninaefanya biashara ya
………………………………………………… katika eneo la
………………………………… lililopo ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi.
Nakiri kuwa leo tarehe ………………………………………Nilikiuka kifungu cha
…………………………………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Madini
ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za Mwaka ,2014. Kwa hiyo, kwa hiari
yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa kiasi cha ushuru
ninachodaiwa pamoja na faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo
Mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo
hizi.

Saini ……………………………………………………

Mbele yangu………………………………………………… (jina)

Saini ………………………………………………

Wadhifa …………………………………………
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.
Dodoma
Tarehe…………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na. …………..La tarehe …………….

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA

(MAMLAKA ZA WILAYA)
______

(SURA YA 287)
_______

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA BODI YA MFUKO WA ELIMU) ZA
HALMASHAURI YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA, 2014

Jina na
mwanzo wa
kutumika

1 Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uanzishaji
wa Bodi ya Mfuko wa Elimu) za Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua za mwaka 2014 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililoko chini ya
Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Tafsiri 3 Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama itaelezwa vingineyo:-

Sura ya 287

“Afisa Elimu wa Halmashauri” maana yake ni Mtumishi wa
Umma ambaye  ndiye Msimamizi Mkuu wa utoaji wa huduma za
elimu katika Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Mfuko wa Elimu ya Halmashauri
ya Wilaya iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 4((1) cha Sheria
Ndogi hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua;

“Kamati ya Huduma za Jamii ya Halmashauri” maana yake ni
Ka7Tmati ambayo imeanzishwa na Halmashauri kwa mujibu wa
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya);

“Kamati ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu” maana yake ni Kamati
iliyoteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 30 cha Sheria Ndogo
hizi;
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Sheria Na.
19 ya mwaka
1997

Na 5/1992

“Katibu Mtendaji” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa
Elimu wa Halmashauri aliyeajiriwa na Bodi ya Mfuko wa Elimu
kwa mujibu wa Kifungu cha 22 cha Sheria Ndogo hizi;

“Mfuko wa Elimu” maana yake ni Mfuko wa Elimu ulioanzishwa
kwenye Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

“Mkuu wa Wilaya” maana yake ni Mkuu wa Wilaya ya Kaliua
aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria ya Tawala za Mikoa ya mwaka
1997;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua pamoja na Afisa yoyote
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Timu ya uendeshaji ya Mfuko” maana yake ni Timu ya
Wataalamu inayoshughulikia shughuli za kila siku za Mfuko;

“Viwango vya elimu”  maana yake ni viwango vya elimu ya awali
na Msingi, Elimu ya Sekondari na Ufundi vilivyowekwa kwa
mujibu wa Sera ya Taifa ya Elimu na Mafunzo;

“Wadhifa kwenye Chama cha Siasa” maana yake ni kuwa na
madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye Chama cho chote
cha Siasa kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa
ya mwaka 1992.

Bodi 4 (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Mfuko wa Elimu
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Wajumbe wa
Bodi

(2) Bodi itaundwa na Wajumbe wafuatao:-
(i) Mwenyekiti ambaye atachaguliwa na Mkutano

Mkuu wa mwaka wa Mfuko kutoka miongoni
mwa watu wenye uzoefu na masuala ya elimu;

(ii) Katibu Tawala wa Wilaya ya Kaliua.

(iii) Wawakilishi wawili watakaochaguliwa na
Mkutano Mkuu ambapo mmoja kutoka miongoni
mwa Wakuu wa Shule za Sekondari za Serikali
katika Halmashauri;

(iv) mwakilishi mmoja kutoka Wamiliki wa Shule za
binafsi;

(v) mwenyekiti wa Kamati ya Huduma za Jamii wa



96

Baraza la Halmashauri;

(vi) wawakilishi wawili kutoka miongoni mwa
walimu wakuu wa Shule za Msingi;

(vii) mwakilishi mmoja kutoka miongoni mwa
makatibu tarafa.

(3) Bila kuathiri masharti ya Kifungu cha 4(2) cha Sheria Ndogo hizi
Bodi pia itakuwa na Wataalam wafuatao:-

(i) Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri;
(ii) Afisa Elimu wa Halmashauri;
(iii) Mweka Hazina wa Halmashauri.

Ofisi ya Bodi 5 Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la Halmashauri au sehemu
nyingine kama Bodi itakavyoamua.

Bodi kualika
watu
wengine

6 Bodi inaweza kualika watu wengine kwenye vikao vyake kama
kutakuwa na haja ya kufanya hivyo lakini hawatakuwa na haki ya
kupiga kura.

Uchaguzi wa
Mwenyekiti
wa Bodi

7 Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa mwaka
wa Mfuko baada ya nafasi hiyo kutangazwa katika magazeti
yanayosomwa katika eneo la Halmashauri.

Kipindi cha
kushika
madaraka

8 (1)

(2)

Wajumbe wa Bodi watashika madaraka kwa kipindi cha miaka
mitatu, lakini mjumbe anaweza kuchaguliwa tena na kuendelea
kuwa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu.

Ufikapo wakati wa Uchaguzi wa wajumbe wapya au baada ya
kipindi cha muda wa Bodi kuisha, Mkurugenzi Mtendaji
atatangaza nafasi wazi na watu wenye sifa hizo watajaza fomu
maalum za maombi na kuzirejesha kwenye Halmashauri ndani ya
kipindi kitakachowekwa.

Utaratibu wa
kujaza nafasi
wazi

9 (1) Pale ambapo nafasi katika Bodi zitakuwa wazi aidha kwa kifo,
kujiuzulu, ugonjwa, au kwa sababu nyingine yoyote ile mjumbe
mwingine atachaguliwa kujaza nafasi hiyo kwa kipindi
kilichobaki.

(2) Hakuna uchaguzi utakaofanywa endapo kipindi kilichobaki ni
chini ya miezi sita.

(3) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na Sheria Ndogo ya 9(1)
hapo juu ataweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka
mitatu.
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Uteuzi wa
mwisho wa
Bodi
kuthibitishw
a na Baraza
la Madiwani

10 (1) Uteuzi wa wajumbe utathibitishwa na Baraza la Madiwani baada
ya kupendekezwa na Kamati ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu.

Uzinduzi wa
Bodi

(2) Bodi itazinduliwa rasmi kwa kushuhudiwa na Mkuu wa Wilaya
baada ya kuidhinishwa na Baraza la madiwani.

Bodi
kuvunjwa
kwa
kuzembea
kazi

11 (1) Endapo Bodi itazembea kazi au itashindwa kutekeleza kazi zake,
Halmashauri itaionya Bodi mara mbili kwa maandishi au kuivunja
Bodi na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi miwili.

(2) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote wa kuchaguliwa
watapoteza nafasi zao na hawatachaguliwa tena kuwa wajumbe wa
Bodi ya Mfuko wa Elimu

(3) (3) Wakati Bodi imevunjwa, Timu ya Uendeshaji ya Mfuko wa
Elimu itatekeleza majukumu ya Bodi hadi hapo Bodi mpya
itakapochaguliwa.

Vikao vya
Bodi

12 (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi
mitatu, na vikao vyote vya bodi vitaendeshwa na Mwenyekiti.
Endapo Mwenyekiti hatakuwepo, Mjumbe mmoja atachaguliwa
kutoka miongoni mwa wajumbe kuwa Mwenyekiti wa kikao.

(2) Vikao vya dharura vitafanywa pale tu Mwenyekiti atakapoomba
au kuombwa kufanya hivyo kwa maandishi na kupata idhini ya
Wajumbe wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe wote
wanaopiga kura.

(3) Mjumbe yeyote ambaye bila taarifa au sababu ya msingi
atashindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi atakuwa
amepoteza sifa za kuendelea kuwa Mjumbe wa Bodi na nafasi
yake itatangazwa kuwa wazi.

Kumbu-
kumbu za
mikutano ya
Bodi

13 Bodi itahakikisha kumbukumbu za Mikutano yake yote
zinaandikwa na kuhifadhiwa, pia kumbukumbu za kila mkutano
zitathibitishwa na Bodi kwenye mkutano unaofuata na zitatiwa
saini na Mwenyekiti wa mkutano pamoja na Katibu.

Akidi ya
kikao na
uwezo wa

14 (1) Nusu ya Wajumbe wote ndiyo itakuwa akidi kamili katika Vikao
vyote vya Bodi.
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kuamua
(2) Uamuzi wa Bodi utakuwa ni ule unaoungwa mkono na Wajumbe

zaidi ya nusu ya Wajumbe kamili wa Bodi.

(3) Wajumbe wa kuchaguliwa wa Bodi ndio watakaokuwa na uwezo
wa kupiga kura na kupitisha uamuzi wa Bodi.

(4) Wataalam na waalikwa hawatakuwa na haki ya kupiga kura.

(5) Kila Mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo itatokea
kura kufungana Mwenyekiti wa Bodi atakuwa na kura ya ziada
mbali na kura yake ya kawaida.

Sifa za kuwa
mjumbe wa
Bodi

15 (1) Mtu anaweza kushika nafasi ya ujumbe wa Bodi kama atakuwa
na sifa zifuatazo:-

(a) awe raia wa Tanzania;
(b) awe na umri usiopungua miaka ishiriki na mitano na

asizidi miaka sabini;
(c) awe na akili timamu;
(d) awe na Elimu ya Sekondari, yaani kidato cha nne na

kuendelea, isipokuwa endapo hakuna mtu mwenye
elimu ya Sekondari basi Halmashauri itatoa idhini
ya kuajiri bila kujali elimu yake, na

(e) asiwe na madaraka yoyote kwenye chama cha siasa.

(2) Mfanyakazi wa Halmashauri hataruhusiwa kuwa Mwenyekiti wa
Bodi.

Majukumu
ya kazi za
Bodi

16 Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama ifuatavyo:-

(a) kubuni Mipango na Mikakati kwa ajili ya maendeleo ya elimu
katika Halmashauri;

(b) kusimamia mgawanyo wa misaada ya fedha kwa Shule
kufuatana na Bajeti iliyoidhinishwa na Mkutano Mkuu wa
mwaka wa bodi;

(c) kusimamia utekelezaji na kutathmini Mipango ya Elimu katika
Halmashauri;

(d) kujadili na kurekebisha Mipango na Bajeti ya elimu na
kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuuw a mwaka wa utendaji
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kwa ajili ya kuidhinishwa;

(e) kupokea, kuchambua na kuidhinisha taarifa za utekelezaji wa
Mfuko wa Elimu wa Halmashauri;

(f) kubuni vyanzo mbalimbali vya mapato na rasilimali za kutosha
kuendesha Mfuko wa Elimu  wa Halmashauri;

(g) kushirikiana na Kamati ya Huduma za Jamii ya Halmashauri;

(h) kuratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya Elimu katika
Halmashauri kulingana na programu za kitaifa;

(i) kupitisha Kanuni za Utengaji  na Utumiaji wa Fedha kutoka
kwenye Mfuko kwa ajili ya kuendeleza madhumuni ya Mfuko;

(j) kusimamia Ujenzi wa Shule za Sekondari katika Halmashauri;

(k) kufanya jambo lolote litakalofanikisha maendeleo ya Elimu
katika Halmashauri.

Mamlaka ya
Bodi

17 Bodi itakuwa na mamlaka yafuatayo:-

(a) kusimamia mgawanyo wa fedha zinazoingizwa kwenye Mfuko
wa Elimu wa Halmashauri;

(b) kuajiri na kuachisha kazi watumishi wa Bodi.

Maagizo na
maelekezo

18 Maagizo, maelekezo, taarifa au hati nyingine zilizotengenezwa au
kutolewa kwa niaba ya Bodi zitatiwa saini na:-

(a) Mwenyekiti wa Bodi au;
(b) katibu Mtendaji au Afisa mwingine ye yote aliyeidhinishwa kwa

maandishi na Katibu Mtendaji wa Bodi kwa ajili hiyo.

Uhusiano wa
Bodi na
Wadau na
Mamlaka
nyingine

19 (1) Uhusiano wa bodi na Jamii, wadau na mamlaka nyingine utakuwa
kama ifuatavyo:-

(a) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa
kikamilifu katika kutambua matatizo, kuweka
kipaumbele, kupanga, kuchangia, kufuatilia na



100

kutathmini utoaji wa huduma za elimu;

(b) Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri ambapo
mipango ya elimu ya robo mwaka na mwaka
pamoja na taarifa za kiutaalam za fedha
zinapitiwa na Kamati ya Huduma za Jamii na
Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango na
baadaye kuthibitishwa na Baraza la
Halmashauri;

(c) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa
uwazi na ambao utakuwa na ufanisi wa
Halmashauri na vyombo vyake vingine vya
utendaji bila ya Halmashauri kuingilia uhuru wa
Bodi.

(2) Bila ya kuathiri maelezo yaliyomo katika Sheria Ndogo ya (1) ya
Sheria Ndogo hizi Bodi inaweza kukasimu baadhi ya madaraka
yake pale inapoona inafaa.

Kamati ya
Huduma za
Jamii ya
Halmashauri

20 Kamati ya Huduma za Jamii ya Halmashauri itafanya kazi
zifuatazo:-

(a) itapokea Mipango yote ya Maendeleo ya Mfuko;
(b) itapokea taarifa za Ukaguzi wa Hesabu za Mfuko na

kupitia hoja za Ukaguzi na baadaye kuziwasi lisha
kwenye Halmashauri ambayo itaijadili na kuiwasilisha
kwa Mkuu wa Wilaya.

Jukumu
Wizara na
Mamlaka ya
Elimu

21 Jukumu la Wizara zinazoshughulikia Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa, Elimu pamoja na Mamlaka ya Elimu itakuwa ni kuandaa
Sera, kupanga viwango, kufuatilia na kusimamia shughuli za Bodi
kwa mujibu wa Sheria zilizopo.

Katibu
Mtendaji

22 Bodi kwa idhini ya Mkutano Mkuu wa mwaka, itamteua Katibu
Mtendaji wa Mfuko wa Elimu wa Halmashauri.

Uteuzi wa
Katibu
Mtendaji

23 (1) Nafasi ya Katibu Mtendaji itatangazwa katika magazeti
yanayosomwa zaidi nchini na Bodi itamteua mtu ambaye atakidhi
vigezo vya uteuzi na ambaye atakuwa na sifa zinazofaa.

(2) Bodi itaamua sifa za watu ambao wataomba nafasi ya Katibu
Mtendaji.

(3) Katibu Mtendaji atakuwa na muda maalum wa kushika madaraka
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kama itakavyopangwa na Bodi.

Isipokuwa tu kwamba kipindi kimoja cha madaraka kisizidi miaka
mitatu na mtu aliyeko madarakani anaweza kuteuliwa tena kwa
kipindi kingine cha miaka mitatu.

Kazi za
Katibu
Mtendaji

24 Kazi za Katibu Mtendaji wa Bodi zitakuwa:-

(a) kuwa Mtendaji Mkuu wa shughuli zote za Mfuko na
Katibu wa Vikao vyote vya Bodi;

(b) kuongoza, kupanga na kuratibu utendaji wa
shughuli za Mfuko;

(c) kubuni, kuandaa na kusimamia utekelezaji wa
Mipango ya Maendeleo ya Mfuko;

(d) kubuni na kushauri vyanzo mbalimbali vya mapato
vya Mfuko wa Elimu wa Halmashauri;

(e) kuandaa na kusimamia utekelezaji wa Bajeti ya
Mfuko wa Elimu wa Halmashauri;

(f) kubuni na kushauri mbinu mbalimbali za kukuza na
kuendeleza Mfuko wa Elimu wa Halmashauri.

Vyanzo vya
Mapato

25 Vyanzo vya mapato ya Mfuko wa Elimu vitakuwa kama
ifuatavyo:-

(a) michango ya kila mwaka ya kila Mwananchi
mwenye uwezo wa kufanya kazi anayeishi
katika eneo la Halmashauri kama
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la Sheria
Ndogo hizi;

(b) ruzuku mbalimbali;

(c) misaada mbalimbali kutoka Nchi mbalimbali,
taasisi za kimataifa na kitaifa, Mashirika ya
watu binafsi na kiseikali, Makampuni binafsi,
na madhehebu ya Dini;

(d) mikopo; na

(e) vyanzo vingine halali vya mapato.

Fedha za
Mifuko

26 Fedha zote zitakazokusanywa kama fedha za Elimu zitalipwa
kwenye akaunti za Benki kama bodi itakavyoona inafaa au
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kulipwa
kwenye
Akaunti

kuagiza.

Akaunti
maalum ya
Mfuko wa
Elimu

27 (1) Kutakuwa na Akaunti Maalum ya Mfuko wa Elimu wa
Halmashauri ambapo fedha zote zitawekwa na kutunzwa;

(2) Wawekaji saini wa akaunti ya Mfuko wa Elimu pamoja na taratibu
nyignine za Mfuko huo zitakuwa kama ilivyoainishwa katika
Sheria ya Mfuko wa Elimu Namba 8 ya mwaka 2001;

(3) Bodi itaajiri Mweka Hazina atakayesimamia Akaunti za Mfuko wa
Elimu na kutunza mahesabu yote ya mapato na matumizi.

Matumizi ya
Fedha

28 Fedha zitakazowekwa kwenye Mfuko wa Elimu zitatumika kwa
madhumuni ya kuendeleza, kukuza na kuboresha Elimu kama
itakavyokuwa katika Mpango wa Maendeleo ya Elimu wa
Halmashauri.

Bodi
kuidhinisha
malipo

29 Bodi inaweza kuidhinisha malipo ya fedha kutoka kwenye Mfuko
kwa madhumuni ya kulipia gharama za:-

(a) ujenzi wa Shule za Sekondari na Msingi katika
Halmashauri;

(b) uendeshaji wa bodi na Kamati ya Utendaji;
(c) miradi na programu zinazogharimiwa na Mfuko;
(d) udhamini wa masomo kwa wanafunzi yatima na

wale wasio na uwezo wa kulipia masomo yao;
(e) shughuli nyingine yoyote au zozote ambazo kwa

maoni ya Bodi zina manufaa kulingana na malengo
na madhumuni ya Mfuko.

Kamati
Tendaji

30 (1) Kutakuwa na kamati ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu wa Bodi.

(2) Kamati Tendaji itakuwa na Wajumbe wafuatao:-
(a) mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri ambaye

atakuwa Mwenyekiti;

(b) katibu Mtendaji wa bodi ambaye atakuwa Katibu;

(c) afisa Elimu wa Halmashauri ambaye atakuwa
Mjumbe;

(d) mweka Hazina wa Halmashauri ambaye atakuwa
Mjumbe
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(e) Mchumi wa Halmashauri ambaye atakuwa Mjumbe.

Kazi za
Kamati
tendaji

31 Kazi za Kamati Tendaji zitakuwa kama ifuatavyo:-
(a) kuandaa mipango kabambe ya elimu ya

Halmashauri ambayo itatilia mkazo mahitaji yote ya
Elimu ya Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo
wa Kitaifa wa Mpango wa Elimu;

(b) kuwezesha na kuratibu Vikao vya Bodi ya Mfuko
wa Elimu pamoja na Mkutano Mkuu wa mwaka;

(c) kuchambua na kubainisha maeneo ya kipaumbele
kwa masuala ya elimu katika Halmashauri;

(d) kuweka taratibu na vigezo vya ufadhili wa
wanafunzi na utoaji ruzuku kwa miradi ya Elimu
katika Halmashauri;

(e) kuandaa taarifa za utekelezaji za Mfuko wa Elimu
na maendeleo ya elimu katika Halmashauri.

Mkutano
Mkuu wa
mwaka

32 Kutakuwa na Mkutano Mkuu wa mwaka wa Mfuko wa Elimu
utakaokuwa na wajumbe wafuatao:-

(a) wajumbe wote wa bodi ya Mfuko wa Elimu
(b) kamati Tendaji ya Mfuko wa Elimu
(c) wawakilishi toka madhehebu ya Dini;
(d) wajumbe wa kamati ya Huduma za Jamii.

Majukumu
ya Mkutano
Mkuu

33 Bila kuathiri uwezo wa Bodi, Mkutano Mkuu wa mwaka kitakuwa
ndicho chombo cha:-

(a) kupokea taarifa za Ukaguzi wa Mahesabu na
Utendaji wa Mfuko za mwaka;

(b) kumteua Mwenyekiti wa Bodi na Wakaguzi wa
Hesabu za Mfuko;

(c) kuchagua wawakilishi wawili wa Bodi kutoka
miongoni mwa Wadau wa Elimu.

Taarifa za
mapato na
matumizi

34 Katibu Mtendaji atatayarisha na kuwasilisha kwenye Bodi kila
miezi mitatu taarifa iliyo na:-

(a) viashiria vya utendaji na taarifa nyingine
zinazohusiana na shughuli za Bodi;

(b) kazi zilizofanyika na mafanikio yaliyopatikana;
(c) taarifa nyingine kwa kadri Bodi itakavyoona inafaa.
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Taarifa za
ukaguzi wa
Hesabu za
mwaka

35 (1) Katibu Mtendaji atatunza hesabu na kumbukumbu za shughuli
zake, na atahakikisha kuwa fedha zote zilizopokelewa zinaingizwa
kwenye Akaunti na kwamba malipo yote kutoka kwenye Mfuko
yanafanywa kwa usahihi baada ya kuidhinishwa na ataweka
udhibiti wa kutosha wa mali zake pamoja na madeni.

Sheria Na.
33 ya mwaka
1972

(2) Hesabu za mwaka za Mfuko wa Elimu wa Halmashauri
zitakaguliwa na Mkaguzi na mtaalamu mwenye sifa ya ukaguzi
aliyesajiliwa chini ya Sheria ya Usajili wa Wahasibu na Wakaguzi
ya mwaka 1972 na ambaye ameteuliwa na Mkutano Mkuu.

(3) Ndani ya kipindi cha miezi sita baada ya mwisho wa kila mwaka
wa fedha Bodi itatayarisha na kuwasilisha kwa Halmashauri
Taarifa ya Fedha ya mwaka huo ambayo itajumuisha:-

(a) taarifa za Fedha
(b) viashiria vya utendaji na taarifa nyingine

zinazohusiana nazo;
(c) taarifa ya utekelezaji Mfuko wa Elimu wa

Halmashauri.

Mkuu wa
Wilaya
kuwasilisha
Taarifa ya
mwaka

36 Mkuu wa Wilaya atawasilisha nakala ya Taarifa ya kila mwaka
kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka wa Mfuko.

Bodi kuwa
na uwezo wa
kukagua

37 Bodi itakuwa na madaraka kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa
hesabu za Mfuko wa Elimu.

Adhabu 38 Mtu yeyote ambaye:-

(a) atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi
au;

(b) atakayefanya kitendo cho chote ambacho kitazuia Bodi
au Kamati Tendaji kufanya kazi zake kwa ufanisi, au;

(c) atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko wa Elimu
na kusababisha kutofikiwa kwa malengo yaliyowekwa,
au;

(d) kwa uzembe atashindwa kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini
isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi
miezi kumi na mbili au vyote faini na kifungo kwa pamoja.
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JEDWALI

A. WAFANYABIASHARA Kiasi kwa
Mwaka

(i) Maduka ya Jumla

(ii) Maduka ya rejareja

(iii) Migahawa

(iv) Maduka ya vifaa vya Ujenzi

(v) Nyumba za kulala wageni

(vi) Viosk

(vii) Bar

(viii) Wauza mitumba

(ix) Stationaries

(x) Vituo vya Mafuta (Petrol Station)

(xi) Magari ya Biashara

(a) Magari ya kusafirisha abiria

(i) Mabasi Makubwa

(ii) Mabasi Madogo

(b) Malori ya Mizigo

(c) Teksi

(d) Pick-up

B: WATUMISHI

20,000/=

5,000/=

5,000/=

20,000/=

10,000/=

5,000/=

10,000/=

5,000/=

10,000/=

50,000/=

20,000/=

10,000/=

10,000/=

5,000/=

5,000/=

(i) Serikali za Mitaa

(ii) Serikali Kuu

(iii) Mashirika ya kidini

(iv) Wakuu wa Idara za Serikali na

Taasisi

(v) Mashirika binafsi

10,000/=

10,000/=

20,000/=

25,000/=

30,000/=

C: WAKAZI:
Mkazi mwenye umri wa miaka 18 na
kuendelea

5,000/=
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D: TAASISI:

(i) Wazabuni
(ii) Mawakala
(iii) Wanunuzi wa mazao
(iv) Benki
(v) Taasisi zingine ambazo

hazijatajwa

30,000/=
30,000/=
30,000/=
50,000/=
25,000/=



107

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka  2014  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014
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TANGAZO LA SERIKALI Na…………………La tarehe…………………………

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287 )
- -------------------

SHERIA NDOGO
--------------------

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153.

SHERIA  NDOGO ZA (UTUNZAJI WA BARABARA) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA 2014

Jina  na mwazo wa
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Utunzaji wa Barabara) za Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua za mwaka 2014 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali

Eneo la matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika katika eneo lote lililo
chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo;
‘’Afisa Mwidhiniwa’’ maana yake ni Afisa yeyote wa
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi.
‘Barabara’ maana yake ni barabara zote zinazopitika kwa
magari katika eneo lote la Halmashauri;
‘Mkurugenzi’ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.

Wajibu wa
Halmashauri

4. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kwamba;
(a) Barabara zote zilizo kwenye eneo lake zinapitika

kwa kipindi cha mwaka mzima.
(b) Magari yanayopita katika barabara hizo ni yale

yanayokubalika kulingana na uzito unaotakiwa;
(c) Itatengwa njia maalumu ya kupitisha mifugo(cattle

track) wakati wa kwenda na kurudi malishoni na
minadani au mahali pengine;

(d) Inaendeleza na kutunza barabara zote kwa
kuzifanyia ukarabati wa mara kwa mara;
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5. Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetumia barabara
kuhakikisha kwamba;

(a) Wanaangalia na kufuata alama za barabara;
(b) Wanazingatia takataka kwenye maeneo ya bararaba.

Ukaguzi 6. Afisa Muidhiniwa atakuwa na wajibu wa kukagua  uzito wa
magari yanayopita katika maeneo ya Halmashauri.

Hifadhi ya
barabara

7. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha shughuli
yoyyote itakayosababisha uharibifu wa ndani ya ;-

(a) Upana wa mita therathini,kutoka katikati ya barabara
ni mita kumi na tano kwa kila upande kwa barabara
za Halmashauri;na

(b) Upana wa mita ishirini na tano ,kutoka katikati ya
barabara ni mita kumi na mbili na nusu kwa kila
upande kwa barabara ya jumuiya.

Makosa 8. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;-
(a) Atapitisha gari lenye uzito au mzigo unaozidi tani

kumi kwenye barabara za Halmashauri
(b) Atakaelekeza maji machafu au kutupa takataka

kwenye barabara;
(c) Atafanya shughuli yeyote ya binadamu pembeni ya

barabara;
(d) Ataangusha miti na kuacha majani

barabarani,kuweka  magogo;
(e) Atatelekeza gari bovu barabarani bila alama za

tahadhari.
(f) Atachimba au kukata barabara kwa kutengeneza

mifereji.
Adhabu 9. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na mashauri ya Sheria

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatika na hatia
atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000) au
kifungo kisichopungua miezi mitatu jela au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungu.
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HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 10)

Mimi……………………………………………………………nakiri mbele
ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kaliua
kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi …………mwaka…………nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za
(Utunzaji wa Barabara) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.
Nipo tayari kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa hiari yangu
kadriya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi………………mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa
mbele ya:

…………………………………..

ABDALLAH S.NGODU,
Mkurugenzi Mtendaji ,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

……………………………………..
JOHN KADUTU,

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

NIMEKUBALI,

……………………………….

MHE. MIZENGO P. PINDA(MB)
WAZIRI MKUU

Dodoma,
Tarehe…………………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na…………………LA TEREHE………………..

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO YA MISITU) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA  ZA MWAKA 2014.

Jina na mwanzo
wa kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Ushuru wa Mazao ya Misitu) za Halmashauri ya
Wilaya ya Kaliua za Mwaka, 2014 na zitaanza kutumika
baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali

Eneo la
matumizi

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa
vinginevyo, maneno yafuatayo yatakuwa na maana hizi
zifuatazo:

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa aliyeteuliwa na
halmashauri kwa madhumuni ya kusimamia Sheria
Ndogo hizi.

“Afisa mwidhinishwa” maana yake ni afisa maliasili
pamoja na afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Chanzo cha maji” maana yake ni chemchem, mito,
vijito ,bwawa, ziwa, kisima au tetema,

“Eneo lililokatazwa” maana yake ni eneo lenye upana
wa mita sitini katika kila upande wa ukingo wa mto au
kijito au chemchem au vijito au korongo au chanzo cha
mto au chanzo cha kijito au vijito.

“Eneo lililotengwa” maana yake ni eneo ambalo
shughuli za kilimo au mifugo zitafanyika kwa kufuata
masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi na ni
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pamoja na eneo lolote ambalo ni   mwinuko, au
mteremko au bonde.

“Eneo lililohifadhiwa” maana yake ni eneo lililotengwa
au lililokatazwa kwa madhumuni ya kuhifadhi misitu au
kuhifadhi ardhi au milima au miteremko ya milima au
vilima au makorongo au kuhifadhi chanzo au vyanzo
cha maji;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya wilaya
Kaliua.

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa
na Halmashauri kufanya shughuli inayohusiana na
misitu au mazingira.

“Kitongoji” maana yake ni sehemu ya kijiji iliyosajiliwa
na Halmashauri.

“Miteremko” maana yake ni mteremko au miteremko
yoyote ya milima au vilima ambavyo mwinuko wake
hauzidi nyuzi ishirini;

“Mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
usimamizi wa Mazingira no 20 ya mwaka 2004
yanahusisha maumbile halisi yawazungukao binadamu
ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia nchi, sauti,
mwanga, harufu,  ladha, vijiumbe hali za kibiolojia za
wanyama na mimea, rasilimali za Kitamaduni na
mausala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia
na yaliyouondwa na binadamu na jisi yanavyoingiliana.

“Mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria ya Misitu na.14 ya mwaka 2002 chini ni
kitu chochote kinachopatikana au kuzalishwa kutokana
na miti, mazao yanayoota au kupatikana msitu ni,
ambayo ni pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni,
miti, fito mbao, mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda,
upapi, majani ya kulalia wanyama, majani, mizizi,
gundi, utomvu, maranda, matete, kamba, makuti
(mawale), nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu
chochote chenye uhai au kisicho na uhai
kitakachotangazwa katika gazeti la Serikali kuwa ni zao
la msitu.

“Misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo
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limefunikwa angalau kwa asilimia 10 ya miti, uoto wa
asili au iliyopandwa, au asilimia 50 au zaidi, ya vichaka
na miti na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina
yote ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya
Sheria ya Misitu Na.14 ya mwaka 2002 na mazao yote
ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la
Halmashauri

“Udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya Mwaka 2004 maana yake ni pamoja na
dunia, mchanga, miamba, miamba tope, madini, uoto wa
mimea, mimea na wanyama iliyoko chini ya udongo
pamoja na vumbi

“Ushuru” maana yake ni fedha inayolipwa kwa
Halmashauri kwa ajili ya mazao ya Misitu.

Ushuru wa
Mazao ya
misitu

4. (1) Kutakuwa na Ushuru wa Mazao ya misitu utakaotozwa
na Halmashauri kwa mazao ya misitu yatakayouzwa
ndani ya eneo la Halmashauri.

Kibali cha
biashara ya
Mazao ya
misitu

(2) Ni wajibu wa Mfanyabiashara ya mazao ya Misitu kuwa
na kibali cha kufanya biashara hiyo kitakachotolewa na
Halmshauri baada ya kuwasilisha maombi ya kibali kwa
maandishi.

(3) Ushuru huo utalipwa kwa Afisa Mwidhiniwa au wakala
aliyeteuliwa kukusanya Ushuru kwa niaba ya
Halmashauri kwa mujibu wa viwango vilivyoonyeshwa
kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.

(4) Ni haki ya kila mnunuzi kupewa Stakabadhi ya Malipo
ya Ushuru wa Mazao ya misitu baada ya kutozwa
Ushuru.

(5) Stakabadhi ya Malipo itakuwa ushahidi pekee
kuonyesha kuwa mazao ya misitu yamelipiwa Ushuru.

Wakati wa
kulipa ushuru

(6) Ushuru huu utalipwa kabla ya mnunuzi kusafirisha
mazao yake, au wakati wowote Mnunuzi atakapokutwa
akisafirisha Mazao ya misitu isiyolipiwa Ushuru.

Marufuku 5. (1) Ni marufuku kwa Mtu yeyote kununua au kusafirisha
mazao ya misitu bila kuwa na kibali cha Halmashauri;

Maeneo
yaliyohifadhiwa

(2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyoye kuvuna mazao ya
misitu kwenye maeneo yaliyohifadhiwa.
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Makosa  na
adhabu

6. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo;
(a) atavuna na kusafirisha mazao ya misitu bila

kabali;
(b) atakiuka masharti ya kibali;
(c) atachoma au kusababisha moto;
(d) atakataa au kukwepa kulipa Ushuru;
(e) atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe

Ushuru;
atakuwa ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi
elfu hamsini(50,000/=) au adhabu ya kifungo
kisichopungua miezi sita jela au adhabu zote mbili kwa
pamoja yaani faini na kifungo.

Kufifilisha kosa 7. Mkurugenzi anaweza kumsamehe mtu yeyote iwapo
mkosaji atakayekiri kosa kwa maandishi kwa kujaza
fomu ya kukiri kosa iliyoambatanishwa kwenye jedwali
la nne la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa Ushuru
anaodaiwa pamoja na faini isiyozidi shilingi elfu
hamsini;

JEDWALI LA KWANZA

Chini ya kifungu cha 4(3)

USHURU WA MAZAO YA MISITU

Na Aina ya zao Ushuru (TShs.)

1. Mbao za aina zote na saizi zote ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
2. Nguzo miti laini ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
3. Nguzo miti migumu /asili ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
4. Nguzo mzigo ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
5. Kuni kwa mzigo ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
6. Kuni ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
7. Mkaa ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
8. Miche ya miti ya kawaida ujazo wa m3 5% ya bei ya kununulia
9. Miche ya miti ya matunda na mapambo

ujazo wa m3
5% ya bei ya kununulia

10. Viwanda vya useremala 20,000 Kwa mwaka
11. Nyungo 5% ya bei ya kununulia
12. Mikeka 5% ya bei ya kununulia
13. Vinu –kidogo 5% ya bei ya kununulia
14. Vinu –kikubwa 5% ya bei ya kununulia
15. Pinde 5% ya bei ya kununulia
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16. Fagio 5% ya bei ya kununulia
17. Kamba 5% ya bei ya kununulia
18. Asali 5% ya bei ya kununulia
19. Ushuru wa pumba za kuchomea tofari ujazo

wa m3
5% ya bei ya kununulia

JEDWALI LA NNE

HATI YA KUKIRI KOSA

Tarehe………………………………

Hati Na……………………………………… ya mwaka 20………….

Mimi……………………………………………………………………………………………
…. nakiri Chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizo za (Ushuru wa Mazao ya Misitu) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za Mwaka, 2014kutenda makosa yafuatayo:-

1………………………………………………………………………………………
2.………………………………………………………………………………………
3.………………………………………………………………………………………

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya
Shilingi…………………….(kwa
maneno:……………………………………………………………….)
badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya.

Saini ya Mkosaji……………………………………. Tarehe…………………………………

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-

Jina………………………………………………….
Cheo………………………………………

Saini………………………………. Tarehe……………………
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo
hizi kufuatia  Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi………………mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa
mbele ya:

…………………………………..

ABDALLAH S.NGODU,
Mkurugenzi Mtendaji ,

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

……………………………………..
JOHN KADUTU,

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

NIMEKUBALI,

……………………………….

MHE. MIZENGO P. PINDA(MB)
WAZIRI MKUU

Dodoma,
Tarehe…………………2014.

20
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
______

(SURA YA 287)
_______

SHERIA NDOGO
_____

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO ZA (USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHURI YA
WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA ,2014

Jina na mwanzo
wa kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Usafi
wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za
mwaka, 2014 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
katika Gazeti la Serikali

Eneo la
matumizi

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

Tafsiri 3. Katika sheria ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo;-
“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa biashara, Afisa afya
wa Halmashauri na Afisa yeyote atakayeteuliwa kusimamia
utekelezaji wa sheria ndogo hizi ni pamoja na Afisa Mtendaji
wa kata au Kijiji;

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au
kunywewa na binadamu isipokuwa madawa.

“Choo” maana yake ni chumba maalum ambacho
kimejengwa kwa ajili ya kuhifadhi kinyesi cha binadamu;

‘Eneo lililowazi” maana yake ni eneo lililochini ya
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli ambayo
haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua

“Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika
hali yoyote au kinatumika, kimewekwa, kimejengwa, au ni
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kichafu kiasi cha kusababisha’-
(a) hatari kwa viumbe au maisha ya wanadamu
(b) harufu mbaya na ya kuudhi

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya wilaya ya Kaliua;

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa
kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya mamlaka ya
Halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya
au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri’

“Majani” maana yake ni majani yote marefu vichaka vyenye
urefu wa sentimita 15 au zaidi vinavyopatikana sehemu
yoyote ndani ya Halmashauri hii ni pamoja na mazao marefu
yanayolimwa kando ya barabara;

“Maji taka” kama ilivyo katika sheria ya usimamizi wa
mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 ni pamoja na taka
zinazotokana na jasho, uchafu wa majimaji kutoka
majumbani, taasisi, kampuni, majengo ya biashara au
viwandani;

“Mabomba ya maji machafu” maana yake ni mabomba
yanayotumika kuchukua maji kutoka majumbani au kwenye
mifereji ya maji machafu au ya mvua ni pamoja na bomba
lolote lililowazi kupisha maji machafu au ya mvua;

“Taka” kama ilivyo kwenye sheria ya usimamizi wa
mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote
kimiminika, kigumu, gesi na mionzi kinachotoa harufu mbaya
au kinachohifadhiwa katika mazingira ya hali ya ujazo uozo
au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa
mazingira ambayo inajumuisha taka;

“Usafi wa mazingira” maana yake ni usafi wa mazingira
yanayozunguka binadamu kuwa katika hali isiyoweza kuleta
madhara kwake na wengine hii ni pamoja na maji, miti ,
hewa, ardhi na wanyama, pamoja na viumbe visivyo hai kama
vile nyumba;

“Vyanzo vya maji” maana yake ni maziwa, mabwawa, visima
vya aina zote, chemichemi za mito.

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya serikali
za mitaa.
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Wajibu wa
mkazi

4. (1)

(2)

Itakuwa ni wajibu wa kila mwenye nyumba au mpangaji
kuhakikisha kwamba;-

(a) Mazingira yanayozunguka eneo la nyumba yake
yanakuwa safi wakati wote

(b) Takataka zote au uchafu wote unakusanywa na
kufukiwa au kuondolewa kwa njia itayoelekezwa na
Halmashauri;

(c) Anachimba shimo la kutupia takataka litakalokuwa na
upana usiopungua kimo cha futi 3 na upana
usiopungua futi 2;

(d) Anajenga choo imara cha kudumu kilichojengwa kwa
matofali na kuezekwa kwa bati chenye mlango
unaofunga na kufunguka na kuhakikisha kwamba
choo kinatumika wakati wote;

(e) Eneo lake analofanyia biashara liko katika hali ya
usafi na kwa yale maduka ya chakula na dawa
yatatakiwa kuwa yamesajiliwa na Mamlaka ya
Chakula na Dawa (TFDA)

(f) Eneo lilomzunguka halina mazalia ya mbu na wadudu
wengine wahalibifu.

Itakuwa nikosa kwa mtu yeyote kumwaga takataka za aina
yoyote katika mtaa, uchochoro, au mahali popote hadharani
au katika eneo lolote la wazi bila idhini ya Halmashauri;

Maji taka 5. Itakuwa nimarufuku kwa mtu yeyote kuacha shimo la maji
machafu wazi au kumwaga maji au taka, kutapisha au
kuruhusu kumwaga au kutapisha au kuruhusu kufurika choo,
‘septic tank’, ‘soakage’ ‘pit’, ‘cepool’, au kuruhusu kupasuka
au kuziba bomba la maji taka toka ndani ya nyumba na
kuyatiririsha barabarani, njia kichaka, eneo la burudani, ama
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sehemu yoyote isiyokusudiwa.

Upikaji na
uuzaji wa
vyakula

6. (1)

(2)

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuzuia upikaji na uuzaji
wa vyakula katika mazingira yasiyoridhisha kiafya.

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza au kuuza
chakula mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenye nyumba
yeyote mpaka awe ametimiza masharti ya kanuni za afya na
amepata kibali kutoka Halmashauri;

Wajibu wa
wahudumu
kupima afya

7. Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, migahawa,.
Baa, nyumba za kulala wageni, bucha, waoka mikate, au watu
wanaoshughulika na kuuza vyakula vilivyopikwa kuhakikisha
kwamba wanapima afya zao mara moja kila baada ya miezi
sita pamoja na kuwa na kibali cha Halmashauri
kinachomruhusu kuendesha biashara hiyo atachokilipia ada
ya shilingi 5000/= kwa kila baada ya miezi sita.

Uwezo wa
Afisa
mwidhiniwa

8. Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wakati wa kazi kuingia
katika jengo lolote ndani ya Halmashauri ili kukagua kama
kuna kero yoyote na kumtaka mtu yeyote anayehusika na kero
hiyo kuiondoa katika muda atakaopewa na Afisa
mwidhiniwa;

Sauti  ya
muziki

9. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufungulia mziki kwa
sauti ya juu ambayo itasababisha kelele na kuwa kero kwa
wakazi wengine;

Wajibu wa kila
mwananchi

10. (1)

(2)

Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi anayeishi au kufanya
shughuli zake katika eneo la Halmashauri kuchangia gharama
za kuzoa takataka kutoka kwenye vyombo maalum
vitavyowekwa mitaani kwa Mwezi kama ifuatavyo;-

(a) Shilingi 500/= kwa wakazi wa kawaida
(b) Shilingi 2,000/= kwa kila mfanyabiashara
(c) Shilingi 5000/= kwa malori ya mizigo.

Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo
lolote kabla ya saa 12:30 jioni kwa lengo la kukagua usafi wa
mazingira.
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Kutenga
maeneo
maalumu

11. Halmashauri itatenga eneo maalumu (dampo) kwa ajili ya
kutupa takataka na kutoa huduma ya uzoaji takataka kutoka
majumbani, viwandani au sehemu yeyote zilipokusanywa
takataka hizo.

Marufuku

Makosa

12.

13. (1)

(2)

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya upulizaji
dawa (fumigation) au biashara ya kuua wadudu au wanyama
waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila cheti
cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na leseni kutoka
Halmashauri.

Itakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hizi kwa mtu yeyote;-
(a) Kujenga choo chini ya umbali wa mita 60 kutoka

kisimani, bwawani, ziwani, mtoni, au chanzo kingine
cha maji yanayotumika, kwa matumizi ya binadamu;

(b) Kutoa kinyesi au kusababisha kinyesi, mkojo, maji
machafu, yenye kinyesi kutoka kwenye choo chake au
bafu lake au karo la kuoshea nyombo au nguo au
kutoka kwenye bomba lolote linalochukua maji
machafu, na kuyatitirisha kwenye barabara, mitaa, au
kwenye mifereji ya maji ya mvua, au mfereji wowote
uliowazi;

(c) Kutupa takataka au kusababisha mtu mwingine atupe
takataka au kusababisha mrundikano wa takataka
mahali popote palipokataliwa na Halmsahauri;

(d) Kutiririsha maji machafu yanayoweza kusababisha kero
kwa wakazi wa maeneo husika;

(e) Kuuza chakula nje ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili
hiyo.

Mtu yeyote atakayekiuka sheria ndogo hizi atalazimika kukiri
kosa hilo kwa kujaza fomu maalumu mbele ya mkurugenzi
kama ilivyo katika sheria ndogo hizi;

Upulizaji wa
dawa

14. Halmashuri itatoa huduma ya kupuliza dawa kuua wadudu
katika nyumba za biashara, Ofisi mbalimbali, na nyumba za
kuishi kwa ada kama ifuatavyo;-

(a) Nyumba ya biashara Shilingi 10,000/= kwa kila hitaji
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(b) Nyumba ya kuishi Shilingi 5,000/= kadri ya mahitaji

(c) Maofisi na majengo mengine kama makanisa na
misikiti Shilingi 15,000/= kadiri ya mahitaji

Adhabu 15. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya sheria
ndogo hizi atakuwa ametenda kosa la jinai na akipatikana na
hatia atalazimika kulipa faini isiyozidi shilingi laki tatu
(300,000/=) au kifungo cha miezi kumi na miwili jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja faini na kifungo

HATI YA KUKIRI KOSA
Chini ya kifungu cha 13 (2)

Tarehe………………………………

Hati Na……………………………………… ya mwaka 20………….

Mimi……………………………………………………………………………………………
…. nakiri Chini ya kifungu cha 13 cha Sheria Ndogo hizi za (Usafi wa Mazingira) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za mwaka 2014 kutenda makosa yafuatayo:-

1………………………………………………………………………………………
2.………………………………………………………………………………………
3.………………………………………………………………………………………
4.………………………………………………………………………………………

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya
Shilingi…………………….(kwa
maneno:……………………………………………………………….)
badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya.

Saini ya Mkosaji……………………………………. Tarehe…………………………………

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-

Jina…………………………………………………. Cheo……………………………………
Saini……………………………….                  Tarehe……………………



124

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka  2014  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………….
MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)

WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014.
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)
______

(SURA YA 287)
_______

SHERIA NDOGO
_____

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153

SHERIA NDOGO ZA (Usafi na Uhifadhi wa Mazingira) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA  ZA MWAKA 2014.

Jina na mwanzo wa
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za usafi
na hifadhi ya mazingira  za Halmashauri ya wilaya a Kaliua za

mwaka 2014 na zitaanza kutumika mara baada ya
kuchapishwa katika Gazeti la Serikali

Eneo la matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka
ya Halmashauri ya wilaya ya Kaliua

Tafsiri 3.Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa tu kama itaelekezwa
vingnevyo
“Afisa Afya” maana yake ni Afisa wa Afya aliyeajiriwa na
Halmashauri ya Wilaya  ya Kaliua anayeshauri kusimamia na
kuratibu masuala yote ya afya na kinga katika mamlaka ya
Halmashauri;
“Afisa Mazingira maana yake ni  Afisa Mazingira
aliyeajiriwa na Halmashauri ya Wilaya  ya Kaliua anayeshauri,
kusimamia na kuratibu masuala yote ya mazingira katika
mamlaka ya Halmashauri;
“Ardhi hatarishi” maana yake hi ardhi ambayo ikiendelezwa
inaweza kuleta hatari katika maisha au kusababisha uharibifu
wa mazingira katika ardhi hiyo au nyingine inayopakana
nayo.“Chukizo” maana yake ni kero au kitu chochote
kinachoweza kuleta madhara au kuhatarisha afya ya
binadamu;
“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinachofaa kuliwa na
kutoleta madhara kwa binadamu.;
“Afisa muidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua anayesimamia sheria ndogo
hizi;
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“Kelele” ni kila aina ya uchafuzi au usumbufu usababishwao
na sauti ambayo iwezayo kusababisha athari mbaya kwa afya
ya binadamu na mazingira;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya wilaya ya
Kaliua;
“Hifadhi ya mazingira” maana yake ni eneo lolote lile
lililotengwa na Halmashauri kama hifadhi kama vile maeneo
ya misitu, mabonde, vyanzo vya maji na milima;
“Makazi” ni pamoja na nyumba, kiwanja na kila aina ya milki
ikiwa ni pamoja na mashine, mitambo au gari litumikalo
katika kazi yoyote ifanywayo katika makazi hayo;
“Kiwanda”Maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo
ambapo vitu vinatengenezwa
“Mamlaka” maana yake ni mamlaka ya Halmashauri
yaWilaya  ya Kaliua.
“Mazingira” yanahusisha maumbile halisi yamzungukayo
binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabianchi,
sauti, mwanga, harufu, hali za kibaolojia za wanyama na
mimea, rasilimali za kitamaduni na masuala ya kiuchumi,
kijamii, majengo na mambo mengine yaliyoundwa na au
kutengenezwa na binadamu na yale ya asili;
“Mifugo” ni pamoja na ng’ombe, kondoo, mbuzi, nguruwe,
kuku, farasi, mbwa, punda na wanyama wengine wanaofugwa
na kudhibitiwa na binadamu;
“Misitu” inahusisha ardhi yenye uoto wa mimea na uwingi wa
miti ya kimo chochote ivunwayo na isiyovunwa;
“Rasilimali za mazingira” ni pamoja na rasilimali za hewa,
ardhi, maji, misitu na uoto mwingine wa asili, wanyama na
mimea;
“Sheria” maana yake ni Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka
za Miji) sura ya 288 toleo la mwaka 2002;
“Taka hatarishi” maana yake ni taka ngumu, miminika na
hewa ambazo zina kiwango kikubwa cha kemkali ambazo
husababisha sumu na kuathiri maisha ya binadamu pamoja na
mazingira kwa ujumla wake;
“Udongo” hujumuisha ardhi, mchanga, mwamba,
mwambatope, madini, uoto, mimea na viumbe waishio humo
na vyote vitokanavyo kama vile vumbi;
“Uharibifu” maana yake ni mabadiliko ya moja kwa moja ya
rasilimali za kimaumbile, hali ya joto, kemikali, kibaolojia
ambazo kwazo ni sehemu ya mazingira na hivyo kuleta
madhara kwa matumizi yenye manufaa, au kusababisha hali
ambayo ni hatari kwa jamii kiafya, kiusalama au ustawi wa
binadamu na mazingira;
“Jengo” maana yake ni nyumba, kibanda, kontena na hema;
“Kibali cha ujenzi” maana yake ni idhini ya maandishi
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inayotolewa na Mkurugenzi au Afisa muidhiniwa chini ya
sheria ndogo hizi kwa ajili ya ujenzi au ukarabati wa jengo;
“Mkurugenzi” maana yake ni mtendaji mkuu wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua
“Usimamizi wa mazingira” ni pamoja na kulinda, kuhifadhi
na kutumia kwa njia endelevu sehemu ya rasilimali ya
mazingira.
“vyanzo vya maji” maana yake ni pamoja na chemchem,
mito, mabwawa,ardhi owevu, mabonde ya mito na maeneo ya
milima; na
“Zizi” maana yake ni jengo maalum kwa ajili ya matumizi ya
kufugia mifugo.
“chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kimewekwa
au kujengwa katika hali ya uchafu na kinaweza kusababisha
madhara kwa maisha ya binadamu, adha, mazalia ya wadudu
na wanyama hatari au madhara kwenye chakula na vyanzo vya
maji;
“eneo la mbele ya nyumba” maana yake ni eneo lote la
mbele ya nyumba na eneo lililoko kati ya nyumba na barabara
inayopana na nyumba hiyo au kuungana na eneo la nyumba
pamoja na eneo la hifadhi ya barabara linalopitisha maji ya
nvua hadi katikati ya barabara hiyo;
“gharama za uzoaji taka” maana yake ni gharama
zilizopangwa na mamlaka kwa madhumuni ya kulipia huduma
za uzoaji taka;
“huduma” maana yake ni pamoja na usafishaji, ukusanyaji,
uondoaji na usafirishaji wa taka;
“kaya” maana yake ni pamoja na mtu, familia au watu

waishio pamoja;
“lundo kubwa la taka” maana yake ni pamoja na vifaa na

zana chakavu, mabaki ya samani, ambayo haihusishi mabaki
ya vifaa vya ujenzi au wanyama waliokufa wenye uzito
mkubwa zaidi ya ule uliobainishwa kwenye mzigo wa taka;
“mmiliki” maana yake ni mmiliki yeyote wa jengo au ardhi;
“mzigo wa taka” maana yake ni pamoja na sehemu ya mabaki
ya miti, vichaka, magazeti, majarida au taka ngumu
zilizofungwa pamoja;
“nyumba ya makazi” maana yake ni pamoja na jengo lolote
linalotumiwa kwa kuishi, pia inajumuisha ardhi ambayo
haijaendelezwa lakini imetolewa kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba ya kuishi;
“soko” maana yake ni pamoja na soko lililoidhinishwa
kisheria na mamlaka au eneo lililoainishwa kwa madhumuni
ya kufanyia biashara;
“taka hatari” maana yake ni pamoja na taka zenye sumu, taka
zinazoweza kuwaka, kumeng’enyua mwili, taka zenye mionzi
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au taka hatari kama ilivyobainishwa na Taasisi ya kuhifadhi
mazingira ya Taifa na inajumuisha mafuta ya diseli, mafuta ya
taa, mafuta ya petroli, rangi, mafuta ya kuyeyushia, betri za
tochi, betri za magari, madawa ya kuulia wadudu waharibifu,
taka za hospitali, mafuta mazito ya kuteleza, mafuta ya
kulainisha na kuchanganya na vitu vingine viwandani,
madawa ya kuulia wadudu, madawa ya kugeuza maumbile,
mizoga na maiti;
“taka ngumu” maana yake ni aina zote za taka
zinazozalishwa majumbani, kwenye taasisi, maeneo ya
biashara na viwandani lakini haihusishi majitaka au taka
miminika;
“taka za majengo ya biashara” maana yake ni taka zote
zinazozalishwa kutoka katika majengo ya biashara na viwanda
pamoja na taka zitokanazo na utoaji wa huduma mbalimbali
lakini haihusishi taka zizalishwazo majumbani.
“ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa ndani ya jengo;
“wakala” maana yake ni mzabuni aliyeteuliwa kisheria na
mamlaka ili kutoa huduma ya uzoaji taka kwa niaba yake;

SEHEMU YA II
HIFADHI YA MAZINGIRA NA VYANZO VYA MAJI

Upandaji na utunzaji
Miti

(1) Litakuwa ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha
kwamba:-
(a) Inatenga eneo maalum kwa ajili ya kuotesha miche ya miti
ambayo itapandwa katika maeneo mbalimbali ndani ya
Halmashauri kwa utaratibu utakaopangwa.
(b) Inatenga eneo au maeneo kwa ajili ya kupanda miti au
kutunza miti
iliyokwisha pandwa kama hifadhi ya misitu na hakuna
shughuli zozote
zitakazo ruhusiwa kufanyika katika eneo au maeneo hayo.
(c) Inasimamia utunzaji wa rasilimali za misitu iliyomo katika
mamlaka yake.
(d) Inasimamia kampeni za kitaifa, kimkoa na kiwilaya za
kupanda miti na
kuhifadhi mazingira.
(e) Inapanga siku moja au zaidi kwa kila mwaka kwa ajili ya
kupanda miti
ambapo watu wote watakaotakiwa kushiriki katika zoezi hilo
watalazimika
(f) Inatenga maeneo maalum kwa ajili ya shughuli za
uchimbaji mchanga
kokoto, mawe, udongo, kifusi, kuoshea magari, karakana,
mashine za
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mbao na nafaka na shughuli hizi zitafanywa baada ya kuomba
na kupata
Kibali cha hifadhi ya mazingira cha Halmashauri.
(2) Mmiliki yeyote wa ardhi atapaswa kupanda na kuhifadhi
miti isiyopungua mitano katika eneo lake na mmiliki mpya wa
ardhi hatapata kibali cha ujenzi hadi atakapo kuwa amepanda
na kutunza miti isiyopungua mitano katika kiwanja chake kwa
kuzingatia aina na maelekezo yatakayotolewa na Halmasauri.
(3) Kila asasi na taasisi zilizomo ndani ya mipaka ya
Halmashauri zitahakikisha kwamba:-
(a) zinapanda na kutunza miti katika maeneo yaliyo chini ya
uangalizi wao.
(b) zinashiriki vema katika shughuli za kupanda miti na
kuhifadhi mazingira
pale watakapo takiwa kufanya hivyo.
(c) zinatoa taarifa mara moja kwa mamlaka pale inapobainika
kuwa kuna
(4) Taasisi au mtu yeyote atamiliki kitalu cha miti baada ya
kupata kibali cha maandishi kutoka Mamlaka.

Ukataji miti 5 (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata mti au sehemu ya
mti pasipo kupata kibali cha Mamlaka.

(2) Halmashauri itatenga maeneo ya misitu ambayo miti
itaruhusiwa kukatwa kwa ajili ya matumizi mbali mbali baada

ya kupata kibali cha Mamlaka
Uwashaji moto 6. Mtu yeyote atakayewasha moto au kufanya au kutokufanya

jambo ambalo litasababisha kuwaka moto katika maeneo ya
misitu isipokuwa kwa kibali cha mamlaka atakuwa ametenda

kosa
Ardhi hatarishi 7. -(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi maeneo ambayo ni

vyanzo vya maji, pembezoni mwa mito, visima vya maji,
chemichemi za maji pamoja na miteremko ya milima ni
maeneo ya ardhi hatari.

(2) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kufanya shughuli
zifuatazo katika maeneo yaliyoainishwa katika kifungu kidogo
cha (1) hapo juu bila kupata kibali cha Halmashauri:-
(a) Kuweka, kujenga, kurekebisha, kuondoa au kubomoa aina
yoyote ya jengo.
(b) Kuchimba au kulima kwa madhumuni yoyote yale.
(c) Kupanda mmea au sehemu fulani ya mmea uwe wa asili au
usio wa asili
pasipo idhini ya Halmashauri.
(d) Kuchepusha maji ya mto au mfereji kutoka katika mkondo
wake pasipo kibali cha Mamlaka.
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(e) Kufanya shughuli za kilimo.
(f) Kupitisha barabara, njia au mfumo wowote wa
miundombinu.
(g) Kukata miti au kuathiri ukuaji wake.
(h) Uanziswaji wa fukwe (beach)

Ufugaji 8.-(1) Hakuna mtu atakayeruhusiwa kufuga mifugo ndani ya
mipaka ya Halmashauri bila ya kuwa na kibali cha maandishi
cha Halmashauri.
(2) Halmashauri itatoa kibali cha ufugaji baada ya kuridhika
kwamba ufugaji huo hautakuwa kero kwa jamii.
(3) Ufugaji ambao utaruhusiwa katika maeneo mjini ni ule tu
wa ndani ambao utakuwa umethibitishwa na Halmashauri.

(4) Katika kibali hicho Afisa Mifugo wa Halmashauri atataja
aina na idadi ya mifugo inayoruhiwa kufugwa kulingana na
ukubwa wa eneo la mfugaji pamoja na masharti mengine.

(5) Kibali kikitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi
kitadumu kwa muda wa mwaka mmoja kuanzia tarehe ya
kibali hicho na kitalipiwa.

Usafi wa zizi 9.-(1) Kila mfugaji atahakikisha kwamba sehemu yake
anayotumia kufugia inakuwa
katika hali ya usafi wakati wote na anakuwa na shimo au
chombo cha kuhifadhia uchafu unaozalishwa na mifugo yake.

(2) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kumtaka
mfugaji kuondoa uchafu wowote ule uliopo kwenye jengo
analotumia kufugia.
(3) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kuingia katika
jengo lolote lile linalotumiwa kwa kufugia kwa lengo la
kukagua usafi.

Usafirishaji wa
mifugo

10.-(1) Hakuna mtu yeyote atakaye ruhusiwa kusafirisha
mfugo wake kutoka katika sehemu mmoja ya Halmashauri
kwenda katika sehemu nyingine bila ya kuwa na kibali kutoka
Halmashauri. Hata hivyo sheria hii haitahusu mifugo
inayokwenda katika machinjio ambayo itakuwa inasafirishwa
kwenye gari au ambayo ina kibali kilichotolewa na Serikali.
(2) Kibali cha kusafirisha mifugo kutoka katika sehemu moja
kwenda nyingine kitadumu kwa muda wa siku kilipotolewa tu
na kitalipiwa kama itakavyoelekezwa na Mamlaka.
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Kuhamisha mifugo 11.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri chini ya sheria ndogo hizi
kuamuru mifugo ihamishwe kutoka katika sehemu
inayofugiwa iwapo ufugaji huo unakinzana na sheria za
mipango miji hivyo kuwa kero kwa wakazi wa eneo husika.
(2) Iwapo Mkurugenzi atatoa amri hiyo Halmashauri
haitahusika na ghrama wala hasara ambayo mfugaji atakuwa
amepata.

Ukamataji wa
mifugo

12. –(1) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kukamata
mifugo ambayo:-
(a) inafugwa bila kibali;
(b) inafugwa nje ya jengo la kufugia;
(c) inasafirishwa bila ya kuwa na kibali; na
(d) inazurura katika eneo la Halmashauri.
(2) Pasipo kuathini kifungu kidogo cha (1) hapo juu mamlaka
inaweza kuchukua uamuzi wa kuua mbwa wataokutwa
wanazurura ovyo mitaani pasipo kuwa na kibali cha
Halmashauri.

Gharama za
ukamataji na

utunzaji wa mnada

13.-(1) Halmashauri itakuwa na uwezo wa aidha kuuza kwa
mnada wa hadhara mfugo uliokamatwa baada ya kutoa
tangazo la siku saba ya nia ya kuuza mfugo huo kwa mnada.
(2) Kama mtu atakamatiwa mifugo yake kwa mara ya kwanza
atalipia gharama za ukamataji na utunzaji wa mifugo
iliyokamatwa kama ilivyoainishwa katika jedwali la Sheria
ndogo hizi.
(3) Endapo mtu atashindwa kilipia mifugo yake ndani ya siku
saba kuanzia siku ya kukamatwa basi mifungo hiyo itauzwa
katika mnada wa hadhara.
(4) Halmashauri haitahusika na kifo, hasara na upotevu
wowote ule wa mifugo itakayo kamatwa

Uteuzi wa wakala 14. Katika kutekeleza sheria ndogo hizi Halmashauri itakuwa
na uwezo wa kumteua wakala ili kusimamia utekelezaji wa
sheria hizi na hivyo kuwa na mamlaka ya kukamata, kutoza
adhabu na kumshitaki mtuhumiwa katika vyombo vya sheria.

SEHEMU YA III
HIFADHI YA ARDHI NA SHUGHULI ZA KILIMO

Uchimbaji wa madini
ya vito vya thamani,
mawe udongo,
mchanga na kokoto

15. -(1) Ili kuzuia uharibifu wa ardhi na mmomonyoko wa
udongo itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba
madini, mawe, udongo, mchanga na kokoto kwa ajili ya
matumizi yoyote yale au kumiliki eneo kwa ajili ya shughuli
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hizo pasipo kupata kibali cha mazingira cha Mamlaka na cheti
cha tathmini ya athari za mazingira.
(2) Mtu yeyote atakayepewa kibali cha kuchimba, madini,
mawe, udongo, mchanga kokoto au kufyatua tofali au
kuchoma tofali hizo, ataruhusiwa kufanya shughuli
iliyokusudiwa tu na si vinginevyo na kwa kiasi
kilichoainishwa katika kibali husika na atatakiwa kulipa ada
kama itakavyowekwa kisheria.
(3) Vibali vya uchimbaji mdogo wa madini ya vito vya
thamani vitatolewa kwa watu waliojiunga katika vikundi
vilivyosajiliwa na mamlaka ya Halmashauri na vitatakiwa
kukata leseni na kulipia ushuru wa uchimbaji wa madini .
(4)wachimbaji wote wadogo wadogo hawataruhusiwa
kusafisha madini kwa kutumia kemikalihatarishi mfano
“cynide”,Zebaki n.k bila kibali kutoka katikamamlaka
.

Kibali cha mazishi 16 -(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi shughuli zote za
mazishi zitafanyika katika maeneo yaliyotengwa kwa shughuli
hiyo baada ya kuwasiliana na kupata kibali cha Halmashauri
na kufuata maelekezo yote yatakayotolewa na Afisa
anayehusika.

(2) Mtu yeyote atakayebainika kuhusika katika kufanya
shughuli za mazishi katika makaburi yaliyofungwa au katika

maeneo ya makazi au maeneo yasiyoruhusiwa kisheria
atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa sheria ndogo hizi

Uharibifu wa
barabara

17. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote:-
(a) kukata, kuweka matuta na vizuizi vingine katika eneo
lolote la barabara;
(b) kufanya uchafuzi wa aina yoyote katika eneo la barabara;
na
(c) kuingiza maji machafu katika mifereji ya barabara.
pasipo kupata kibali cha Mamlaka na kulipa ada iliyowekwa
kisheria.
(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuharibu miundombinu ya
aina yoyote, kalvati, kujitengenezea mifereji ya maji ya mvua
au kujitengenezea barabara bila idhini ya Mamlaka.

Ujenzi kwenye eneo
la barabara

18.-(1) Mtu yeyote ambaye atakuwa amejenga au ameweka
jengo lolote katika eneo la barabara atatakiwa kuondoa au
kubomoa ujenzi huo baada ya kupewa taarifa ya maandishi ya
siku kumi na nne.
(2) Iwapo baada ya kupewa taarifa ya siku kumi na nne mtu
huyo atashindwa kutekeleza amri hiyo, Halmashauri itabomoa
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na kumpelekea gharama za ubomoaji huo mhusika.

Shughuli za kilimo
Sheria Na. 8/2007

19. Ni marufuku kuendesha shughuli za kilimo cha mazao
marefu ya zaidi ya futi tatu katika maeneo yote ya
Halmashauri na kama itabidi ni baada ya kupata kibali cha
Mamlaka.

Biashara ya mazao
ya misitu

20. –(1) Mtu yeyote haruhuwi: si
(a) kufanya biashara ya mazao ya misitu bila ya kuwa na
leseni kutoka katika Mamlaka.
(b) kusafirisha mazao ya misitu nje au kuingiza na kuteremsha
pasipo kupata kibali ambacho kitalipiwa.

(2) Kwa madhumuni ya sheria ndogo hii na pasipo kuathiri
vifungu vya sheria ndogo hii hairuhusiwi kusafirisha au
kuteremsha mazao ya misitu kuanzia saa 12.00 jioni hadi saa
1.30 asubuhi.

Ukiukwaji wa
matumizi ya ardhi

21. Itakuwa ni ukiukwaji wa Sheria Ndogo hizi endapo mtu
yeyote atabainika kutumia ardhi kwa matumizi ambayo ni
kinyume na masharti ya matumizi ya kiwanja alichopewa
kisheria au eneo hilo.

Kamati ya Mazingira

Uharibifu na
uchafuzi wa

22. -(1) Kutakuwa na Kamati ya Mazingira kwa kila
Kata,Kijiji na Mtaa/Kitongiji  itakayohusika na usimamizi wa
mazingira kwa Kata,Kijiji na Mtaa/Kitongiji  husika.
(2) Kamati katika kusimamia mazingira itashirikiana na askari
mgambo kupita na kukagua usafi nyumba kwa nyumba na
maeneo yote ya biashara, na iwapo itabaini ukiukwaji wa
Sheria ndogo hizi kamati itatoza papo kwa papo faini
isiyopungua elfu hamsini kwa kila kosa.
(3) Mtu yeyote atakaye kaidi kulipa faini chini ya kifungu cha
(2) hapo juu, atashitakiwa na akitiwa hatiani atatozwa faini
isiyopungua Shilingi za Kitanzania Elfu hamsini ua kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani
faini na kifungo.
(4) Mapato yatakayo kusanywa chini ya kifungu cha (2) hapo
juu yatagawanywa katika mafungu matatu, asilimia 40% kama
posho ya askari mgambo, asilimia 40% itabaki kwa matumizi
ya ofisi na asilimia 20% itaingizwa Halmashauri.

23. (1) Ili kuepuka uharibifu unaoweza kujitokeza katika
maeneo ya vituo vya mabasi, barabarani na maeneo mengine
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mazingira ya wazi itakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hizi kufanya
matengenezo, kubadilisha mataili au kuosha vyombo vya
usafiri wa barabara katika maeneo hayo.
(2) Kwa mujibu wa sheria ndogo hii si ruhusa kwa mtu yeyote
kukojoa katika eneo lolote lile isipokuwa katika sehemu
iliyoandaliwa kwa matumizi hayo.
(3) Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kuvunja kifungu
kidogo cha (1) hapo juu, pamoja na adhabu nyingine
atakayopewa pia atalazimika kulipa fidia kutokana na
uharibifu atakaosababisha kwenye barabara husika.
(4) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuondoa chombo
chochote cha usafiri ambacho ni kibovu au kimetelekezwa
barabarani na kuhifadhi kwa gharama za mmiliki wa chombo
husika.

Vituo vya kuoshea
magari na ujenzi wa
majengo

24. –(1) Hakuna mtua atakayeruhusiwa kujenga kituo cha
kuoshea magari pasipo kwanza kusajiliwa na kupata cheti cha
tathmini ya athari ya mazingira.

(2) Mtu yeyote atajenga jengo kubwa na kituo cha mafuta
baada ya kukaguliwa na kupata cheti cha tathmini hya athari

ya mazingira
SEHEMU YA IV

UDHIBITI WA UCHAFUZI WA HEWA

Udhibiti wa hewa
chafu

25. Ili kuepuka madhara ambayo binadamu anaweza kupata
kutokana na hewa chafu ni marufuku mtu yeyote:
(a) kufanya shughuli yoyote inayoweza kuzalisha moshi na
hewa chafu katika maeneo ya makazi, maeneo ya ofisi,
maeneo ya wazi, barabarani na maeneo ya biashara.
(b) kuachia hewa chafu au kali hewani ambayo inaweza
kuathiri mfumo wa anga na hewa.
(c) kuendesha mtambo chakavu ambao unatoa moshi mkali
hasa katika makazi, barabarani na ofisini.

Shughuli za viwanda
na vyombo vya
usafiri

26. –(1) Wamiliki wote wa viwanda watahakikisha kuwa:-
(a) wanakagua mashine zao mara kwa mara ili kuhakikisha
kwamba zinafanya kazi vizuri na kuzuia moshi na hewa chafu;
(b) mabomba ya kutolea moshi na hewa chafu yanafungwa
vifaa maalum ili kuepuka na au kupunguza madhara kwa
viumbe hai na mazingira; na
(2) Shughuli zote za viwanda ikiwa ni pamoja na karakana,
mashine kubwa za kusaga na kukoboa na mashine za mbao
zitafanyika tu katika maeneo yaliyotengwa kwa kazi hiyo ili
kuepusha hewa chafu, vumbi, kelele na madhara mengine
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katika maeneo ya makazi na shughuli nyinginezo za binadamu
isipokuwa kwa mashine ndogo za kusaga nafaka kwa umeme.
(3) Viwanda vyote vitatakiwa kuwa na cheti cha tathmini ya
mazingira kilichotolewa na Serikali na kuorodheshwa kwa
ukaguzi.

Uzuiaji wa vyombo
vitoavyo kelele
kubwa

27. –(1) Ni marufuku kupitisha vyombo vya usafiri wa
barabara vitoavyo kelele kubwa katika maeneo yanayohitaji
utulivu, hasa katikati ya mji, hospitali, ofisi za taasisi
mbalimbali na makazi ya watu, na kama itaruhusiwa ni baada
ya kupata kibali cha mamlaka.
(2) Halmashauri itachukua hatua za kisheria dhidi ya mtu
yeyote atakayeendesha shughuli za kibiashara kama vile
muziki, mihadhara na mahubiri, mnada na kufanya matangazo
ya biashara kwa kutumia vipaza sauti kwa sauti ya juu na
kusababisha kero kwa watu katika maeneo ya makazi na yale
yanayohitaji utulivu mkubwa bila kupata kibali cha Mamlaka.

Nyumba kuwa na
hewa safi

28. Kila mkazi wa Halmashauri atahakikisha kwamba nyumba
yake inakuwa na:-
(a) milango na madirisha ili kuruhusu hewa na mwanga wa
kutosha; na
(b) mfumo bora wa kupitisha moshi kutoka jikoni na maeneo
mengineyo yanayotoa au kuzalisha moshi

SEHEMU YA V
UJENZI MJINI

Kibali cha ujenzi
Sura ya 379 29. -(1) Bila kuathiri Sheria ya Mipango Miji hakuna mtu

atakayeruhusiwa kujenga katika eneo la Halmashauri kabla ya
kupata kibali kutoka Halmashauri.
(2) Pamoja na masharti mengine yatakayokuwemo katika
kibali cha ujenzi, umbali kutoka katikati ya barabara na
najengo litakalo jengwa utakuwa ni Mita 10 kwa baranara kuu
na mita 5 kwa barabara za mitaani.

30.-(1) Kutakuwa na mpango wa ujenzi ambao utaainisha aina
ya nyumba za kujengwa katika maeneo ambayo yatakuwa
yameainishwa katika mpango huo.
(2) Kila mtu atakayetaka kujenga atahakikisha kwamba jengo
analotaka kujenga linaoana na mpango wa ujenzi.
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31.-(1) Litakuwa ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji
kuhakikisha kwamba jengo na mazingira yake yanakuwa
katika hali ya usafi wakati wote.
(2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumtaka
mwenyenyumba au mpangaji kukarabati nyumba ikiwa ni
pamoja na kupaka frangi endapo nyumba hiyo imechakaa

JEDWALI
VIWANGO VYA ADHABU KWA WANYAMA

WANAOKAMATWA
(Chini ya kifungu cha 13(2)

NA AINA YA MIFUGO VIWANGO
VYA
ADHABU
VYA SASA
KWA SIKU

VIWANGO
VYA
ADHABU
VYA
ZAMANI
KWA SIKU

1 Ng’ombe/Nguruwe/Punda 10,000/= 3000/=
2 Mbuzi/Kondoo 7000/= 2000/=
3 Wanyama wengine 5000/= -

SEHEMU YA VI
UDHIBITI WA TAKA NGUMU NA TAKA MIMINIKA

32. -(1) Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji wa nyumba ya
makazi au biashara atalazimika kuweka na kutunza vyombo
vya kutunzia taka vyenye mifuniko na mishikio na ujazo
usiopungua Lita 25 kama ambavyo mamlaka itaridhia.
(2) Itakuwa ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji
kutunza takataka zilizohifadhiwa kwenye vyombo na
kuzipeleka kwenye sehemu maalum ya kukusanyia taka au
katika mahala ambapo Mamlaka itaelekeza.
(3) Kila mmiliki wa nyumba au mpangaji atalazimika
kutenganisha taka atakazozalisha kama vile mabaki ya
chakula, karatasi, chupa, makopo na plastiki katika vyombo
tofauti.

Wajibu wa kutunza
usafi

33. -(1) Itakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba au mpangaji
kusafisha, kuondoa taka na kulitunza eneo lake katika
mandhari ambayo mamlaka itaridhia.
(2) Pasipo kuathiri kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo hizi, ni
marufuku kwa mtu yeyote kuweka, kusababisha na kuruhusu
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taka kutupwa katika eneo lolote la jengo lake.
(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka katika maeneo
ya wazi, mitaani, barabarani, mitaro ya maji ya mvua, vyanzo
vya maji na maeneo mengine yasioruhusiwa.
(4) Kila mmiliki na dereva wa chombo cha kusafirishia mizigo
atahakikisha anaweka vifaa vya kufunika bidhaa
anazosafirisha ili kutoruhusu bidhaa hizo kudondoka au
kumwagika na hivyo kuchafua mazingira.
(5) Wamiliki au madereva wote wa vyombo vya kusafirisha
abiria watahakikisha wanaweka vyombo vya kuhifadhia taka
zitakazozalishwa ndani ya gari husika na kuzitupa katika
sehemu maalum zilizowekwa na mamlaka kwa madhumuni
hayo.

Mabaki ya ujenzi 34. –(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kubomoa au kusababisha
kubomoka jengo au sehemu ya jengo bila kibali cha mamlaka
na ubomoaji huo utafanyika kuanzia saa 1.00 usiku hadi saa
10.00 alfajiri ili kuepuka kero kwa watumiaji wa maeneo
yaliyo karibu na jengo husika.
(2) Kila mtu atakayeomba kibali cha ubomoaji atalazimika
kuondoa na kulipa kwa Mamlaka gharama za ubomoaji na
uondoaji wa mabaki ya jengo lililobomolewa kama
ilivyoainishwa katika jedwali “B” la sheria ndogo hizi.

Taka hatari 35. Kila mmiliki na mkazi wa jengo ambalo taka hatari
huzalishwa atakuwa na jukumu la kuhifadhi na kuzitupa taka
hizo katika maeneo yanayostahili kama itakavyoelekezwa au
kuamriwa na mamlaka.

Ukusanyaji wa taka 36. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Mamlaka itaandaa
utaratibu wa ukusanyaji wa taka kutoka katika maeneo
mbalimbali ambako taka huzalishwa na kuzikusanya kisha
kuzisafirisha na kuzitupa katika maeneo yaliyoandaliwa.

Matumizi ya vifaa
vya kubebea mizigo

37. –(1) Ni kinyume chini ya Sheria Ndogo hizi kwa kila
mzalishaji, mfanyabiashara, dalali au mtu yeyote
anayejihusisha na biashara ya usafirishaji wa mazao ya
chakula au bidhaa nyinginezo kuingiza sokoni bidhaa hizo
zikiwa zimehifadhiwa na kufungwa kwa kutumia majani,
matawi ya miti au matenga.
(2) Mamlaka inaweza kuzuia uingizaji sokoni wa mazao ya
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chakula au bidhaa nyinginezo zitakazoingizwa kinyume na
ilivyoagizwa katika kifungu kidogo cha (1) hapo juu au
kuamuru kuchukuliwa hatua muafaka kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi.

Wajibu wa kulipa
ada 38 –(1) Kila mkazi au kaya atalipa ada za ukusanyaji taka kila

mwisho wa mwezi kwa kiwango cha fedha kama
ilivyoainishwa katika Jedwali “A” la Sheria Ndogo hizi.
(2) Kaya kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi zitagawanyika
katika makundi matatu:
(a) kundi lenye kipato cha juu;
(b) kundi lenye kipato cha kati; na
(c) kundi lenye kipato cha chini
na gharama zake ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali “A” la
Sheria Ndogo hizi.
(3) Mmiliki wa biashara na taasisi yoyote atawajibika kulipa
gharama za ukusanyaji taka kama ilivyoainishwa katika
Jedwali “A” la Sheria Ndogo hizi.
(4) Pasipo kujali kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi, mtu
yeyote atakayeshindwa au kukataa kulipa ada kwa wakati
atatozwa adhabu ya 25% ya ada ya ukusanyaji taka.
(5) Ada kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii zitalipwa hadi
kufikia tarehe 5 ya mwezi unaofuata.

Wakala 39. –(1) Mamlaka inaweza kumteua mtu, kampuni au kikundi
cha kijamii kuwa wakala wa kutoa huduma za usafishaji na
ukusanyaji taka kama itakavyoelekezwa na mamlaka mara
kwa mara kadiri itakavyo lazimika.
(2) Wakala atakayeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi
atahakikisha kuwa anakusanya na kuzitupa taka hizo kwenye
sehemu maalum iliyoandaliwa kwa madhumuni hayo.
(3) Ili kuhakikisha kwamba kila mtu anashiriki ipasavyo
katika kulinnda usafi wa mazingira Mamlaka inaweza
kumtumia wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha
11(1) hapo juu au kuteua kampuni au kikundi cha kijamii
kufanya kazi ya kuwakamata na kuwatoza adhabu za papo
kwa papo au kuwapeleka mahakamani watu watakao bainika
kuchafua mazingira.

Ukaguzi 40. Mamlaka itakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi katika
majengo na maeneo yote mengine yaliyoko ndani ya mipaka
yake katika usimamizi na utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi na
inaweza kutoa taarifa ya maandishi kwa mmiliki wa jengo au
eneo au mkazi wa jengo husika ili kuondoa chukizo lililopo.
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Kiwanja kisicho
endelezwa

41. –(1) Ili kuepuka madhara yatokanayo na uchafu mmiliki
wa eneo lolote lisiloendelezwa hataruhusiwa kutupa au
kuweka taka za aina yoyote katika eneo lake.
(2) Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mmiliki
wa kiwanja chochote kuweka na kuviacha vifaa vya ujenzi
katika kiwanja chake zaidi ya muda uliowekwa kwenye kibali
cha ujenzi.

Gharama za
matumizi ya jaa la
taka

42. Mamlaka italazimika kutoza gharama za utupaji wa taka
katika jaa kutoka kwa mawakala, wamiliki wa taasisi
mbalimbali, viwanda na makampuni pamoja na wazalishaji
wengine wa taka kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali
“C” la Sheria Ndogo hizi.

Adhabu 43 (1) . Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa
faini isiyozidi Shilingi za Kitanzania Elfu Hamsini au kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani
faini na kifungo.

(2) Mtu yeyote atakayemzuia mtu mwingine kutekeleza
sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini
isiyozidi (300,000/=) laki atu au kifungo kisichozidi miezi
kumi na mbili au vyote kwa pamoja

JEDWALI “A”
GHARAMA ZA UKUSANYAJI TAKA KATIKA
MAJENGO YAMAKAZI NA BIASHARA
(Chini ya Kifungu cha 10)
Na. Aina ya biashara Viwango

kwa Mwezi
1. 1 Makazi (Kaya)
2. (a) Kundi lenye kipato cha juu 5000/=

(b) Kundi lenye kipato cha
kati

3000/=

(c) Kundi lenye kipato cha
chini

2000/=

3. Mgahawa mdogo 1000/=
4. Mgahawa mkubwa 2000/=
5. Nyumba ya kulala wageni 10,000/=
6. Zahanati (taka zisizo hatari) 5,000/=
7. Kituo cha afya (taka zisizo

hatari)
10,000/=
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8. Hospitali 15,000/=
9. Hospitali ya rufaa 25,000/=
10. Kiwanda cha kuuza na

kupasua mbao
20,000/=

11. Fundi seremala wakubwa 15,000/=
Fundi seremala wa kati 10,000/=
Fundi seremala wadogo 5,000/=

12. Fundi chuma/Duka la
kutengneza vifaa vya
aluminiam

10,000/=

13. Karakana 10,000/=
14. Kiwanda kidogo 25,000/=

Kiwanda kikubwa 50,000/=
15. Duka la jumla 10,000/=

Duka la rejereja/huduma 7,000/=
16. Shule ya Msingi ya Bweni

(binafsi)
10,000/=

Shule ya msingi ya kutwa
(binafsi)

5,000/=

17. Shule ya Sekondari ya kutwa
(binafsi)

5,000/=

Shule ya Sekondari ya Bweni
(binafsi)

10,000/=

18. Kituo cha kulelea watoto 0
19. Kituo cha kutunzia watu

wenye mahitaji maalum
0

20. Duka dogo la mazao chakula 5,000/=
21. Duka kubwa la mazao ya

chakula
30,000/=

22. Baa 10,000/=
23. Klabu ya usiku 10,000/=
24. Kumbi za Sherehe 10,000/=
25. Duka la kuuza nyama na

samaki
5,000/=

26. Duka la dawa za Mifugo,
binadam na mimea

10,000/=

27. Dobi mdogo 1,000/=
28. Dobi mkubwa 5,000/=
29. Fundi wa vifaa vya umeme

m.f jiko, jokofu, Luninga,
pasi, redio n.k

5,000/=

30. Fundi kushona kwa kila
cherehani

1,000/=

31. Saluni 2,000/=
32. Kituo cha kuuza mafuta 20,000/=
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33. Ghala 10,000/=
34. Hoteli: 10,000/=
35. Taasisi 5,000/=
36. klabu ya pombe ya asili 2,000/=
37. Kituo cha michezo/Mazoezi 5,000/=
38. Washona viatu 1,000/=
39. Stoo za mkaa 2,000/=
40. Mama lishe/Baba lishe 1,000/=
41. Duka la kuuza Magari 20,000/=
42. Vituo vya kuoshea magari 3,000/=
43. Aina nyingine ya

biashara/huduma ambayo
haikutajwa hapo juu.

Ada
itapangwa
na kamati ya
kudumu
husika na
chanzo
hicho kila
itakapo
hitajika.

JEDWALI “B”
GHARAMA ZA UBOMOAJI NA UONDOAJI WA
MABAKI YA VIFAA VYA UJENZI
[Chini ya Kifungu cha 34(2)
NA. ENEO KWA MITA YA

UJAZO
KIWANGO KWA
MWEZI

1 Mita moja ya mraba 5,000/=

JEDWALI “C”
GHARAMA ZA UTUPAJI TAKA KWENYE JAA LA
TAKA
(Chini ya Kifungu cha 42)
NA. KIASI CHA TAKA KIWANGO

1 Tani moja kwa safari 50,000/=
Chini ya Tani moja kwa
safari

40,000/=

JEDWALI
HATI YA KUKIRI KOSA



142

Tarehe………………………………

Hati Na……………………………………… ya mwaka 20………….

Mimi……………………………………………………………………………………………
…. nakiri Chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi za (Usafi na Hifadhi ya Mazingira)
za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za Mwaka ,2014 kutenda makosa yafuatayo:-

1………………………………………………………………………………………
2.………………………………………………………………………………………
3.………………………………………………………………………………………
4.………………………………………………………………………………………
5.………………………………………………………………………………………

Kwa hiari yangu ninakubali kuadhibiwa kwa kulipa faini ya
Shilingi…………………….(kwa
maneno:……………………………………………………………….)
badala ya kushitakiwa mahakamani kwa makosa haya.

Saini ya Mkosaji……………………………………. Tarehe…………………………………

ADHABU/FAINI  HII IMETOLEWA NA:-

Jina………………………………………………….
Cheo………………………………………

Saini……………………………….                  Tarehe…………………

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ilibandikwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe…….mwezi…..mwaka  2014  na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya;-

……………………………..
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.
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……………………………..
JOHN KADUTU

Mwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.
…………………………….

MHE.MIZENGO P.PINDA(MB)
WAZIRI MKUU.

Dodoma
Tarehe…………2014.



144

TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)
___________

SHERIA NDOGO
_____________

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO) ZA HALMASHAURI
YA WILAYA YA KALIUA ZA MWAKA 2014

Jina na mwanzo wa
kutumika

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru
wa Mazao) zaHalmashauri ya wilaya ya Kaliua za mwaka 2014 na
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Eneo la matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika  katika eneo lote lililopo chini ya
Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo
“Afisa Mwidhinishwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa
na Halmashauri kusimamia utekerezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Kaliua;

“Mazao” maana yake ni mazao yote yatokanayo na zao la
kilimo;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua pamoja na Afisa yeyote wa
umma aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote mwenye chombo cha
usafiri ikiwa ni pamoja na dereva wa gari lililobeba mazao ya
kilimo;

“Mnunuzi”maanayake ni mtu taasisi kikundi cha watu,  kampuni
au kiwanda au shirika linalonunua mazao ya biashara katika
eneo la Halmashauri.
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“Muuzaji “maana yake ni mtu, taasisi,  kikundi cha watu,
kampuni au kiwanda kilichoko au shirika linalonunua mazao ya
biashara katika eneo la Halmashauri;

“Ushuru” maana yake ni malipo anayotoa mtu yeyote muuzaji
mfanyabiashara kwa muujibu wa Sheria Ndogo hizi;

Ushuru 4. - (1) Kutakuwepo na Ushuru wa Mazao ambao utatozwa na
kukusanywa na Halmashauri kwa mazao yatakayosafilishwa na
Kuingizwa  ndani ya Halmashauri ya     Wilaya Kaliua kama
ilivyoonyeshwa katika jedwali A na B

(2)  Ushuru huo utalipwa na mnunuzi wa mazao kutoka kwenye
eneo    ambalo zao au mazao hayo yanazalishwa ndani ya
Halmahauri.

Kibali 5. – (1)  Ushuru wa mazao utalipwa kwa Halmashauri au kwenye
mamlaka ya soko lililotengwa na Halmashauri au kijiji kwa ajili ya
kuuza na kununua mazao.

(2)  Kikundi,  Chama au kampuni iliyosajiliwa vinaweza
kununua mazao kwa taratibu zinazowekwa na Halmashauri na
vitalipia ushuru ulivyowekwa na Sheria Ndogo hizi.

Wajibu wa Mnunuzi 6.   Kila mnunuzi atatakiwa kuhakikisha kwamba mazao
anayosafirisha yamelipiwa  ushuru kwa muujibu wa Sheria Ndogo
hizi

Muda wa kusafirija
mazao

7.   Mazao yote yatasafirishwa kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi 12:00
jioni

Mamlaka ya Afisa
Muidhiniwa

8. – (1) Afisa muidhinishwa anaweza :-

(1) Kuingia katika jengo au sehemu yoyote inayohifadhia
mazao kusimamia   utekerezaji wa Sheria Ndogo hizi;

(2) Kusimamia chombo chochote cha usafiri ikiwa ana
sababu za kuamini kuwa mazao yanayo safirishwa
hayajalipiwa ushuru.

(3) Kumtaka mnunuzi yeyote kuonyesha risiti aliyo lipia
ushuru ;

Makosa 9.  Mtu yeyote ambaye :-

(a) atanunua na kusafirisha mazao bila kulipia ushuru



146

(b) atakataa au kukwepa kulipa ushuru
(c) atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe ushuru
(d) atalipa ushuru pungufu au kidogo usiolingana na thamani ya

mazao aliyonunua.
(e) atasafirisha mazao usiku.
(f) atamzuia au kumsababishia Afisa Muidhiniwa kutekeleza

majukumu yake
(g) atakwepa kizuizi(geti) na kupita pembembeni mwa barabara.
(h) Atagonga geti lilowekwa na wakala au Halmashauri

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi
miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa pamoj yaani faini
na kifungo

.

JEDWALI  A
Ushuru wa kuingiza Mazao ndani ya Wilaya
i. Mahindi gunia kg 100 tsh 1500/=

ii. Maharage gunia kg 100      tsh 1500/=
iii. Mchele kg 100                   tsh 2000/=
iv. Mpunga gunia kg 100 tsh 1500/=
v. Karanga zilizomenywa       tsh 1500/=

vi. Karanga ambazo hazijamenywa tsh 1000/=
vii. Mihigo kg 100                      tsh 1000

viii. Choroko,Mbaazi,Kunde,Nyonyo,ufuta,ndegu,na Fiwi
kg 100  tsh 1500/=

ix. Viazi Mviringo  kg 100        tsh 1000/=
x. Viazi vitamu  kg 100            tsh 1000/=

xi. Mawese,Alizert Kg 100        tsh 1000/=
xii. Dagaa gunia kg 100              tsh 1500/=

xiii. Ndizi mkungu kg 100 tsh 500/=
xiv. Tikiti maji tenga kg 100 tsh 500/=
xv. Machungwa,embe,machenza,malimau na nanasi  kg

100 tsh 500/=

JEDWALI B
Ushuru wa kusafirisha Mazao nje ya Wilaya,

i. Mahindi gunia kg 100         tsh 1500/=
ii. Maharage gunia kg 100      tsh 1500/=

iii. Mchele   kg 100                 tsh 2000/=
iv. Mpunga gunia tsh 1500/=
v. Karanga zilizomenywa       tsh 1500/=

vi. Choroko,Mbaazi,Kunde,Nyonyo,ufuta,ndegu,na Fiwi
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kg 100  tsh 1500/=
vii. Viazi Mviringo  kg 100        tsh 1000/=

viii. Viazi vitamu  kg 100            tsh 1000/=
ix. Mawese,Alizert Kg 100        tsh 1000/=
x. Dagaa gunia kg 100              tsh 1500/=

xi. Ndizi mkungu kg 100 tsh 500/=
xii. Tikiti maji tenga kg 100 tsh 500/=

xiii. Machungwa,embe,machenza,malimau na nanasi kg
100 tsh 500/=

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri
mbele ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Kaliua kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi
…………mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao)
za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2013.  Nipo tayari
kulipa kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa
Mkurugenzi ataamua kutekeleza mmlaka aliyopewa chini ya Sheria
Ndogo zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa
hiari yangu kadri
ya ufahamu wangu.
Tarehe………………………
Saini…………………….
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika tarehe
…………Mwezi……………………2014 na nembo ilibandikwa  mbele ya:

………………………….
ABDALLAH S.NGODU

Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

………………………………….
JOHN  KADUTU

Mwenyekiti ,
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

NIMEKUBALI.

…………………………………..

MHE. MIZENGO P.PINDA(MB)
WAZIRI MKUU

Dodoma,
Tarehe……………….2014
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TANGAZO LA SERIKALI Na. ……………. La tarehe ………….

SHERIA YA FEDHA  ZA SERIKALI ZA MITAA

(Sura ya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetugwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA SAMAKI) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KALIUA NA MWAKA 2014

Jina la sheria 1.Sheria ndogo hizi zitajulikana Kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa
Samaki) za Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua za mwaka 2014 na
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali

Mwanzo wa kutumika 2.Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka
ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

Tafsiri 3.Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo;-
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua.

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa na mtu au watu kwa ajili
ya ushuru wa samaki na dagaa;

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote,  kampuni, taasisi au asasi
iliyoteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa niaba yake.

Ushuru 3. - (1)  Kutakuwa na ushuru wa samaki ambao utalipwa kwa
Halmashauri au kwa wakala wake kutoka kwa kila mnunuzi wa samaki
wanaotoka au kuingizwa kwenye eneo la Halmashauri kwa viwango
vilivyooneshwa kwenye jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

- (2) Ushuru huo utalipwa kwenye maeneo yaliyobainishwa na
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi pamoja na mahali
popote ambapo Halmashauri   itatenga kama eneo malumu kwa ajili ya
kulipa ushuru wa samaki.

Wajibu wa mkusanya
ushuru

4.  Itakuwa ni wajibu wa mkusanya ushuru kutoa stakabadhi yenye
nembo ya Halmashauri kwa mtu yeyote aliyelipa ushuru.Mlipa
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ushuru atahakikisha kuwa   anapata stakabadhi hiyo baada ya kulipa
ushuru huo

Makosa 5.  Mtu yeyote ambaye:-
(a) atakataa au kushindwa kulipa ushuru
(b) atamshawishi mtu au kundi la watu wasilipe ushuru.

Adhabu atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini ya
shilingi elfu   50,000/=au kifungo kisichozidi miezi sita jela au
adhabu zote mbili kwa pamoja  yaani faini na kifungo.

JEDWLI LA KWANZA

Bidhaa Kiasi                 Ushuru

1. Samaki au dagaa gunia                   2000/=
2. Samaki au dagaa tenga kubwa        2000/=
3. samaki au dagaa tenga la kati         1000/=
4. Samaki au dagaa                     tenga dogo            8.000/=
5. Samaki au dagaa                     kiroba                   5.000/=
6.Ada ya kibali tsh 9500 kwa mtu mmoja mwenye tenga la samaki kwa
Mwezi.

HATI YA KUKILI KOSA

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimi……………………………………………………………nakiri
mbele ya……………………………….Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Kaliua kwamba mnamo tarehe ……….ya mwezi
…………mwaka…………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
kifungu cha ……………..cha Sheria Ndogo za (ushuru wa Samaki) za
Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua ya mwaka 2014.  Nipo tayari kulipa
kiasi cha ada/au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini ikiwa Mkurugenzi
ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya Sheria Ndogo
zilizotajwa hapo juu.
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni kweli nimeyatoa kwa
hiari yangu kadri
ya ufahamu wangu.

Tarehe………………………
Saini………………………..
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua libandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia
Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika
tarehe ………Mwezi…………………mwaka 2014 na nembo hiyo ilibandikwa  mbele ya:

…………………………………..

ABDALLAH S.NGODU,
nMkurugenzi Mtendaji

Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua

……………………………………….

JOHN KADUTU
Mwenyekiti ,

Halmashauri ya wilaya Kaliua.

NIMEKUBALI,

…………………………………
MIZENGO P.PINDA (MB)

WAZIRI MKUU
Dodoma
Tarehe……………………2014
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